ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

ผมถามร้านนําปั่น ว่านานขนาดไหนต่อหนึ่งใบมีดในการใช้งาน แล้วเขาตอบผมว่าประมาณ 3 เดือน

คําถามว่า  "ถ้าดื่มไปเรื่อยๆจะเป็นอันตรายไหมครับ !"

รูป ชล
โดย: ชล
ตั้งเมื่อ: 8 มี.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 7 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: เเนนน่ารักคร้า เขียนเมื่อ 3 เม.ย. 09 IP IP: 125.25.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

คุณปั่นเอง กินเองทุกวัน จนใบมีดหายไปทั้งใบเลยหรอครับ

มันไม่ได้สึกเร็วขนาดนั้นครับ
อัตราสารพิษหรือโลหะหนักในร่างกายมันต้องควบคู่กับระยะเวลาที่ได้รับเข้าไปด้วยครับ

ถ้าได้รับน้อยๆ ต่อวัน ก้อไม่เป็นอันตรายครับ

ถ้าจะอันตรายจริงๆ ควรจะเป็นบรรดาเครื่องใช้อลูมิเนียมทั้งหลายมากกว่า

เช่น กระทะอลูมิเนียม หม้อต้มน้ำอลูมิเนียม

เคยสังเกตมั้ยว่า หม้อต้มน้ำอลูมิเนียม มันจะกร่อนไปเรื่อยๆ
มันละลายออกมากับน้ำต้มที่เรากินน่ะแหละ

อันตรายในระยะยาว ยังไม่มีใครทำสถิติไว้

ผมว่าบางที มันอาจจะเป็นสาเหตุของโรคต่างๆ ในมนุษย์

โดย: หมอเสือก ไม่เลือกที่ เขียนเมื่อ 9 มี.ค. 09 IP IP: 124.120.203.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

ผมว่ามีอย่างอื่นที่น่ากลัวกว่านี้ตั้งเยอะ
อากาศที่คุณสูดเข้าไป
อันตรายกว่าน้ำปั่นที่คุนกินอีก

กินไปเห๊อ ร่างกายเราขับออกมาทัน
รึว่าบางทีเราต้องกินซัก 150 ปี
มันถึงจะสะสมจนเราตาย

เเต่เป็นผมจะไม่ยอมให้น้ำผลไม้ปั่นลอยนวล
ถ้าผมคิดว่าผมอายุไม่ถึง 150 ปี ฮ่าๆๆๆๆ

^^"

โดย: โน้ต เขียนเมื่อ 9 มี.ค. 09 IP IP: 124.120.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

ใช่คะ แบบ คห.2 ว่า ร่างกายมันจะกำจัดสิ่งแปลกปลอมออกมาเอง

เช่นถ้าเรากินหมากฝรั่งเข้าไป ร่างกายก็กำจัดออกมาทางตูด

หรือกินใบมีดโกน น๊อต อะไรต่ออะไร ที่ บันทึกกินเนส สุดท้ายร่างกายก็จะขับออกมาเอง

แต่ถ้าเผลอกลืนถุงยางลงไป ขอแนะนำว่า............

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 9 มี.ค. 09 IP IP: 117.47.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

ครก กับ ส า ก ทีเราตำๆกันอยู่ทุกครัวเรือนอ่ะ
เคยสังเกตุสังกากันบ้างรึเปล่า มันก็สึกเหมือนกันแหล่ะ
กินกันมาแต่โบราญ ...ไม่เห็นมีใครเป็นอะไร
นอกจาก สา ก ปลิว ฮี่ๆ

โดย: (?`*?.yINGyui.?*??) เขียนเมื่อ 8 มี.ค. 09 IP IP: 80.135.228.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

ได้แร่เหล็กเพิ่มครับ จริงๆนะ
emoticon emoticon emoticon

3เดือนเปลี่ยนใบมีดทีนึง(เอาไปลับ)เพราะมันไม่คม เวลาปั่นไม่ละเอียดมั๊งครับ
คงไม่ใช่ละลายไปกับน้ำผลไม้หมดหรอก

ถ้าคิดเล่นๆก็ของทุกอย่างที่เรากิน มันก็ละลายออกมาหมดอ่ะครับ
ทั้งช้อน , จาน , ชาม , หม้อ , กะทะ , ตะหริว
ทุกอย่างพอหมดสภาพก็หลุดออกมาเข้าปากเรา แล้วก็ไปสะสมในร่างกาย

วิธีแก้ก็คือ
นานๆกินทีครับ ร่างกายพอกำจัดออกทัน
ถ้ากินบ่อยๆ ร่างกายกำจัดออกไม่ทัน มันก็สะสมในร่างกายไปเรื่อยๆ
emoticon emoticon emoticon

โดย: xmanonline เขียนเมื่อ 8 มี.ค. 09 IP IP: 125.25.248.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ชอบดื่มนําผลไม้ปั่น เป็นประจํา คิดว่าใบมีดเครื่องปั่นก็สึกไปเลื่อยๆ นานๆวัน จะเป็นอะไรไหมครับ

แฟนเราบ้าสุขภาพมาก เมื่อก่อนจะเอาผลไม้หลายๆชนิดมาปั่นๆๆ
รวมกันแล้วดื่มทุกวัน ทำเองด้วย ซึ่งเราก็สังเกตุเห็นว่าน้ำมันดำคล้ำกว่าปรกติ แต่ก็ไม่ได้คิดอะไร เพราะเราไม่ดื่ม(ชอบส้มคั้นเฉยๆ)
วันนึงแฟนก็สงสัย เลยทดสอบ เอาน้ำอุ่นเปล่าๆมาปั่นดู จ๊ากกก
ในน้ำเปล่า มันมีตะกอนลอยฟ่อง(ใบมีดกับฐานรองใบมีด มันคงจะสีกัน) แฟนเครียดเลยดื่มมาทั้งอาทิตย์ ฮ่าๆๆ โทรไปด่าบริษัทที่ทำเลย ฮ่าๆ
ปล.เครื่องปั่นเจ้าปัญหาเนี่ยแฟนได้เป็นของขวัญวันเกิด อยากเห่อของใหม่ไง ตอนนี้เปลี่ยนเครื่องแล้ว ก่อนใช้เค้าก็จะทดสอบปั่นกับน้ำเปล่าก่อน กลัวตาย ฮ่าๆๆ

โดย: (?`*?.yINGyui.?*??) เขียนเมื่อ 8 มี.ค. 09 IP IP: 80.135.228.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111