ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ] หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

สวัสดีครับปีใหม่ อะ๊ไม่ใช่...ผ่านไปนานแล้ว เมื่อต้นเดือนกุมภาพันธ์ผมไปตรวจสุขภาพประจำปีมาเป็นครั้งแรกครับพอดีเป็นบริษัทที่เป็น LAB มาตรวจถึงที่บริษัทครับ เมื่อวานนี้ผมได้สมุดรายงานสุขภาพ แล้วตรงส่วนของการตรวจไวรัสตับอักเสบ บี มันรายงานผลแบบนี้นะครับ

HBsAG เป็น Negative ...แต่...

HBsAB เป็น Positive ????

เจ้าหน้าที่บอกว่าผมเคยติดเชื้อแต่ตอนนี้ไม่เป็นไรแล้ว??? หมายความว่าอย่างไรกันแน่ครับ ผมจะกลายเป็นพาหะนำโรคไปติดคนอื่นได้อีกหรือไม่ครับ และก็เขาบอกโรคนี้รักษาไม่หาย ถ้าผมร่างกายอ่อนแอ เชื้อไวรัสนี้จะกลับมาด้วยหรือปล่าวครับ

ขอถามอีกข้อครับ มีคอมเมนต์ตรง CBC บอกว่า

Hypochromia 1+Microcyte FewPoikilocytosis Few

ผมไม่กระดิกหูเลยครับ เจ้าหน้าที่บอกว่าให้ตรวจธาลัสซีเมียเพิ่ม หา??? ผมปกติดีนะที่จมูกไม่แบนนะแค่โหนกแก้มสูงนิดเดียวเอง ไม่เคยต้องไปถ่ายเลือดอะไรนั่นเลยนะ ผมจะมีลูกได้ไหมเนี่ย

แย๊กกก...เครียดโว้ยยย แต่ไม่เป็นเอดส์ก็ดีแล้ว หึหึ

ถ้าหมอแมวผ่านมาแถวนี้รบกวนไขข้อข้องใจหน่อยครับ

รูป CBC
โดย: CBC
ตั้งเมื่อ: 26 ก.พ. 09

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 6 : ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

เอนไซม์บำบัดได้ทุกโรคตั้งแต่ภูมิแพ้ เบาหวาน (รับประกัน)จนถึง โรคเอดส์ (เอชไอวี) บำบัดได้100% เป็นสินค้านำเข้าจากประเทศใต้หวันมีชื่อว่า เหยิน เบิ่น หากรับประทานแล้วไม่เห็นผลยินดีคือเงิน 100% สนใจข้อมูลรับซีดี ตัวอย่างผู้ใช้สินค้าฟรีนะคับ
ติดต่อ คุณเก๋ง 0875005396

โดย: เก๋งคับ เขียนเมื่อ 2 มี.ค. 09 IP IP: 58.8.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

HBsAG หมายถึงcarrier state แสดงว่าคุณไม่ได้เปงcarrierหรือไม่ได้เปงพาหะ
ไม่เปงโรคด้วยค่ะ

HBsAB เป็น Positive หมายถึงคุณเคยได้รับเชื้อนี้หรือเคยฉีดวัคซีน ซึ่งprovide immunityหรือ คุณมีภูมิแร้ว
ไม่ต้องตกใจค่ะ

ส่วนCBCของคุณก็เข้าได้กะthalassemia
แต่ต้องดูอย่างอื่นประกอบด้วย เช่น ตับโจม้ามโตมั้ย ซีด เหลือง ดั้งแฟ่บ คิ้ว:-)ง หน้าผากกว้าง เหนือ่ยง่าย ทางที่ดีไปตรวจดีก่าค่ะ

โดย: โอ๋ เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 09 IP IP: 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

ไม่ค่อยเข้าใจเรื่องธารัสซีเมียเท่าไหร่ครับ คนที่เป็นเขาต้องจมูกแบนๆ พุงป่องๆ ไม่ใช่เหรอครับ

แค่ถ้าสมมุติว่าผมเป็นจริงๆ ทำไมผมไม่มีอาการแบบนั้นละครับ

ที่สำคัญถ้าผมจจะมีลูก ลูกของผมมีโอกาสเป็นโรคนี้ได้ไหมครับ

โดย: CBC เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 09 IP IP: 58.137.137.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

Hypochromia 1+

เป็นความผิดปกติในการติดสีที่เม็ดเลือดแดงติดสีจาง เนื่องจากฮีโมโกลบินลดต่ำลงกว่าปกติ

Microcyte Few

มีเม็ดเลือดแดงตัวเล็กๆ บ้างเล็กน้อย ไม่เป็นไรครับ

Poikilocytosis Few

พบเม็ดเลือดแดงที่มีรูปร่างผิดปกติมากกว่า 2 ชนิด เล็กน้อยครับ...

โดย: โบยะ ฮารุมิจิ เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

HBsAg (Antigen) หมายถึง ตัวเชื้อไวรัสตับอักเสบบี

negative แปลว่า ไม่มี

HBsAB (Antibody) หมายถึง ภูมิคุ้มกันไวรัสตับอักเสบบีครับ

positive แปลว่า มี ดีครับ มีภูมิคุ้มกัน

ในกรณีนี้หมายถึงคุณเคยได้รับเชื้อไวรัสตับอักเสบบีแล้วร่างกายสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมา

คล้ายๆ กับที่เราไปฉีดวัคซีนป้องกันแหละครับ

-> จะติดได้อีกไหม

-> ได้ถ้ารับเชื้อมาแล้ว ภูมิคุ้มกันหายไปและ ร่างกายต้านทานไม่ไหว

การติดต่อจากผู้อื่นมี 3 ทาง

1. แม่ - ลูก

2. เลือด

3. เพศสัมพันธ์

ประมาณเนี้ย......

โดย: โบยะ ฮารุมิจิ เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ผลตรวจเลือดรายงานว่า...POSITIVE [เรียนเชิญหมอแมวด้วยครับ]

HBsAG (Antigen) หมายถึงเชื้อไวรัสตับบีครับ negative แปลว่าไม่มี
ส่วน HBsAB (Antibody) หมายถึงภูมิคุ้มกันไวรัสตับบีครับ ในกรณีนี้หมายถึงคุณเคยได้รับเชื้อไวรัสตับบีแต่ไม่แสดงอาการ หรือว่าเคยเป็นมาแล้ว ร่างกายจึงสร้างภูมิคุ้มกันขึ้นมา คล้ายๆ กับที่เราไปฉีดวัคซีนแหละครับ
จะติดได้อีกไหม -> ได้ครับถ้าไปรับเชื้อมาแล้วร่างกายต้านไม่ไหว เหมือนที่คนเป็นอีสุกอีใสสองรอบนั่นแหละครับ
ส่วน CBC เม็ดเลือดแดงน่าจะมีปัญหานะครับ มีเม็ดเลือดบางส่วนมีสีจาง ขนาดเล็กกว่าปกติหรือว่าผิดรูปร่างไป ทำตามที่เค้าบอกแหละครับ ลองตรวจทาลัสซีเมียดู

โดย: 987 เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 09 IP IP: 10.105.1.241, 202.28.179.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111