จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

กำลังจะจบ ม.6แล้วค่ะ แต่อยากทราบว่าจะเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี
รูป เด็กจบใหม่
โดย: เด็กจบใหม่
ตั้งเมื่อ: 23 ก.พ. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 37 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียนวิศวะดีกว่าน้องให้อะไรได้มากกว่าอย่างเทียบกันไม่ได้ ดูง่ายๆเลยนะ ในมหาลัยแค่ตึกคณะวิศวะก็ใหญ่กว่าตึกบัญชีเป็นไหนๆแล้ว

โดย: เนม เขียนเมื่อ 28 ก.พ. 09 IP IP: 125.27.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ไอคห.35 เมิงเป็นตุ๊ดเหรอเรียนบัญชี แล้วมาคุยว่าแฟนเก่าเรียนวิศวะ กรูเรียนนิเทศล่อเด็กบัชชีมาเยอะแล้วไม่อยากคุย เจ้าของกระทู้อันดับแรกให้ดูก่อนว่าใจชอบอะไรชอบแบบไหนก็เรียนอันนั้น ถ้าไม่รู้ก็จะบอกให้ว่าถ้าชอบคำนวณชอบความท้าทายชอบที่จะเดินอยู่หน้าคนอื่นชอบที่คิดก่อนแล้วเอาไปทำเพื่อได้อุปกรณ์อะไรซักอย่างหนึ่งก็ให้เรียนวิศวะ แต่ถ้าชอบคิดเลขแค่บวกลบชอบคิดอะไรที่อยู่แต่ในกรอบเดินตามหลังคนอื่นแล้วมาบ่นว่างานหนักทั้งที่งานไม่มีอะไรเลยก็ให้เลือกเรียนบัญชี นี่เล่าให้ฟังได้เพราะว่ามีพี่ชายเรียนวิศวะและมีน้องสาวเรียนบัญชี

โดย: ก๊ก เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 09 IP IP: 58.147.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เหอๆ เราเปงผู้ชาย แต่เรียนบัญชีอ่ะ แบบพอดีเอ็นติด และใกล้บ้าน

เราก้อรู้สึกนะว่า บัญชีให้อะไรหลายๆอย่าง ทั้งแฟน ทั้งกิ๊ก เอ๊ย ไม่ใช่ แต่ก่อนเป็นคนใช้เงินแบบ สุรุ่ยสุร่าย มีมากใช้มาก มีน้อยใช้น้อย แต่เด๋วนี้กลายเป็นคนประหยัดขึ้นเยอะ ก็โอเคแหละ รู้สึกว่า รู้จักคุณค่าของเงินขึ้นมาเยอะ

แล้วก้อจบมาทำงานตรวจสอบบัญชี ก้อเหนื่อยเหมือนกาน มานไม่เหมือนทำงานบัญชีนั่งโต๊ะธรรมดา พวกออดิต ก้อคงรู้จักกานดี แต่ที่เมืองไทย ผู้หญิงส่วนใหญ่เรียนบัญชี เลยทำให้พวกออดิต แม่แต่ ญ
แต่ที่เมืองนอกเนี่ย พวกออดิต จะเปงผู้ชายนะ พวกที่ทำงานบัญชีก้อเปงผู้ชายเยอะ เพราะงานหนักแระเหนื่อยมากกกก

ส่วนวิดวะ ถ้าเปงผู้หญิง ก้อคงหางานยากหน่อยอ่ะ แฟนเก่าเรียน อุตสาหการ ยังหางานยากเรย เพราะเป็นผู้หญิงด้วยมั้ง มานต้องไปออกไซด์ ต่างจังหวัดไรงี้

แต่ตอนหลัง ย้ายมาเป็น sale engineer ก้อได้เปรียบกว่าผู้ชายนะ ทำยอดกระจาย ฮ่าๆๆ

โดย: นช. เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 09 IP IP: 87.115.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เป็น ผญ ก็น่าจะบัญชีนะ ที่หางานง่ายกว่า แต่สตาร์ทน้อยกว่าวิศวะ แต่ถ้าขึ้นระดับ superviser up ก็เพลินแร้วค่ะ เงินเดือนเยอะพอสูสี (บางบริษัทอาจจะมากกว่าในระดับตำแหน่งงานเดียวกันกับ วิศวะด้วยนะ)
แต่ถ้าจบ วิด'วะ แล้วเป็น ผญ อาจจะหางานยากกว่าสักหน่อย แต่ถ้า ไออี(วิศวะอุตสาหการ)ก็พอไหว แต่ถ้าได้งาน น้องเอ๋ย เงินดีกว่า บ/ช ค่ะ มีโอกาสเติบโตไวกว่าด้วย
อันนี้บอกข้อมูลจากการทำงานนะคะ จากที่เคยเป็นฝ่ายบุคคลมา 4 บริษัท (บริษัทโรงงานอุตสาหกรรมน่ะค่ะ)
แต่สรุปแล้ว น้องคิดว่าชอบอันไหน สนใจอันไหน และคิดว่าอันไหนจะทำได้ดี ล่ะคะ ถามตัวเองดู ..
ส่วนเรื่องการทำงาน สรุปว่า .. ค่าของคนอยู่ที่ผลของงานและความอึด จ้ะ .. emoticon

โดย: จิ๊งส์ เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 09 IP IP: 125.26.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

จขกท.ชอบอะไรล่ะคะ ถนัดแบบไหน ถ้าบัญชีก็ทำงานนั่งโต๊ะ
แต่ถ้าวิศวะจบมาอาจจะไม่ได้นั่งโต๊ะแบบสบายๆ เหมือนสาวออฟฟิศ
อันนี้แล้วแต่มุมมอง แต่ถ้าสำหรับตัวพี่ ถ้าย้อนเวลาได้ อยากไปเรียนวิศวะ

ปล. หุหุ ชอบกลอน คห.17 มากมาย

โดย: Its not easy to be princess เขียนเมื่อ 25 ก.พ. 09 IP IP: 63.148.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ถนัดแบบไหนล่ะครับนั่น

ถนัดทั้ง 2 อย่าง ก็เรียนปริญญาสัก 2 ใบไปเล้ย.. (ชั้นเก่ง เลือกได้..)

วิศวะ ดูเหมือนจะเรียนยากเนอะ แต่จบมาแล้วก็คิดว่าคุ้มค่ากับที่เรียนล่ะครับ น้องคนนึงจบวิศวกรรมอุตสาหการมา ทำงานปีนึงเค้าสามารถซื้อรถได้สบาย ๆ เงินเดือนก็คิดว่าสมน้ำสมเนื้อล่ะครับ แถมเท่ห์อีกต่างหาก "วิศวกร"

บัญชี ไอ้ตัวกระผมเองไม่ได้จบบัญชีมาโดยตรง ทำงานมา 5-6 ปีแล้ว ก็งั้น ๆ และ คริ ๆ ๆ ไม่ไปไหนเลย แต่ถ้าเข้าใจหลักการบัญชีจริง ๆ ก็น่าจะไปรุ่งนะครับ ปิดงบได้ เป็นผู้สอบบัญชีไปอะไรเทือก ๆ นั้น ก็ท่าทางจะดี

สรุปแล้ว ถนัดอะไรเลือกทางนั้นเลยครับ สู้ ๆ

โดย: กาตังค์ เขียนเมื่อ 25 ก.พ. 09 IP IP: 125.27.17.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เป็นผู้หญิง เรียนวิศวะ ดีที่สุดคะ ..ไม่ยากเลย ถ้าขยัน
เพราะบ้านพี่ มี พี่น้อง 5 สาว ก็จบวิศวะหมดคะ

เหตุที่เลือก เพราะชอบคณิต ไม่รักสวยรักงาม ลุยๆถึงไหนถึงกัน .. พอจบออกมา สิ่งแรกที่ภูมิใจเวลาไปสมัครงานคือ เราเป็นหญิง แต่สามารถทำงานได้เท่าเทียมผู้ชาย ฐานเงินเดือนสูงกว่าบัญชี และเงินเดือนก็ปรับตามผลงาน มุมมองชีวิตทุกอย่างคือทำได้ทำจริงและต้องหมั่นใจว่าถูกต้อง ..สรุป เงินมันดี ก็ว่าไป..555 สู้ๆ แต่ถ้าใจไม่รักก็อาจไปไม่ถึงฝันได้นะคะ ถามใจตัวเอง ดีที่สุด

โดย: คุณนายหมีเถื่อน เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.8.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ผมเรียนวิศวะ อุตสาหาร-การผลิต (ปริญญาเอก) ถ้าบอกว่าวิศวะดีกว่าคุณก็คิดว่าเข้าข้างนะ เอาว่าคุณชอบอะไร ถนัดอะไร รักงานแบบไหน ที่สำคัญอย่าเรียนตามเพื่อนครับ วัยรุ่นชอบเรียนตามเพื่อน สุดท้าย หลงทาง อย่าถามใครครับ ถามตัวเองเหมือนที่ คห.26บอกครับ

โดย: sd (พี) เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 119.42.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียนบัญชีดีกว่าค่ะ เพราะไม่เครียด

โดย: หนู 1 ตัว เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.28.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียนวิศวโยธา ไม่แนะนำ
เรียนยาก ทำงานก็ลำบาก
ตากแดดตากลม งานก็เร่ง
เวลาไม่ค่อยมี แต่สนุกไปอีกแบบ
(เรื่องเงิน รู้ๆ กันอยู่)

โดย: itd เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 125.27.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เชียร์บัญชีจ้า

โดย: จะยิ้ม เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ถามตัวเองเหอะครับ

คุณจะเรียน ไม่ใช่พวกคนในบอร์ดนี้จะเรียน

ชอบอะไรไม่ชอบอะไร
คุณเองนะ ที่จะรู้

โดย: แบดบอย เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.212.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ดูคะแนน admission ก่อนเหอะน้อง แล้วค่อยตัดสินใจ

โดย: เหอๆ เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 124.121.41.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ท่าทางจะเก่งเลข เก่งคำนวณ.. ทั้ง 2 อันนี้ มันก็ต้องจำสูตรให้ได้ ..แต่ สูตรวิศวะ มันลึกกว่า น่ะ จำกันหัวฟู ล่ะ เวลาสอบ เหอๆ

โดย: ม้าห่อ เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 124.121.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ถามใจตนเองดีกว่าไหมน้อง เอ้ย ว่าชอบทางไหน ..ตามใจตนเอง อย่าไปตามใจคนอื่น
บัญชี หางานง่ายกว่า โดยเฉพาะยิ่งเป็น ผญ
วิศวะ ต้องมีความตั้งใจสูง ตั้งใจอย่างเดียวไม่พอ สมองมันต้องควบคู่ไปด้วย ..ส่วนจะเลือกไปแขนงไหน อันนี้ต้องมา เจาะอีกที ว่า หัวถนัดไปทางไหน ..ฝืนเรียน วิศวะ ทั้งๆที่หัวไม่ไป อ่ะ มันจะเหนื่อยนะน้องเอ้ยย

โดย: ม้าห่อ เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 124.121.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

สยับสนุน บัญชี อีก 1เสียง
เห็นด้วยกะ คุณหนูนิด บัญชีสามารถเลือกสายอาชีพได้
ข้าราชการ ทหาร ตำรวจ ฯลฯ

โดย: K133 เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 125.27.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เคยปี้เด็กบัญชีตรงข้ามมาบุญครองคนนึง งกชิบหาย ชีวิตแมร่งไม่เคยจะออกเชี่ยไรเลย 20บาทยังทวง
ปี้มันอยู่2ปี เลยเลิก

โดย: ถอกกะโปกให้โลกตะลึง เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.64.116.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียน บัญชี ไปเถอะครับ

สาวๆ ของ ผม จบมา ก็โอเคนะ

เรียนสนุกลุกนั่งสบาย ตอนสอบง่ายๆ

ไม่เหมือนวิศวะ เรียนสนุก ลุกนั่งสบาย ตอนสอบจะตาย

มันหนักนะ อ่านหนังสือเตรียมสอบเป็นเดือน

ยังทำไม่ค่อยได้เลย

โดย: วิศวะต่อเนื่อง เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 125.27.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียนบัญชีสิครับ ของพวกคณะวิทยาการ
ทั้งรุ่นมีประมาณ 300 คน ได้เกียรตินิยมอันดับ 1 กับ 2 รวมกันไปร้อยกว่าคน 55+

เรียนวิดวะ หนักกว่าเห็นๆ เลยนะ
emoticon

โดย: ... เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 10.101.150.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เออ ถ้าจขทก. อยากรู้อะไรเกี่ยวกับบัญชีเนี่ย
เพื่อประกอบการตัดสินใจ
ก็ปรึกษาเราได้นะ ส่งเมลล์มาได้เลย
kanple@hotmail.com

โดย: nuukan เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.206.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

หน้าตาดีน่ะ เพราะใน วิทลัยเราอ่ะ เวลาประกวด หรือเดินแบบ ส่งคนพันธ์อาร์ ยังเป็นเด็กบัญชีเลย

มีกลอนมาฝาก อาจารย์เคยอ่านให้ฟัง

**เมื่อมีรักนักบัญชีต้องเดบิต
ถือเป็นสิทธิ์สินทรัพย์ของเจ้าของ
เมื่ออกหักช้ำรักน้ำตานอง
จำเป็นต้องเครดิตปิดบัญชี**

โดย: nuukan เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.206.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

คิดว่าตัวเองถนัดอะไรล่ะจ๊ะ
เราขอตอบในฐานะที่เรียนบัญชีละกันนะ
แต่ก่อนเป็นคนไม่ประหยัด ไม่ขี้ระแวง
ตอนนี้ เริ่มตรงกันข้าม
รู้สึกว่าอะไรก็ละเอียดไปหมด คิดเล็กคิดน้อยกะทุกเรื่อง
ตอนนี้นะ พอจะซื้ออะไร คิดแล้ว ว่าอันไหนคุ้ม
มานั่งคิดต้นทุน สารพัดที่จะคิดได้
แต่ว่าเชื่อมั้ย ว่าเราไม่เคยเสียใจที่เลือกเรียนบัญชี
เรารู้สึกว่า มันเป็นวิชาชีพเฉพาะที่ใครไม่เรียน ก็เป็นไม่ได้
เราภูมิใจมาก ถ้าจขทก. อยากเรียน ก็เรียนนะ
ถึงมันจะยาก (น้อยกว่าวิศวะ) ก็เหอะ
ตอนนี้เราตั้งใจว่าจะคว้าปริญญาตรี ให้ได้เลย
คงเป็นสิ่งที่เราภูมิใจมาก

ปล. เรียนหนักมาก การบ้านเยอะ อาจารย์ขี้บ่น
วันๆ นั่งจิ้มแต่เครื่องคิดเลข จนพิมพ์สัมผัสได้เหมือนแป้นคอมพ์ บางคืนก็เก็บไปฝันนะ เดบิตนู่นเครดิตนั่นมั่วไปโหมดเลยยย เออ แต่ระวังขึ้นคานน่ะ เพราะไม่มีเวลาหาแฟนอ่ะ
จากสถิติอาจารย์ที่สอนบัญชีเราหน่ะ โหย เจ้าระเบียบไปทุกกระเบียดนิ้ว ขนาด อยู่ปวส. ทาปากแดงยังโดน ปล่อยผมหน้าม้า ยังโดน เออ แต่ว่า คนที่เลือกเรียนบัญชีเนี่ย
ส่วนมาก หน้าต

ความคิดเห็นที่ 15 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ตอบ จขกท.......เอาเป็นว่าคุณถนัดอะไรเรียนแบบนั้น เพราะวิศวะกะบัญชีมันต่างกันสุดขั้ว เรียนให้ชอบแล้วมีงานทำ ไม่ใช่เรียนเนื่องจากคิดว่าสาขานั้นนี้มีเงินเยอะนะครับ ชอบแบบไหนเรียนแบบนั้น

มาขอค้านบาง คห...บ้างนะครับ คห.9 ที่บอกว่าวิศวะเงินเดือนมากกว่าสาขาอื่น มันคงไม่เสมอไปหรอกครับ ไม่แน่หรอก เพราะเจอวิศวะมาเยอะที่เงินเดือนน้อยกว่าผม แต่มากกว่าผมก็มีครับ

ส่วนขอค้านแมวดำอีกคน ผมว่าคนเราความเก่งมันขึ้นอยู่กับแต่ละคน บางคนชอบบัญชีก็เรียนบัญชี ชอบวิศวะก็เรียนวิศวะ ทุกสาขาอาชีพมีความเด่นและความสำคัญในตัวมันเอง ไม่มีสาขาวิชาไหนดีกว่าไหนหรอกครับ พ่อผมจบบัญชีที่บ้านก็มีธุรกิจตรวจสอบบัญชีทำกับคุณอา ไม่จำเป็นว่าจบวิศวะสามารถเปิดกิจการตัวเองได้อย่างเดียว คุณจบที่ไหนมาถ้ามีหัวคิดก้เปิดได้ทั้งนั้นแหละ

บอกอีกนิดนึงนะครับว่าสาขาที่คนเรียนแล้วไม่ตกงานก็คือบัญชีมาเป็นอันดับ 1 นะ ส่วนวิศวะก็เป็นสาขาวิชาที่ไม่ตกงานเหมือนกัน แต่อยู่อันดับโหล่ รั้งท้ายนะครับ

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.8.194.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

คุณต้องดูว่าชอบอะไร ถนัดอะไรคะ

โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียนวิศวะหนักทั้งทฤษฎีและปฎิบัติ นะจ๊ะ

โดย: เสี่ยเล็ก เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 202.129.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เห็นด้วยกับเพื่อนแมวหง่าว คห9 ครับ
วิศวะยังไงก็ดีกว่า เทียบกันไม่ได้เลย ทั้งโอกาสและหน้าที่การงาน
คนวิศวะเรียนบัญชีแค่พื้นฐานใช้ในการจัดการในบ้านก็พอครับ
วิศวะมีทุนหน่อยเปิดอะไรก็ได้เงินดีกว่าบัญชีอยู่แล้ว

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.43.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

แนะนำในฐานะคนที่จบบัญชีมานะคะ ถ้าจบทางด้านนี้ ต่อไปมีงานให้เลือกทำหลายอย่างเลยค่ะ หมายถึงสถานที่ทำงานนะคะ อย่างเช่น สำนักงานบัญชี โรงแรม ธนาคาร หรือว่าบริษัทห้างร้านต่างๆ ทุกที่ต้องมีการทำบัญชีน่ะค่ะ แต่ว่าเอาแบบที่เราถนัดดีกว่าค่ะ จะบอกว่าเคยบังคับให้น้องสาวเรียนด้วย แต่ว่าเค้าไม่ชอบ ไม่เลยตามใจเค้า ยกตัวอย่างตัวพี่เอง เคยทำทั้งสำนักงานบัญชี โรงงานอุตสาหกรรม จนตอนนี้ทำงานโรงแรมอยู่ ความรู้เราเอาไปใช้ที่ไหนก็ได้นะคะ แค่ไปเรียนรู้เพิ่มเติมจากสถานที่ทำงานอีกนิดหน่อย เป็นกำลังใจให้นะคะ

โดย: หนูนิด เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 124.121.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ถ้าเรียนสองอย่างได้ก็ดี เหอๆ

เรียนวิศวกรรม ด้านไหนอ่า พวกช่างใช่ปะ จบมาจะมีงานทำรึป่าวไม่รุ้นะ

เรียนบัญชี เรียนยาก ปฏิบัติ ตลอด เรียนหลายตัว แต่ที่ใช้งานจิงๆ ในการอาชีพ ไม่กี่ตัวหรอก แต่ถ้าจบด้านบัญชี มา มีงานทำแน่นอน เงินดีด้วย(บริษัทนะ ถ้าสนง.เงินนอ้ย)

แล้วแต่นะ อนาคตเทอ ถ้าถามว่าชอบเรียนอันไหน ก็นึกถึงอนาคตด้วย ว่าจบไปแล้ว ที่เราเรียนมา จะได้งานทำ รึป่าว

เลือกเอา คนอื่นเลือกแทนเทอไม่ได้หรอก

โดย: IIน้ำตาลทรายII เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.136.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ตอนเรียนมันมีข้อแตกต่างกันสุดขั้ว 2 อย่าง
วิศวะเรียนเคมี กับฟิสิกส์ ในขณะที่บัญชีไม่ต้องเรียน พอไปถึงการทำงาน บัญชียุ่งกับตัวเลข วิศวะอาจต้องยุ่งในหลายๆเรื่อง รวมถึงเรื่องประสานงานกับลูกค้า
ถามก่อนว่าเคมี กับฟิสิกส์ คุณเข้าใจมันชนิดทะลุถึงแก่นไหม? ถ้าไม่ถึงขั้นนั้น คุณอาจต้องมีประสบการณ์การเรียนวิศวะที่แสนโหดร้าย ส่วนบัญชี อันนี้ไม่มีคอมเมนต์ เพราะไม่มีญาติพี่น้องคนไหนเรียนด้านนี้
เท่าที่รู้ วิศวะน่าสน เพราะไม่ว่าคุณจะเรียนจบจากสถาบันไหน เกรดห่วยแค่ไหน อย่างน้อยเงินเดือนคุณจะมากกว่าคนอื่นเท่าตัว โอกาสก้าวหน้าเยอะมากชนิดก้าวกระโดด

โดย: แมวหง่าว เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 125.26.185.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียนบัญชีดีกว่าหนู จบมาไปที่ไหนก็ยังมีงานรองรับ
เรียนวิศวกรรมก็ดีจบมาเงินเดือนก็ดีแต่ไปบางที่ก็ไม่ค่อยมีงานรองรับนะ
แต่ที่อยากให้คิด เลือกที่ตัวเองชอบดีกว่านะ
ไอ้ที่ว่าอยู่ไหนดีกว่าเอามาวัดตอนเรามีงานทำดีกว่านะ

โดย: พลทหารริมแดง เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.147.74.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

วิศวกรรม เป็นอะไรที่ต้องรับกรรม ชื่อก็บอกอยู่แล้วอ่ะ

ถ้าวิศวะนะ มานก็มีสาขาอีก จะเรียนสาขาไหนละ ไฟฟ้า โยธา เครื่องกล อุตสาหการ คอมพิวเตอร์ สิ่งแวดล้อม เหมืองแร่ วัสดุ เคมี มานก็แยกไปอีก คิดดีๆๆ จะเรียนอะไร เพราะเด็กรีไทร์ปีๆนึงก็เยอะ ส่วนหนึ่งก็เล่นมากไป อีกส่วนก็เรียนในสาขาที่ไม่ชอบ อืม ลองดูละกัน ถ้าอยากเรียนนะ

ส่วนบัญชี อันนี้บอกไม่ได้อ่ะ เพราะไม่ได้เรียน รู้แต่ว่าต้องใช้ความละเอียด และรอบคอบ

โดย: พรุ่งนี้สอบ หนังสือไม่อ่านที เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 118.173.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เรียเหิ้ยไรก็เหมือนกันแหละ
จบมาแม่งตกงานหมด
ตายห่ าก็ลืมหมด
ไม่เรียนก็ไม่เปลืองตังค์ จบ!

โดย: maximu*s เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ลองให้เพื่อนๆ เรียกตัวน้องดูว่า
เด็กวิศวะ กับ เด็กบัญชี รู้สึก ชอบคำไหนกว่ากัน

โดย: เด็กเสี่ย เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.147.22.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

เอาที่ชอบสักอย่างสิจ๊ะ

ทุกวันนี้เรียนอะไรก็ดีหมดจ้า อาชีพมีหลากหลายเปิดกว้างมากกว่าเมื่อก่อน

โดย: soul เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 202.183.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ชอบผัดกะเพราต้องเรียนวิทย์กายฯครับ

โดย: เสี่ยวป้าหวัง เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 222.123.245.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ชอบผัดกะเพรา

โดย: เอก เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 58.10.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : จบม.6แล้วเรียนต่ออะไรดีระหว่างวิศวะกับบัญชี

ชอบอะไรล่ะ

โดย: ... เขียนเมื่อ 24 ก.พ. 09 IP IP: 192.168.1.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111