ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

ท่าทั้งหลาย ท่านเข้าใจคำว่า "ศิล 5" ของพุทธศาสนามากน้อยแค่ไหน

1 ปาณาฏิปาตาเวรมณีสิกขา         ห้ามฆ่าสัตว์ตัดชีวิต

2 อทินนาทานาเวรมณีสิกขา         ห้ามลักทรัพย์

3 อพรหมมาจริยาเวรมณีสิกขา       ห้ามประพฤติผิดในกาม

4 มุสาวาจาเวรมณีสิกขา                ห้ามพูโปดมดเท็จ

5 สุราเวรยมัฌชปมาถัดถานา          ห้ามดื่มน้ำเมา

ศิลทั้งห้าข้อท่านทั้งหลายคิดว่าข้อไหนสำคัญที่สุด ในใจผู้เล่าคิดเองนะ

ข้อห้าเป็นสาเหตุใหญ่ที่ทำให้ต้องผิดศิลข้ออื่น ๆ เมื่อเราดื่มแล้วเมา ขาดสติ เรา

ไม่สามารถควบคุมพฤติกรรมของเองได้ ก็จะทำให้เรากระทำผิดศิลข้ออื่นตามา

ผิดข้อที่ 1 เมาขับรถกลับบ้านชนหมาตายก็บาป ข้อที่ 2 พอเจ้าของหมาเขาเอาเรื่อง

ก็เรียกค่าเสียหายแอบขโมยเงินเมียไปใช้ค่าเสียหายแก่เจ้าของหมา 3 เมาได้ที่แอบไป

ไปหากิ๊ก 4 โกหกเมียว่าทำล่วงเวลา สาหตุใหญ่ที่สุดคือศิลข้อ ห้า555555555

เลิกขาย เลิกดื่ม เลิกดริ้ง แล้วผลิตเพื่อส่งขายให้ต่างประเทศโกยเงินเข้าประเทศกัน

ดีกว่าไหมครับ....................

รูป คนไทยใจธรรมะ
โดย: คนไทยใจธรรมะ
ตั้งเมื่อ: 26 มี.ค. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 10 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

คห. 9 เห็นด้วย

ผ่านมาสองครั้ง ไม่ได้อ่านกระทู้ละเอียดจึงไม่ได้สังเกต

กาเมสุมิจฉาจาราเวรมณี เป็นศีล 5 ของชาวบ้าน

อพรหมจริยาเวรมณี เป็นศีล 8

หรืออุโบสถศีลของคนไปนอนถือศีลตอนวันพระเข้าพรรษา หรือวันพระตลอดปี

และเป็นศีล 10 ของสามเณร หนึ่งในศีลของพระด้วย กาเม ฯ จะห้ามมีชู้

ผิดลูกเมียชาวบ้าน มีเพศสัมพันธ์กับภรรยาสามีตนได้

แต่ อพรหม ฯ จะห้ามจับต้อง ห้ามเสพกามกับทุกคน

ที่จริง จขกท. พิมพ์ผิดเยอะมาก ทั้งสับศีล 5 ศีล 8 มั่วไปหมด

ไม่ตรวจสอบก่อนพิมพ์ ที่ถูกศีล 5 ต้องเขียนว่า

1.ปาณาติปาตาเวรมณี

2.อทินนาทานาเวรมณี

3.กาเมสุมิจฉาจาราเวรมณี

4.มุสาวาทาเวรมณี

5.สุราเมรยมัชชปมาทัฏฐานาเวรมณี จำไว้นะ จขกท.

โดย: พิม เขียนเมื่อ 28 มี.ค. 08 IP IP: 124.121.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

ผมขอ แก้ไข ข้อ 3 แล้วกันครับ
น่าจะเป็น

3. กาเมสุมิฉา------ ห้ามประพฤติผิดในกาม

อพรหมมาจริยาเวรมณีสิกขา น่าจะห้ามเลยมีนะครับ

ไม่แน่ใจ

โดย: คนผ่านทาง เขียนเมื่อ 28 มี.ค. 08 IP IP: 125.24.221.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

เข้าใจ แต่ปฏิบัติไม่ได้โดยเฉพาะข้อ 5 เอิ๊กๆ ส่วนข้ออื่นยังพอได้ เฮ้อ emoticon

โดย: its not เขียนเมื่อ 27 มี.ค. 08 IP IP: 63.148.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

มาอ่านป่าวว้า ..คนนั้นอ่ะ

โดย: gu p'an เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 124.121.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

จริงนะ....การดื่มสุราทำให้สติสัมปชัญญะ ลดลงในการขับๆขี่ๆ อิอิ emoticon เท่าที่สังเกตเห็นนะคะ ผู้ชายบางคนเวลาไม่ดื่มไม่พูดเลย เงียบขรึม แต่พอดื่มเข้าไปแล้ว พูดเหมือนผีเข้าสิง และอะไรอีกหลายๆอย่าง (เหล้ากินเขาเข้าไปแล้ว55555) emoticon

โดย: โนซี เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 125.27.15.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

อืมม.....emoticon emoticon

โดย: หญิงเอง เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 80.135.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

เมื่อก่อนกระทู้นี้อยู่ห้องการเมือง คห. 1,2 จึงงง

โดย: พิม เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 124.121.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

เขาไม่ได้มาผิดห้องผิดที่หรอก....แต่ตั้งใจเข้ามาสอนคนในเก็บตกโดยเฉพาะ.....555555 ...ดริ๊งเป็นต้นเหตุให้เกิดการผิดศีลทุกข้อ.......อิอิ

ถ้าดริ้งแล้วลงอ่างก็คงไม่ผิดเท่าไหร่เพราะเมาแล้วหลับไม่ไปชนหมาที่ไหนตาย......55555

โดย: เกิดแต่กรรม เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 61.91.168.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

ผิดที่ผิดทาง ผิดภาษาไทย ผิดหวังที่เข้ามาอ่าน ผิดไหมที่ฉันงง

emoticon emoticon emoticon

โดย: พิม เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 124.121.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ศิล ข้อห้าม ของมนุษย์โลก

เอ่อ... ไม่รู้ว่า สมควรต่อว่าเรื่อง ตั้งกระทู้ผิดห้อง หรือ บอกว่า งง กับเนื้อหากระทู้ดี
emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: หนึ่งเสียงขอพูดด้วย เขียนเมื่อ 26 มี.ค. 08 IP IP: 124.120.183.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111