จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมเคยอ่านเรื่องสามก๊กมาหลายแบบ โดยเฉพาะขงเบ้งนี่ เป็นบุรุษที่น่ากลัวจริงๆ สามารถล่วงรู้จิตใจคนอื่น มองการณ์ไกล ประเมินสถานการณ์ล่วงหน้าได้อย่างแม่นยำ รู้ว่าใครจะทำอะไร ที่ไหน อย่างไร

รู้ไปหมดทุกเรื่อง ไม่มีเรื่องอะไรที่ไม่รู้ ของจริงขงเบ้งเป็นคนที่เก่งมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แล้วในโลกนี้มีคนที่เก่งกว่าหรือเทียบเท่านักปราชญ์ขงเบ้งผู้นี้หรือไม่ครับ

รูป น้องชายมาโดก้า
โดย: น้องชายมาโดก้า
ตั้งเมื่อ: 19 เม.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 29 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ไม่มีใครรู้อะไรขนาดนั้นหรอกคะ ถ้าเป้นมนุษย์นะ แต่อื่นๆ
ก็ไม่แน่

โดย: กอลิล่า เขียนเมื่อ 22 เม.ย. 09 IP IP: 222.228.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

พี่จิ๋ว เก่งกว่า
เล่นเราเจ๊งทุกที

โดย: 9 เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 125.27.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แนะนำว่า "กลับไปอ่านใหม่" ให้เข้าใจภาพรวมครับ ดูพฤติกรรม การกระทำ จริยธรรม และเรื่องทั้งหมดตั้งแต่ต้นจนจบ แล้วค่อยเอามาสรุปอีกทีดีกว่าไหม

การดูคนต้องดูพฤติกรรมตั้งแต่ต้นจนจบครับ แล้วจะเห็นธาตุแท้ อย่าไปมองแต่ด้านที่เขาจะ PR ออกมา

ส่วนตัวผมว่า ซุนหวู่ ครับ ตัวจริงชัดเจน

โดย: กุ๊กกู๋ เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 58.8.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

รู้อะไร ถ้าไม่รู้ เท่าทัน จิตใจ ของตน ก็ เท่านั้น

ถ้าพวกเราทำได้ เราก็ เก่งกว่า ขงเบ้ง แหละครับ พระพุทธเจ้าก็บอกไว้ ฆ่ากิเลส ไปนิพพาน ก่อน ขงเบ้ง

โดย: dd เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 115.67.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

กทนี้ห้ามป่วนอิเหน่ย,,เด๋วกัดหูขาด..แง่งๆๆๆ emoticon

โดย: มาโดก้าชาลาล่ากิ๊บกิ้ว เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 98.161.52.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ไอ้โย่งโบราณ มันเป็นใครอ่ะ emoticon emoticon

โดย: aum008 เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 124.121.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ไอ้โย่งโบราณอ่านขงเบ้งไปแล้วแปดตลบ เสีอกคิดว่ากูแน่! ไปปีนขโมยมะม่วงข้างบ้าน โดนยัยแก่จับตีตูดแหกกลับบ้านแทบไม่ถูกเจ้าค่ะ!

ปล.ขอขอบพระคุณทุกความคิดเห็นที่ส่งแรงใจมาให้น้องเหน่ยเหนยเจ้าค่ะ สู้ว้อยยย emoticon

โดย: น้องเหน่ยเหนย เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 58.147.36.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

มาแอบเก็บข้อมูลค่ะ emoticon

โดย: มะยม เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 125.24.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

บางคนบอกว่า ถ้ากุยแกอายุยืนกว่านี้หน่อย คงได้เจอกับขงเบ้ง เพราะตอนกุยแกป่วยตาย ขงเบ้งยังไม่ลงจากเขาเลย
คาดว่าฝีมือคงสูสี อ่านเกมส์ขาดทั้งคู่ แม่นยำ มีเหตุมีผล

แต่ผมว่า จริงๆไม่ต้องถึงมือกุยแกหรอก
แค่ กาเซี่ยง มันโลภมากนิดๆ อยากได้เมืองคนอื่นแบบขงเบ้ง อยากลองวิชาหน่อยๆ แล้วกล้าชนกับขงเบ้ง คนจะซวยน่าจะเป็นขงเบ้งมากกว่า

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.140.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

เห็นด้วย กุนซือคนโปรดเลยครับ ทำงานไม่เคยพลาด เสียอย่างเดียว ไม่ค่อยมีใครเห็นหัวเชื่อฟังอย่างจริงใจเท่าไหร่ ตอนแรกๆพูดอะไรเจ้านายขัดหมด
ตอนหลังรู้จักรักษาตัวรอดเป็นยอดดี เล่นเกมส์ตามน้ำ แกล้งทำเป็นไม่สนใจตำแหน่งยศลาภ กลัวจะเด่นหรือมีปากเสียงแล้วจะแย่เหมือนซุนฮก ซุนฮิว แม้กระทั่งสุมาอี้ก็ยังทำตัวคล้ายๆกาเซี่ยงเลย ในที่สุดก็จบชีวิตอย่างสบายในบ้าน ซึ่งมีไม่กี่คนในยุคสามก๊กหรอกที่ได้ตายสบายแบบนี้
V
V
V

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.140.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมว่าในระดับกุนซือ ในสามก๊ก กาเซี่ยง เก่งสุดครับ

โดย: .. เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.161.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

คนที่เก่งแบบขงเบ้งมีเยอะครับ
นักประดิษฐ์ นักวิทยาศาสตร์ต่างๆอย่าง ไอสไตน์ เอดิสัน กาลิเลโอ ผมว่าเหนือกว่ามากครับ
หรืออย่างพระพุทธเจ้า ยังไงขงเบ้งก็เทียบไม่ติดฝุ่น
พวกนักการเมืองสมัยนี้ เอาแค่ประเทศไทย พวกปราชญ์อย่างไอแม้ว เจ๊กลิ้ม เนวิน ถ้าพวกเวรนี่ไปเกิดเอายุคสามก๊ก ผมว่าขงเบ้งคงกระอักเลือดตายก่อนอายุ40ล่ะมั๊ง
เหมาเจ๋อตุง ฮิตเลอร์ นโปเลี่ยน จอร์ชบุช ถ้าขงเบ้งได้เจอ คงจะได้กลายเป็นมังกรหลับไปตลอดแน่
หรือแม้กระทั่ง ต้นตระกูลราชวงค์ฮั่น อย่าง เล่าปัง ก็มีกุนซือดีๆเก่งๆเยอะ หรือยุคก่อนหน้านั้น ซุนวู ผู้เขียนพิชัยสงครามที่เป็นที่นิยมที่สุด ซึ่งคนรุ่นหลังอย่างขงเบ้ง ยังต้องศึกษาจากพวกเขาเลย

โดย: แมวดำ เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.140.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

แม่...ง....

ฮา คห.1 น้องเหนย วะ เป็นแฟนกับไอเงาะ ได้เลย

โดย: เด็กเสี่ย เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 58.147.22.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

อืมมม บทสรุปจริงๆ [ไปอ่านเจอมากจากไหนไม่รู้]

สุมาอี้ เค้าเหนือเมฆครับ

จบ

emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon
ตาย:-)กันหมด สุมาอี้คาบไปแดรก

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 125.26.242.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

อย่าลืมนะครับว่าคนเขียนประวัติศาสตร์คือคนของ เล่าปี่
แล้วใน สามก๊ก ก็หยิบมาจากประวัติศาสตร์ไม่กี่บรรทัด
แต่เป้ฯเรื่องแต่ง เกือบทั้งหมด

โดย: sailomsaengdaed เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ไอ้ม้า ขอร้อง อย่าแซวเด็กกู เด๋วไก่ตื่น

โดย: ทั่นจนแดกไก่ เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 114.128.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

emoticon เก่งโคตรๆ ตามประวัติศาสตร์ของเฉินโซ่น บันทึกไว้ว่า เจอกับสุมาอี้ครั้งเดียวก็ตรอมใจตายซะแล้ว ยังไม่ทันรบกันสักแอะเลย เก่งโคดดดดดด emoticon

โดย: กร๊ากกกกกกก เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 125.25.53.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

คห 1 ...มรึง เปลี่ยน เหยื่อ แล้วเหรอว่ะ 55555

โดย: ม้าห่อ เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 124.121.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ขงเบ้งตัวจริง ก็เป็นที่เคารพรักของผู้คนในยุคสมัยของเขานะครับ

แต่ขงเบ้งในเวอร์ชั่นนิยายนี่ ดูจะฉลาดล้ำเลิศราวเทพยดาเกินจริงไปนิด ความจริงปราชญ์บ้านนอกอายุแค่27 จากเขาโงลังกั๋ง จะศึกษาหาตำราจากไหนถึงเก่งกาจมากมาย หยั่งรู้ฟ้าดินไปซะหมด ยังกะเอนไซโคพีเดียครอบจักรวาล

มีคนๆเดียวที่นั่งอยู่กับที่แล้ว ความรู้ต่างๆผุดเข้ามาหาตัว จนรู้สัจจธรรมแห่งจักรวาลแบบกระจ่างแจ้ง คือ พระพุทธเจ้า ซึ่งพระองค์ตรัสรู้ได้โดยพระองค์เองจากการวิปัสสนาสมาธิ ไม่รู้ว่าขงเบ้งเคยฝึกฝนวิปัสสนาแล้วทำได้ในระดับเดียวกับพระพุทธเจ้ารึเปล่าเลยรอบรู้ขนาดนั้น

แต่สงสัยคนแต่งก็กลัวคนอ่านจะว่าเว่อร์เหมือนกัน แบบรบร้อยครั้งชนะซะร้อยครั้ง เลยแต่งให้ขงเบ้งแพ้ครั้งหนึ่งเหมือนกัน ให้กับเกียงอุยกุนซือหนุ่มผู้ชาญฉลาด แต่ตอนหลังเกียงอุยก็แพ้ให้กับขงเบ้งคืน และไปๆมาๆมาเป็นลูกศิษย์ขงเบ้งได้ไม่รู้

โดย: กอล์ฟ แฟนผีแดง เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 124.122.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

น้องเหน่ยเหนยพูดถูกใจพี่จัง 555555
โง่แล้วอวดฉลาดอย่างมัน ถ้าหุงข้าวเป็นกูให้เหยียบหน้าเลย

โดย: ทั่นจนแดกไก่ เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 114.128.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมนี้แหละ ขงเบ้ง กลับชาติมาเกิด ฮิฮิ

โดย: จูกัดฉุ่ย เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 10.0.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ผมว่าไม่นะ ถ้าได้อ่านฉบับประวัติศาสตร์ของเฉินโซ่วก็จะเห็นครับ ลงจากดอยมังกรหลับมาร่วมงานกับเล่าปี่ครั้งแรกก็ต้องพาเล่าปี่วิ่งหนีโจโฉชนิดที่ว่าเสียเมียไปคน แล้วเกือบจะเสียลูกแถมจูล่งยังแทบแย่ ดังนั้นแล้วผมว่าขงเบ่งนี่ไม่เท่าไหร่หรอกครับ

โดย: ... เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 58.8.187.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ถ้าจะเป็นใหญ่ ต้องเป็นได้อย่าง โจโฉ

ถ้าจะเป็นแมงดา ต้องเป็นได้อย่าง จิวยี่

ถ้าจะเป็นอีตัว ต้องเป็นได้อย่าง เตี่ยวเสี้ยน

ถ้าจะเป็นคนเห็นแก่ตัว ต้องเป็นได้อย่าง เล่าปี่

ถ้าจะเป็นนักพนัน ต้องเป็นให้ได้อย่าง ขงเบ้ง

โดย: jimmy เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 124.121.126.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

เหอะ...........ไม่ชอบอ่านอะ หนังสือไร้สาระ เปลืองเงิน

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 58.8.185.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

อืม ลอกความเห็น คุณแมวดำ เลยละกันครับแหะๆ ให้ความเห็น ถูกใจใช่เลย

emoticon emoticon

โดย: อา_อ๊าม_อ๊ด เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 125.24.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ไอสไตน์ไง

โดย: ยย เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 125.26.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

ให้หอมแก้มทีนึง ถูกใจจจจจจจจจจจจจจจจจจ
v
v
v
v
v
v
v

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 58.8.185.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : จูกัดเหลียง ขงเบ้ง ในชีวิตจริงชาญฉลาดมากขนาดนั้นเลยเหรอครับ

อีโย่งโบราณมันก็คิดว่ามันเก่งและฉลาดรอบรู้ไปหมดซะทุกเรื่อง ...แต่ถ้าเอาไปปล่อยไว้กลางป่า 2 ชั่วโมง มันก็โดนเสือคาบไปเเดกแล้วเจ้าค๊า

โดย: น้องเหน่ยเหนย เขียนเมื่อ 20 เม.ย. 09 IP IP: 124.157.231.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111