********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น ********** หมวด » เทคโนโลยี » คอมพิวเตอร์ » ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********
ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น
มันจะเข้าไปที่หน้าจอ window อย่างรวดเร็วเลยค่ะ

พอดีว่า ดิฉันเอาเครื่อง ไปให้ที่ร้านซ่อมมาค่ะ
เขาลง window ของเขามา พอดิฉันจะมาลง window เอง
ปรากฏ
มันเหมือน Lock จะไม่ให้ดิฉัน ลงwindow ใหม่ได้อ่ะค่ะ

ดิฉัน ได้ เข้าไปแก้ไขตั้งค่าใหม่ ที่ไบออสแล้วนะคะให้มัน boot แผ่นจาก cd dvd ได้ เสร็จแล้ว ก็เหมือนเดิม

พอใส่แผ่น window เปิดเครื่องกดๆ enter ให้มัน boot g-hkแผ่น window แต่มันไม่ยอมเข้าแผ่น boot window ค่ะมันวิ้งเข้า หน้าจอ window อย่างรวดเร็วเลยค่ะ
เหมือนมันข้ามขั้นตอนนี้ไปตลอด ลองเปลี่ยนหลายแผ่นแล้วก็ไม่หายค่ะทำอย่างไรดีคะ

รูป สุวิชา
โดย: สุวิชา
ตั้งเมื่อ: 8 เม.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ถอดถ่านไบออสมาพัก 2-5นาที emoticon emoticon

โดย: เด็ก ม.2 เขียนเมื่อ 27 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.206.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ของผมก็เป็นเหมือนกันคร๊าบ

เพิ่งเป็นเนี่ยแหละ

เมื่อก่อนลงก็ไม่มีปัญหา

ลง xp มีประมาณ 20 แผ่น

ใช้ไม่ได้ซักแผ่น

แต่ลง vista กลับได้

ทำไงดีคร๊าบ

เพราะ vista เล่นเกมส์ไม่สนุกเท่าไหร่

รบกวนด้วยนะคร๊าบ

-_-"

โดย: pongsak เขียนเมื่อ 16 เม.ย. 09 IP IP: 115.67.132.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

แผ่น windows เสียก้อได้ผมก้อเคยเปนมาก่อนอะคับ

โดย: 11111 เขียนเมื่อ 14 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.194.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ต้องไปเซตค่าในไบออส ให้มัน สตาร์ตที่ ไดร์..start firtที่ไดรฟ์ที่เครื่องซีดี ตั้งอยู่ครับ ไปร้านครับ อธิบายยาวมาก

โดย: ยุ่งยิ่ง เขียนเมื่อ 14 เม.ย. 09 IP IP: 112.142.243.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

อุตส่าห์ ตั้งใจอ่าน ค.ห.11 นึกว่ารู้จริง...

คนตั้งกระทู้ถาม ยังเก่งกว่าเลย

คำถามคือ ใส่แผ่นวินโดวแล้วไม่บูตแผ่น

จะไปฟอร์แมตแล้ว install ได้ยังไง

เอาใจช่วยครับแก้ได้ ยังไง มาตอบกันบ้าง..

โดย: กรูงง เขียนเมื่อ 12 เม.ย. 09 IP IP: 119.42.97.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ผมลงไม่เป็น ได้โปรดเมตตา สอนไห้หน่อย นะครับ ขอบคุณมาก

โดย: alien7@hotmail.com เขียนเมื่อ 11 เม.ย. 09 IP IP: 115.67.194.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

คิดว่าแผ่นน่าจะไม่ใช่แผ่นวินโดว์ที่bootได้นะ ลองหาแผ่นใหม่ดู บอกว่าเอาแบบที่bootได้

โดย: งืม เขียนเมื่อ 9 เม.ย. 09 IP IP: 124.120.12.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ผิดหมดเลยครับ ที่ตอบๆมาเพราะ วินโดว์ มันจะมีวิธี 2 แบบในการติดตั้ง วิธีแรกคือการ ติดตั้งจากแผ่นซีดีในกรณีมีวินโดว์ตัวเก่าติดตั้งไว้อยู่แล้ว ก็เป็นวิธีที่ไม่นิยมเพราะหลังจากติดตั้งแล้วระบบจะเกิดการล่าช้าจากการทำงานซับซ้อน
ทีนี้ก็มาดูวิธีที่ 2 เป็นวิธีที่ นิยมมากและเป็นวิธีที่ จขกท ตั้งเป็นคำถาม ตอบเลยนะครับ
จขกท ได้ทำตามขั้นตอนทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว เพียงแค่ จขกท ยังไม่ได้ format hdd.. อย่างที่บอก CD ทำไงก็ไม่ install ให้นะครับ

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 9 เม.ย. 09 IP IP: 58.8.54.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

1. Make sure that you did save boot sequence from CD ....
2. if yes, check your CD drive and Window CD

โดย: Ojojojo เขียนเมื่อ 9 เม.ย. 09 IP IP: 128.125.3.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ง่ายๆเลยครับ
ถือแผ่นวินโดวส์แล้ว verที่คุณต้องการจะลง ไปให้ช่างร้านที่คุรไปครั้งแรกลงให้ครับ รับรองทางร้านเค้าลงให้ได้แน่นอนครับ

แต่ทว่าคุณลง วินโดวส์เองเป็นไม่อยากเสียตังไปให้ที่ร้านลงให้
แล้วทะลึ่งไปให้ร้านลงให้ทีแรกทำไมอะ แล้วเลยมีปัญหาตามมาเลย ว้า
แย่จัง!!! emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 125.26.245.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ใช้ dos BOOT เอาเเล้วไป dir หา i386 จากแผ่นเอา

โดย: proxy เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 125.24.202.XXX
ความคิดเห็นที่ -12 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

กด F12 ตอนบู๊ต เพื่อเลือก device ในการบู๊ต ถ้าไม่มี ซีดีรอมขึ้น ก็แสดงว่า รอมอาจเสีย หรือไม่่ ก็ตอนเซ็ตค่าในไบออส คุณลืมเซฟ ให้บูตจากซีดีรอม

โดย: กกก เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 10.73.135.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ดับเบิ้คลิ๊กที่ตัว setup ที่ไดร์ฟ ซีดี เลยไม่ได้หรอคับ

โดย: optic เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 61.19.66.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

แผ่นเสีย เครื่องอ่านเสีย ลองเข้าวินฯแล้วลองเปิดแผ่นดู ลองหาซีดีอื่นทดสอบว่าเครื่องอ่านเสียหรือไม่
ปรับไบออสต้องให้บู๊ทจากซีดีเป็นอันดับแรกด้วยนะ
แผ่นวินโดวส์ที่คุณจะลงมันใช่วินโดวส์หรือเปล่า ถ้าเป็นไฟล์ *.iso ในซีดีมันใช้ไม่ได้นะ

โดย: a เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 69.72.242.XXX
ความคิดเห็นที่ -16 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ลองเปิด windows ดูแล้วเอาแผ่นดูว่ามันอ่านแผ่นคุณได้หรือไม่

แผ่นของคุณเอง สามารถ boot ได้หรือไม่ครับ

โดย: sailomsaengdaed เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ -17 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

ปรับใน Bios ให้ มัน Boot จากแผ่นรึยังครับ
เข้าที่ Bios โดย กดปุ่ม Deletle หรือ F2 ในหน้าจอ ที่ เริ่มเปิดมา เครื่องนับ Ram นะ
แล้วหา เมนู Boot หรือ ที่เกี่ยวกับ ลำดับการ Boot ให้เลือกเป็น CD-Rom
จากนั้น เซฟค่า แล้ว ใส่แผ่น Boot ใหม่ กด ปุ่มใดๆ เพื่อเข้า setup
ถ้า ทำไม่ได้ดูว่า จังหวะ . . . เพื่อกดปุ่ม แผ่นหมุนรึป่าว หรือมี ปฏิกริยาอะไรบ้าง
ลองเปลี่ยนแผ่นดูครับ

โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 124.157.168.XXX
ความคิดเห็นที่ -18 : ********* ********** ดิฉัน ลง Window XP ไม่ได้ค่ะ เพราะมันไม่ Boot แผ่น **********

กด F8 ค้างไว้ที่หน้าจอ POST ตอนที่มันกำลังโชว์รายละเอียดในเครื่องคุณอยู่นะครับ แล้วมันจะขึ้นเมนูให้คุณเลือกเองว่าจะให้บูทจากอุปกรณ์ตัวไหน emoticon

โดย: AIT เขียนเมื่อ 8 เม.ย. 09 IP IP: 124.121.220.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111