โครงการบ้านต่างๆ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » โครงการบ้านต่างๆ

ตอนนี้เรากำลังจะซื้อบ้านค่ะ ราคาก็ไม่เกิน 2-5  ล้านบาทค่ะ เราอยากจะปรึกษาพี่น้องชาวเอ็มไทยค่ะว่า บ้านโครงการไหนน่าอยู่ บริษัทไหนบริการหลังการขายดี บ้านไม่มีปัญหา เพราะเราก็หาข้อความมาบ้างค่ะบางโครงการเป็นของบริษัทฯดังๆก็แบบว่าไม่ได้มาตรฐานอะไรแบบนี้ค่ะ รบกวนช่วยบอกรายละเอียดด้วยนะค่ะ เพราะบ้านหลังนึงต้องอยู่เกือบทั้งชีวิต จึงอยากได้บ้านที่ได้มาตรฐานและดีๆหน่อยค่ะ ขอบคุณทุกคนล่วงหน้าที่ให้ข้อมูลนะค่ะ

รูป ธนัญญาณ์
โดย: ธนัญญาณ์
ตั้งเมื่อ: 30 มี.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 5 : โครงการบ้านต่างๆ

ถ้าได้อยู่กับคนข้างล่าง ห้องรูหนูผมก็อยู่ได้ครับ
V
V
V

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 31 มี.ค. 09 IP IP: 117.47.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : โครงการบ้านต่างๆ

เลือกว่าจะอยู่ตรงไหนให้ได้ก่อนดีกว่าไหมคะ

เลือกสถานที่ก่อน แล้วค่อยมาดูว่า โครงการไหนน่าสนใจกว่ากัน

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 31 มี.ค. 09 IP IP: 125.25.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : โครงการบ้านต่างๆ

การซื้อบ้าน ก่อนอื่นต้องตรวจสอบนะครับ ว่าบริษัทหรือโครงการนี้ มี "ใบอนุญาตจัดสรรที่ดิน" หรือไม่ หากมี เอกสารตัวนี้จะเป็นตัวการันตีให้ผู้รับผิดชอบโครงการต้องจัดให้หมู่บ้านมีการอุปโภคสาธารณะตามกฏหมาย เช่น ไฟฟ้า ประปา ถนน ท่อระบายน้ำ ระบบบำบัดน้ำเสียหมู่บ้าน (ในกรณีที่โครงการทั้งหมดมีพื้นที่เกิน 100 ไร่) ฯลฯ นอกจากนี้โครงการต้องอยู่ทำการดูแลหมู่บ้านหลังจากเสร็จสิ้นโครงการแล้วอีก 3 ปี จึงจะออกไปได้ และต้องจัดตั้งกรรมการหมู่บ้านขึ้นมาดูแลหมู่บ้านต่อไปอีกด้วยนะครับ เอกสารนี้ถือว่ามีความสำคัญมาก

แต่หากโครงการหมู่บ้านไหนไม่มีใบอนุญาตจัดสรรโครงการแล้วล่ะก็ หากคุณซื้อบ้านแล้วมีปัญหาทางโครงการเมินเฉย คุณก็ทำอะไรเค้าไม่ได้นะครับ อีกทั้งหลายโครงการน่าสงสารชาวหมู่บ้าน เนื่องจากซื้อบ้านแล้ว แต่น้ำ ไฟ ก็ไม่มี เจ้าของโครงการปัดรับผิดชอบ หนีบ้าง ฯลฯ

นอกจากใบเอกสารอนุญาตจัดสรรโครงการแล้ว ก็ต้องดูเรื่องตัวบ้าน ระบบสุขาภิบาลภายในบ้านเราที่จะซื้อ เช่น ระบบไฟฟ้า ระบบประปา ท่อระบายน้ำทิ้ง ห้องน้ำ ฯลฯ ด้วยนะครับ

โชคดีครับผม

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 31 มี.ค. 09 IP IP: 202.28.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : โครงการบ้านต่างๆ

คือจะบอกตรง ๆ ว่า ไม่ว่าโครงการไหนก็ไม่แตกต่างกันหรอก มันอาจจะแตกต่างในเรื่องของการสร้างบ้าน คอนโด แต่สิ่งที่ไม่ต่างก็คือ การบริหาร ไม่ว่าบริษัทไหนจะบริหาร ก็มีปัญหาทั้งนั้น ปัญหาก็พวกลูกบ้่านแหละ ที่เป็นปัญหาไม่เคยรู้จบ เป็นปัญหาซ้ำ ๆ ซาก ๆ เคยทำอยู่บริษัทนึง เจ้าบ้านโรคจิต ไปออกกำลังกาย แล้วปิดหน้าต่าง ปิดประตู ไม่ให้คนอื่นเล่น ไอ้เราก็งงมันเป็นอะไร บางคนไม่จ่ายตังค์ก็มี บางคนทำเลอะเทอะก็มี

บางคนเอาหมา เอาแมวมาเลี้ยง รู้ก็รู้ว่ามันเลี้ยงไม่ได้ แต่ก็จะเลี้ยง แบบว่าปัญหาร้อยแปด บ่อยด้วย

โดย: Theresa เขียนเมื่อ 30 มี.ค. 09 IP IP: 58.8.188.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : โครงการบ้านต่างๆ

ผมไม่ทราบนะ แต่บ้านที่ผมอยู่เป็นของโครงการแลนด์แอนเฮ้าส์ ก็โอเคดีครับ หรือไม่ก็คุณลองปรึกษารอยัล เฮ้าส์ สิเห็นว่ารับสร้างบ้านตามที่ต้องการ

โดย: โย่งโบราณ เขียนเมื่อ 30 มี.ค. 09 IP IP: 124.121.217.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111