ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง หมวด » ทั่วไป » เรื่องเด่นประเด็นดัง » ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

http://www.pnnnews.org/Feb_12/ph01.html (คลิปข่าว)

นางวิภาพร นาคจั่น อายุ 65 ปี เข้าแจ้งความร้องทุกข์กับเจ้าหน้าที่ตำรวจ สภ.บางพลี อ.บางพลี จ.สมุทรปราการ หลังจากเข้าไปรักษาตัวที่โรงพยาบาลปิยะมินทร์ สาขาบางนาตราด โดยใช้บัตรประกันสุขภาพ 30 บาทรักษาทุกโรค แต่กลับไม่ได้รับการบริการเรื่องยารักษาโรคประจำตัวที่เป็นอยู่ เหมือนทุกครั้งที่ผ่านมา เมื่อถามถึงเรื่องยาแก้ใจสั่นที่จะต้องนำกลับไปรับประทานกลับถูกตะคอกใส่ โดยหมอที่ตรวจรักษาโรค บอกว่าให้ไปหาซื่อยาตามร้านขายยากินเอง มาโรงพยาบาลจะมาขอแต่ยา โดยเจ้าหน้าที่พยาบาลช่วยประคองตัวออกมาด้านหน้าประตูโรงพยาบาล นางวิภาพร นาคจั่น ป่วยเป็นโรคหัวใจโต โรคกระเพา โรคเครียดและโรคเบาหวาน เดิมเข้ารักษาที่โรงพยาบาลเปาโล สาขาสะพานควาย ระยะหลังสู้ค่ารักษาพยาบาลไม่ไหว จึงได้ขอบัตรประกันสุขภาพ (บัตรทอง 30 บาท ) มาใช้รักษาตัวที่ รพ.ปิยะมินทร์ ได้ประมาณ 1 ปี การตรวจรักษาที่ผ่านมาไม่เคยมีปัญหาแต่อย่างใด ทางหมอผู้ตรวจรักษาโรคประจำตัวให้ยาไปรับประทานครบเหมือน

เดิมทุกครั้ง สำหรับการตรวจรักษาในครั้งนี้ มีนายแพทย์วีระเดช เป็นผู้ทำการตรวจรักษาโรค ล่าสุดเจ้าหน้าที่ตำรวจได้ติดต่อสานไปยังเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลปิยะมินทร์ เพื่อมาเจราจราให้ความกระจ่างกับนางวิภาพร โดยเจ้าหน้าที่ของโรงพยาบาลแจ้งว่ายังไม่สามารถติดต่อ นายแพทย์วีระเดช ไม่ได้ในขณะนี้ //pnnnews

รูป pnnnews
โดย: pnnnews
ตั้งเมื่อ: 13 ก.พ. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 55 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

แต่ขนาดบัตร 30 บาทยังเป็นอย่างนี้แล้วรักษาฟรีของ ประชาวิบัติ จะเป็นยังงัยวะ สงสัยปวดขี้ก็จะไปหาหมอเพราะรักษาฟรีสงสัยจังหมอจะจ่ายยาอะไรมา

โดย: กระบือ เขียนเมื่อ 21 ก.พ. 09 IP IP: 192.55.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 54 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เคยมีประสบการณ์อยู่เหมือนกันครับ ผมมีลูกชายอายุ2ขวบ ป่วยเป็นโรคหลอดลมอักเสบ ทุกครั้งที่เป็นผมจะพาลูกไปรักษาที่ รพ.เด็ก(ราชวิถี)ยาที่ได้มาทุกครั้งจะมียาแก้อักเสบกับยาขยายหลอดลมครับ ทั้งที่มีบัตรทองของคลีนิคใกล้บ้านแต่ไม่ใช้เพราะได้ยินมาว่ารักษาไม่ดี และวันเกิดเหตุก็มาถึง ลูกของผมอาการกำเริบเฉียบพลันคืออยู่ๆก็ไอ2-3ครั้งแล้วก็หายใจไม่ออก ผมตกใจมากคิดออกอย่างเดียวว่าต้องพาไปหาหมอที่ใกล้ที่สุด ก็เลยไปคลีนิคบัตรทอง หมอก็ตรวจตามปกติ แล้วก็จ่ายยาแก้อักเสบมาขวดเดียว และต่อไปนี้จะเป็นบทสนทนาระหว่างผมกับหมอผู้ตรวจครับ
ผม-"ขอยาขยายหลอดลมด้วยได้มั๊ยครับ?"
หมอ-"คุณคิดว่าคุณมีอำนาจในการสั่งจ่ายยาอย่างงั้นรึ กับที่นี่คุณไม่มีสิทธิ์นะ และถ้าหากคุณคิดว่าคุณมีอำนาจที่ไหนคุณก็ไปสั่งที่นั่นเอาก็แล้วกัน ที่นี่มันบัตรทองมันห่วยยาก็ยาถูกๆถ้าคิดว่ายาที่อื่นดีกว่าก็ไปที่อื่นเลย เชิญค่ะ"ผมเลยพาลูกไปรักษาที่รพ.เด็กต่อ หมอที่รพ.เด็กตรวจแล้วมีสีหน้าตกใจเด็กเป็นปอดอักเสบจะบวมอยู่แล้วครับ รพ.เด็กส่งเด็กไปรักษาต่อที่รพ.เกษมราษฎ์ ต้องนอนรพ.3คืนครับ (คุณคิดว่าไงครับ)
โดย: Zhai-lai เขียนเมื่อ 21 ก.พ. 09 IP IP: 203.144.180.XXX

ความคิดเห็นที่ 53 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

บัตรทองที่ไหนยังเสียตังค์ 30 บาทอีกหรอ คุณเจ้าของกระทู้เขียนผิดหรือเปล่า เค้ายังเก็บตังค์คุณ 30 บาทอีกหรือไง

โดย: เหอๆ เขียนเมื่อ 21 ก.พ. 09 IP IP: 192.168.0.92, 117.47.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 52 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

หมอดีๆมีเยอะค่ะ เยอะมากๆด้วย โดยเฉพาะโรงพยาบาลระยอง ที่เคยได้ยินมาตั้งแต่เด็กๆว่าโรงฆ่าคน ทำให้กลัว และใช้โรงพยาบาลเอกชนมาตลอด จนวันหนึ่งที่ต้องพายายข้างบ้านไปตรวจรักษาโรคเบาหวานและโรคหัวใจ ถึงจะรอนาน แต่พนักงานที่ให้บริการและคุณหมอที่ตรวจคุณยาย ทำให้เราต้องกลับมาคิดใหม่ว่าทำไมเราถึงมีอคติกะเค้าแบบนี้ คุณหมอตรวจอย่างเอาใจใส่และสังเกตุว่ายายพูดเรียบเรียงประโยคได้ไม่ค่อยดีดูเหมือนหลงๆลืมๆ และดูเป็นห่วงถึงอาการที่เกิดพร้อมนัดให้ไปทำ CT Brain อีกหลังจากนั้นอีกหนึ่งอาทิตย์ และยาที่ให้ยายมา เยอะมาก เหมือนยาที่เคยพาแม่ไปเอาจากโรงพยาบาลเอกชลใน กทม ที่ต้องจ่ายขั้นต่ำเวลาแม่เราไปรับยาทีละ หกเจ็ดพัน แต่ยายข้างบ้านไม่เสียซักบาท

โดย: มีมี่ เขียนเมื่อ 20 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.28.XXX
ความคิดเห็นที่ 51 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

นโยบายดีแค่ไหน แต่ จิตสำนักในหน้าที่วิชาชีพของ:-)ังตกต่ำ ก็เป็นเช่นนี้แล...

โดย: ลาก่อนหมอ เขียนเมื่อ 19 ก.พ. 09 IP IP: 203.156.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 50 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ปู่ของฉันเคยเข้าโรงพยาบาลผ่าตัดเพราะป่วยเป็นมะเร็งตับ
ค่าโรงพยาบาล 60000บาท บัตร 30 บาทก็ช่วยได้นะค่ะ
เพราะถ้าไม่มีบัตร 30 บาท ก็คงได้ขายที่มาจ่ายค่าโรงพยาบาลแน่เลย

โดย: ทัวไป เขียนเมื่อ 19 ก.พ. 09 IP IP: 114.128.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ไอ้ พวก งัว ตาแจ้ง รึยัง เห็นมะ เห็น สิ่ง ที่ พ่อทักษิณ ของพวก มรึง ทำ ไว้ มะ

โดย: ตาแจ้ง เขียนเมื่อ 19 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.227.XXX
ความคิดเห็นที่ 48 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

มึ งเห็นมะไอ้สัดเหลี่ยม 30 บาทไปรักษาไอ้โอ๊คมึง

โดย: kau y เขียนเมื่อ 19 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

อย่าว่าแต่บัตร 30 บาท เลยครับ บัตรประกันสังคม เจ็บคอจนกลืนน้ำลายไม่ได้ ยังไม่ให้ยาแก้อักเสบเลยครับ อ้างว่าทางประกันสังคมเพ่งเล็งเรื่องจ่ายยาแก้อักเสบ

โดย: sasa เขียนเมื่อ 19 ก.พ. 09 IP IP: 125.24.126.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เอาล่ะสิ!งานเข้าแล้วคุณหมอวีระเดชแห่งโรงพยาบาลปิยะมินทร์ช่วยเคลียให้กระจ่างหน่อยครับ ข่าวนี้เป็นที่น่าสนใจกับผู้อ่านหลายคน อยากรู้เหมือนกันบัตรสามสิบบาทใช้กับยาตัวไหนไม่ได้บ้าง พักนี้มีแต่ข่าวของพระกับตำรวจไม่ค่อยมีข่าวหมอรักษาคนไข้ซักเท่าไหร่ กลัวจะน้อยหน้ากันหรือยังไง

โดย: mister p เขียนเมื่อ 18 ก.พ. 09 IP IP: 202.57.137.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เต่า

โดย: 00 เขียนเมื่อ 18 ก.พ. 09 IP IP: 125.27.40.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

แต่อ้ายสัดหมอบ่ดี เด๋วนี้จรรยาบรรณไม่มีแล้ว มีแต่เงินๆๆๆๆๆๆหาหมอดียาก กุพยายามไม่เจ็บไม่จน ต้องเข้าไปกราบพวกมันช่วยรักษา แต่ก็ไม่ได้รับบริการดีจากหมอ ซึ่งบางคนหมายังดีกว่าอีก ขอบอก ของจริง

โดย: บัตร30 บาทน่ะดี เขียนเมื่อ 17 ก.พ. 09 IP IP: 118.172.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เด๋วนี้หมอมัน:-) เห็นแก่เงินครับ บางคนแมร่งงานที่โรงพยาบาลไม่ค่อยทำ แมร่งเปิดคลีนิคเองที่บ้านรีบกลับมาเอาเงินที่คลีนิคตัวเอง คนป่วยที่โรงพยาบาลไม่สนใจเท่าที่ควร เห็นแก่เงิน แล้วจะเรียนหมอทำไม

โดย: คนไทย เขียนเมื่อ 17 ก.พ. 09 IP IP: 125.24.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ผลงานท่าน นายกทักษิณ ครับ 30 บาทรักษาทุกโรค เป็นไง ซึงหรือยัง

โดย: ฅนไทย เขียนเมื่อ 17 ก.พ. 09 IP IP: 202.44.47.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

จรรยาบรรณของคนเรียนหมอ คืออะไร

โดย: หมอน เขียนเมื่อ 17 ก.พ. 09 IP IP: 202.149.113.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ท่านที่ยังไม่เข้าใจว่าทำไมบางครั้งไปโรงพยาบาลหมอไม่ให้ยาหรือไม่ให้ยาตามที่ผู้ป่วยอยากได้(รู้ดีกว่าหมอ) ลงอ่านกระทู้หมอแมวตามสองลิงค์ข้างล่างนี้ดูนะครับ จะขยายสิ่งที่ผมเล่าไปแล้วได้อย่างดี

http://talk.mthai.com/topic/21232

และ

http://talk.mthai.com/topic/7406

ขอบคุณหมอแมวครับ

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 16 ก.พ. 09 IP IP: 58.137.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เห็นด้วยกับหลาย คห. นะครับที่ว่า คนไทยมักติดการทานยา ด้วยความรู้สึกส่วนตัว บางทีทานแล้วหายก็เลยรู้สึกดี ชั้นก็อยากทานต่อ ซึ่งกับความเป็นจริงที่แพทย์วินิจฉัยไม่ได้ตรงกับโรค เพราะโรคเดียวกัน ก็มีระดับของมันว่าจะใช้ยาแรงยาเบา

คนไทยมักจะไม่ค่อยเชื่อหมอ และมักจะเชื่อตัวเองว่ากินยาแบบนี้แล้วชั้นดีขึ้น ซึ่งส่วนใหญ่ไม่เป็นผลดี ยาทา ยาภายนอกผมว่าไม่เท่าไร แต่ถ้ายาทานให้หมอวินิจฉัยเหอะ หรือถ้าเป็นไม่มา ก็อย่าไปซื้อเอง

โดย: tezz เขียนเมื่อ 16 ก.พ. 09 IP IP: 192.168.200.229, 58.136.10.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ปิยมินอีกแล้วหรอ วันนี้ไปที่ ร.พ. ปิยะมินทร์ ใช้สิทธิบัตรทอง แต่ทาง ร.พ.บอกว่าบัตรทองใช้รักษาได้แค่ตอนเช้าถึงเที่ยง เท่านั้นดูมันพูดเอ้าหน้าด้านๆ ถ้าจ่ายสดรักษาได้เลย นี่หรือโรงพยาบาลเมืองไทย น่าสมเพช

โดย: คนไทยหรือป่าว เขียนเมื่อ 16 ก.พ. 09 IP IP: 115.67.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

แสดงว่าคุณความคิดเห็นที่ ๓๒ พอจะเข้าใจธรรมชาติของร่างกายคนเราแล้วสินะครับ บางคนแปลกรู้นั่นรู้นี่เยอะไปหมด ร่างกายตัวเองไม่ค่อยรู้จัก ถูกต้องที่สุดครับ ดูแลตัวเองด้วยการกินให้ดี นอนให้พอ ออกกำลังกายให้เหมาะสม ประเสริฐสุดครับ

ความคิดเห็นที่ ๓๓ คุณเป็นร้านขายยาที่เยี่ยมมากครับ ขอชมเชย

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 15 ก.พ. 09 IP IP: 116.58.228.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เราอยู่ร้านยาก็เบื่อเหมือนกัน
คนไข้ชอบวินิจฉัยมาเอง มาเรียกร้องจะเอายานั่นยานี่ ทั้งๆที่เราฟังอาการแล้ว มันไม่ต้องกินยาพวกนั้นก็ได้
พอไม่ขายให้ก็ไม่พอใจ ด่าเราอีก อธิบายไปก็ไม่ฟัง จะกินให้ได้ เก่งนักทีหลังก็ไปเปิดร้านเองละกัน คิดเอง กินเอง

ร้านยาก็ไม่ได้อยากขายนักหรอกนะ เงินไม่ใช่ทุกสิ่งทุกอย่าง

โดย: ไล่ลูกค้าประจำ เขียนเมื่อ 15 ก.พ. 09 IP IP: 125.26.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ของฟรีไม่มีในโลก นี่แหละหนา ทั้งบัตรทอง บัตรประกันสังคม ใครมีแล้วใช้ได้เหมือนมีเงินสดก็ถือว่าโชคดีไป ส่วนมากก็เป็นอย่างงี้แหละ ไม่เห็นจะดีตรงไหนเลย เมือไหร่ หนา บัตรพวกนี้จะใช้ได้เหมือนบัตรประกันของบริษัทเอกชนเค้านะ5555555555

โดย: 555 เขียนเมื่อ 15 ก.พ. 09 IP IP: 58.9.250.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เห็นด้วยกับความเห็นที่ 1 - 6 ครับ ประเทศไทยจ่ายมามากเกินความจำเป็น ในบางชนิด เช่นเจ็บ คอ แล้วมาขอยาแก้อักเสบ ทั้งๆ ที่ในความเป็นจริงมันไม่ได้ช่วยรักษาอาการอักเสป ที่เกิดจากแบททีเรียเลยแม้แต่้น้อย มันเป็นยาปฏิชีวนะ แต่ทำไมบ้านเราใช้ชื่อว่ายาแก้อักเสปก็ไม่รู้ มันทำให้คนเข้าใจผิด แล้วคนไทย เวลาเป็นไรนิดหน่อยก็ซื้อยาโน่นนี่มากิน แล้วแทนที่ร่างกายมันจะต่อต้านโรคได้เอง ทีนี้พอป่วย มันก็เคยตัว มันไม่ป้องกันตัวเอง มันรอแต่ยา ทีนี้มันก็อ่อนแอลงทุกวัน ไม่เหมือนบางประเทศ ถ้าเป็นพวกใข้ธรรมดา เขาจะไม่จ่ายยา แต่จะแนะนำให้ไปบริโภคอาหารที่ดีๆ ที่สะอาด ถูกสุขลักษณะ ทำให้ร่างกายมันต่อต้านโรคได้ ทีนี้พอมันต่อต้านโรคเป็น มันก็แข็งแรง คราวหน้าโรคเป็นอีก มันก็ต่อต้านได้อีกไม่ต้องพึ่งยา คนเราสมัยนี้มันโง่ ไม่รู้จักคำว่า อาหารคือยากันแล้ว ผมไม่เคยกินยา ถ้าไม่ป่วยจนต้องหามส่งโรงบาลจริงๆ ขอบอกว่า ผมไม่ได้ป่วยมาหลายปีมากๆแล้ว เพราะผมเน้นอาหารดีๆมีประโยชน์มากกว่าแทนที่จะีพี่งยาครับ

โดย: แซดด เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 117.121.214.35, 117.121.208.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ผมว่าน่าจะโทษหมอมากกว่า นะ แทนที่ จะโทษ 30 บาท เพราะถึงไม่มี 30 บาท หมอและพยาบาลก็ยังคงเป็นเยี่ยงเดิมไม่เปลี่ยนหรอก

โดย: จูกัดเหลียง เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.52.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ผมก็รู้สึกเหมือนกันว่า หลายครั้งที่คนไข้เขาวินิจฉัยโรคมาจากบ้านเองแล้ว มาถึง ก็ขอยาเลย แบบว่าขอยาหลายตัวมาก ทั้งๆ ที่ยาหลายตัวไม่จำเป็นต้องกิน บางคนมีโพยจากบ้านด้วยถ้าไม่ให้ก็ไม่พอใจ โวยวายหลายครั้ง ช่วงหลังขี้เกียจทะเลาะด้วย อยากได้อาไรก็จ่ายให้ไป

โดย: jj เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 118.172.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ใช้บัตร 30 บาท กับไม่ใช้ พยาบาล กับ หมอ เขารู้ล่วงหน้าด้วย เหรอ

โดย: สงสัย เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 124.121.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ชำนาญพ่อคุณดิสัด กุไปเพชรเวชมาได้ยามากินไม่หาย แถมเข้าไปคนตรวจคุยโทรศัพท์ดูใบที่บอกเป็นอะไรมาเขียนยาขวักมือไล่ออกไป หมอเฮียอย่างนี้มีเยอะแยะ บางครั้งไปตรวจตอนเที่ยงคืน ไม่รับบัตรจะเอาเงินสดแล้วตอนนั้นคนจะตายเอา ต้องเอาใบจำยอมเสียเงินสดมาให้เซ็นชื่อก่อนไม่งั้นไม่รักษามือบาดแผลลึกเลือดใหล:-)ังมีอารมณ์ให้คนไข้เซ็นชื่อก่อนบอกไม่รับบัตร โอ้โฮ เพชรเวชจงเจริญๆ emoticon

โดย: กุโง่วะ เขียนเมื่อ 14 ก.พ. 09 IP IP: 58.8.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ผมก็เบื่อครับ ให้ข้อเท็จจริงอะไรก็ พออ่านแล้วไม่พอใจก็ชอบมาย้อนว่าให้เกิดกับญาติคุณเอง

แม่ผมก็ใช้ ๓๐ บาทครับ ทุกครั้งที่แม่ไปโรงพยาบาลผมก็จะคอยแนะนำว่าต้องทำอย่างไร ก็เห็นปกติดีนะครับ ล่าสุดเพิ่งไปผ่าตาด้วยเลเซอร์มา ก็เห็นปกติดี แพทย์ดูแลดี

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 116.58.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

อ่านจากความคิดเห็นที่ ๑๘

ถ้าคุณจะเซ็งอย่าไปเซ็งคนที่คิดครับ

กรุณาไปเซ็งคนที่มาสะสมยา หรือเสพติดยา เพราะมันมีจริงๆ

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 116.58.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

คนป่วยส่วนมาก บางทีเจอแพทย์ไม่ถามอะไรมาก ก็นึกว่าไม่ตรวจอะไร นี่ก็เป็นอีกหนึ่งความเชื่อที่ผิดนะครับ บางทีแพทย์ถามไม่กี่คำเขาก็วินิจฉัยโรคได้แล้วครับ ขึ้นอยู่กับความชำนาญ

ความคิดเห็นที่ 22 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

เรียนความคิดเห็นที่ ๑๖,๑๗

ผมอธิบายไว้ทั้งหมดในความคิดเห็นที่ ๑ ถึง ๖ แล้วครับ

ค่อนข้างจะชัดเจนแล้ว

ที่คุณกล่าวไว้ในความคิดเห็นที่ ๑๖ อันตรายนะครับซื้อยามารับประทานเองเนี่ย กรุณาไปพบแพทย์เถอะครับ แพทย์เขาจะจ่ายยาอะไรมาก็เกิดจากการวินิจฉัยทางการแพทย์ครับ ตัวคุณเองวินิจฉัยเองไม่ดีแน่ หรือเภสัชกรวินิจฉัยก็ไม่เหมือนแพทย์ตรวจนะครับ

ผมไม่ได้คิดครับ ผมพูดจากข้อเท็จจริงที่เกิด ผมเคยทำงานในโรงพยาบาลเลยทราบปัญหาพวกนี้มาบ้างพอสมควร

ความคิดเห็นที่ 21 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ตอนนี้เราต้องแยกเป็นสองกรณี
หนึ่งก็คือ แพทย์ไม่ยอมรักษา แพทย์เลือกรักษาเฉพาะเคสที่มีค่าตอบแทนสูงๆ
สองคือ คนไข้เป็นโรคเสพติดยา เพราะอัตตาที่ว่า ไปโรงบาลต้องได้ยา พอไม่ได้ยาก็โวยวาย ทั้งๆที่ตัวเองอยู่ในภาวะที่เืกือบหายเป็นปกติ

ถ้าเกิดโทษแพทย์ฝ่ายเดียว โดยลืมมองความเป็นจริงของฝ่ายคนไข้ อีกหน่อยเมืองไทยคงไม่มีหมอ เพราะทำอะไรผิดนิดหน่อยก็ฟ้องร้องเป็นเรื่องเป็นราวใหญ่โต แพทย์สภาควรตรวจสอบนายแพทย์ และจัดจิตแพทย์ไปตรวจคนไข้ด้วยนะครับ

โดย: ชาย เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 58.9.202.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

แล้วเชื่อไหม เดี๋ยวนี้คนไทยเป็นโรคอยากนอน รพ เพราะนอกจากไม่เสียเงิน มีข้าวกิน มีน้ำอาบ มีเพื่อนคุยเล่น มีคนเอาของมาเยี่ยม ออกรพ แล้วขอไปรับรองแพทย์ อบตหรือเทศบาลจ่ายให้วันละร้อย คนแก่ๆมาขอนอนอาทิตย์เว้นอาทิตย์เลย จนคนไข้หนักไม่มีที่จะนอนแล้ว เรื่องนี้มีจริง ทุก รพ ก็โดนกันหมด ตอนกลับก็ขอยาไปอีก ยานวด กระเพาะ แก้ไอ แก้หวัด แก้ไข้ แก้ปวดท้อง แก้คัน เรียกว่าครบทุกอย่าง อย่าเอะอะก็โทษแต่หมอ โทษแต่บัตรทอง สปสช น่ก็ตัวดีทำดีเอาหน้าทั้งนั้น

โดย: หมอ เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 118.172.19.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ไม่เชื่อเหรอครับว่ามีคนสะสมยา มารักษา 1 โรคขอยาเป็นสิบเผื่อว่าจะเป็นกระเพาะ ยาแก้หวัด แก้ไอ บางทีขอผื่อคนข้างบ้านด้วย ไม่ให้ก็เป็นแบบนี้ฟ้องดะ พอให้ไปก็เก็บไว้ ตอนจะเอามาใช้บางทียาหมดอายุกินไปแล้วก็มีผลข้างเคียง ก้ฟ้องต่อ คุณไม่เจออย่านึกว่าไม่มี แน่จริงไปถามหมอที่รู้จักสิ โดนมาทุกคนแหละ รับประกันได้

โดย: หมอ เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 118.172.19.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

แล้วคนที่ป่วยจริงๆ หล่ะคะ คุณจะคิดว่าเขามาสะสมยาหรอ ถ้าไม่ใช่ญาติคุณป่วยก็รอดตัวไปสิ คุณ คห.1 คุณเห็นคนอื่นเขามาโรงพยาบาลเป็นสถานที่ท่องเที่ยวหรือไง บอกตามตรงนะ ถ้าไม่จำเป็น ไม่อยากจะเดินไปเฉียดด้วยซ้ำไป โรงพยาบาลนะไม่ใช่ห้าง จะได้อยากเข้าไปเที่ยวบ่อยๆ เซ็งจริงๆ กะพวกคิดว่าคนอื่นเขาจะแกล้งป่วยเพื่อสะสมยา คนที่ป่วยจริงๆ ก็พลอยซวยไปด้วย

โดย: 30 รักษาทุกโรคไม่หาย เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.99.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ใช้บัตรทอง30บาทขอยาเพิ่มถูกไล่ไปหาซื้อกินเอง

ก็เพราะมีคนคิดอย่าง คห.1 ค่ะ ถึงไม่อยากไปหาหมอ เคยไปหาหมอที่โรงพยาบาลปวดท้องโรคกระเพาะอย่างแรง โดยซื้อยามาทานเองไม่หาย คือทนมา 2 วันแล้ว เลยตัดสินใจไปหาหมอที่โรงบาลใช้บัตรประกันสังคม หมอให้ยาน้ำของโรงบาลกับแอนตาซิลมา 2 แผง และไม่ตรวจไม่ถามไร เราก็เลยไม่อยากใช้แระประกันสังคม ซื้อยากินเองเลย จ่ายแพงแต่หายเร็วสบายไม่ต้องทรมาน สมควรโดนฟ้องค่ะเอาให้เข็ดถ้าหมอไม่ผิดจริงจะกลัวไร อย่าคิดว่าเป็นหมอแล้วจะต้องถูกเสมอจะพูดจะว่าอะไรได้ตามอำเภอใจ เอาซะให้เข็ดเป็นเราก็จะไปแจ้งความเหมือนกัน

โดย: me.o เขียนเมื่อ 13 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.99.XXX

Hot Issue

กระทู้ล่าสุดในหมวด เรื่องเด่นประเด็นดัง

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111