จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

คือ จดทะเบียน หจก.ทำธุรกิจขายเครื่องสำอางค์แล้วขาดทุนค่ะ จนตอนนี้เลิกทำแล้ว ต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่าคะ แล้วต้องจ้าง สนง.บัญชีทำบัญชีให้ด้วยรึเปล่า หรือว่าจะปล่อยไว้เฉย ๆ ไม่ต้องทำไรถือว่ามีความผิดรึเปล่าคะ แนะนำด้วยค่ะ
รูป พาเมลา
โดย: พาเมลา
ตั้งเมื่อ: 5 มี.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 9 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

ต้องยื่นค่ะ ถ้าไม่มีการซื้อขายหรือทำอะไรเลยในปีนั้นๆ ก้อให้ยื่นแบบว่างๆ แต่ว่าจะยกเลิก ผลขาดทุนก้อยื่นขาดทุนไป แต่ว่าถ้ามีกำไรสะสม ก่อนขอเลิก ต้องทำการแจกผลกำไรให้หุ้นส่วนก่อนนะคะ แล้ว จะต้องเสียภาษีด้วย ถ้าไม่ผิดจะอยู่ที่ 7% ลอง เช็คดูนะ

โดย: มู๋น้อย เขียนเมื่อ 7 มี.ค. 09 IP IP: 125.25.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

เข้าไปดูนะ
ที่ www.rd.go.th
เป็นเวปของสรรพากร
ถ้าขาดทุนติดต่อกันนานๆ ก็เลิกเถอะค่ะ
แต่ก็ต้องเสียค่าชำระบัญชีเหมือนกัน

โดย: nuukan เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 117.47.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

ไปแจ้งยกเลิกดิ

โดย: นั่นแหละ เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 117.47.72.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

อยู่เฉยๆแล้วเผาเอกสารทิ้งให้หมด

ไม่ให้เหลือหลักฐานอะไร

ไม่ต้องพบราชการ

โดย: กขค เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 58.9.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

ใช่พี่ริน น้ำตาล ก๊อป เก็บไว้ตลอดเลย เม้นโดนอุ้ม ทำไงดีพี่ริน จับ WM มาข่มขืน เลยดีมั๊ย emoticon emoticon emoticon

โดย: IIน้ำตาลทรายII เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 58.136.94.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

เจ๋งงงงงงงงง เดี๋ยวนี้ต้องส่ง ถึง 4 ครั้งถึงจะโชว์คอมเม้นท์ emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 118.173.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

ถึงจะไม่ได้ดำเนินกิจการแล้วแต่ยังไม่ได้จดยกเลิกก็ต้องยื่นงบเปล่าและต้องเสียค่าตรวจสอบบัญชีเหมือนเดิมจ๊ะ

โดย: fff เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 113.53.22.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

ตาม คห.1 น้ำตาลทรายค่ะ

เพิ่มเติมนิดนึงค่ะ

การจดยกเลิกอาจจะยุ่งยากว่าตอนจัดตั้งเยอะ ถ้ามีสต๊อกสินค้า ก็ต้องเคลียร์ให้เรียบร้อย จนท ของทางสรรพากร อาจจะต้องเข้ามาตรวจดูสต๊อคสินค้าว่าเป็นไปตามที่แจ้งในงบการเงินหรือไม่ ยังไงก็อย่าลืมยื่นงบการเงินด้วยนะคะ

ปล.ส่งครั้งที่ 4 emoticon

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 118.173.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : จด หจก.แล้วขาดทุนต้องยื่นเสียภาษีรึเปล่า

ถ้าไม่มีอะไร ก็จดเลิก ห้างหุ้นส่วนไปเถอะค่ะ แต่ รอบปี 51 ต้องปิดงบการเงินส่ง กรมพัฒนาธุรกิจการค้า และ กรมสรรพากร ก่อนค่ะ จด vat ด้วยรึปล่าว ต้อง ไปจดเลิกด้วยคะ ถ้าบัญชี ของห้าง ฯ ขาดทุน ก็ไม่ต้องเสียภาษีค่ะ

โดย: IIน้ำตาลทรายII เขียนเมื่อ 6 มี.ค. 09 IP IP: 58.136.94.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111