จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

อยากเรียนต่อบัญชีเพราะมีคนบอกว่าหางานง่าย หากจบปริญญาตรีด้านนี้

เงินเดือนดีมั๊ยคะ งานหนักมั๊ย

รูป แอม
โดย: แอม
ตั้งเมื่อ: 23 เม.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

10,000+

โดย: เด็กรักดี เขียนเมื่อ 6 พ.ค. 09 IP IP: 58.9.207.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

สงสัย คห.34 แกเคยทำแต่ บ.เล็กๆ โรงงานเล็ก ๆไง เลยไม่รู้ว่า บ.อื่นเค้า start กันที่เท่าไร

ขอโทษนะ

โดย: ก้อย เขียนเมื่อ 29 เม.ย. 09 IP IP: 114.128.50.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ถึงความคิดเห็นที่ 34 ผมว่าพูดหยังงี้ก็เกินไปครับ ทุกสายอาิชีพจบมาอาจจะได้เงินเดือน มากน้อยต่างกันเพราะขึ้นอยู่กับบริษัทและ ความสามารถของเราด้วยครับ เพราะขนาดจบที่เดียวกันคณะเดียวกันเงินเดือนก็ไม่เท่ากันครับ

คุณอาจจะเจอบริษัทมาไม่มากก็ได้ครับ เพราะบริษัทผมที่ทำอยู่จบบัญชี Start 18,000 ทุกคนครับ และถ้ายังไม่รู้จะเรียนอะไรเรียนคณะบัญชีอาจจะเป็นตัวเลือกที่ดีครับ แล้วเลือกที่จะทำงานสาย Audit ถึงแม้จะหนักหน่อย แต่ได้ประสบการณ์เยอะครับ ได้เรียนรู้ระบบการควบคุมของแต่ละบริษัท เรียนรู้ภาพรวมของแต่ละบริษัท

และสุดท้ายผมขอบอกว่า เงินไม่ได้สิ่งสำคัญที่สุดในชีวิตครับเลือกทำงานที่ตัวเองรัก และอยู่อย่างมีความสุขก็พอแล้วครับ ใช้ชีวิตให้มีความสุขก็พอครับ emoticon

โดย: panzer เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 09 IP IP: 125.25.62.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

โห คห.ล่าง ตอบที เด็กบัญชี อึ้งเลยวะ

โดย: เด็กเสี่ย เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 09 IP IP: 58.147.22.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ปัจจุบันมีพวกเล่นสายผสมเยอะขึ้น เช่น เล่นสายออดิต สัก 10 ปี แล้วออกไปเป็น สมุห์ หรือ หัวหน้าแผนกบัญชีเลย ็เป็นทางเลือกที่ดีทางหนึ่ง เป็นวิธีลัด ที่จะไปสู่บั้นปลายชีวิตได้ดีเหมือนกัน และก้อมีสายผสมอื่นๆ แล้วแต่โอกาสและโชคของคน ยังไง จะเล่นอาชีพนี้ ก้อลองศึกษาข้อมูลดูเรื่อยๆ ก่อนตัดสินใจนะ

สุดท้ายนี้ จะบอกว่า ถ้าบริษัทๆนึง จะเจ๊ง อาชีพบัญชี เป็นคนสุดท้าย ที่จะโดนไล่ออกจากบริษัทจ้ะ เพราะต้องชำระบัญชีบริษัทให้เรียบร้อยก่อนปิดนะ เอิ๊กๆ้

โดย: นช. เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 90.203.82.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

3. ทำงานเป็นเป็นพนักงานตรวจสอบภายใน
จะทำอยู่บริษัทใดบริษัทหนึ่ง หรือจะเป็นผู้ตรวจสอบภายในภายนอก (รับจ้างตรวจสอบภายในโดยบริษัทนอก) ก้อได้ งานแบบเรื่อยๆ ชิวๆ ไม่หนัก ไม่เบา เงินเดือน ก้อตามงาน ขึ้นเรื่อยๆ ชิวๆ แลดูจะเป็นสายที่ชิวที่สุด ในบรรดาอาชีพบัญชีแล้ว(มั้ง) เล่นสายนี้ อัพต้องอัพ status ทุกอย่างให้พอๆกัน อาจจะไม่ได้ใช้เน้นไปทางใดทางหนึ่งมากนัก

โดย: นช. เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 90.203.82.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

2. ทำงานเป็นพนักงานตรวจสอบบัญชี
ถ้าทำบริษัท Local เงินเดือนเริ่มประมาณ 12-15 ถ้าทำ Big 4 หรือ บ.ต่างชาิต ก้อเริ่ม 15-20 งานหนักมาก โดยเฉพาะช่วงหน้างบ (มค.-พค.) ส่วนช่วงอื่นๆ ก้อใช่ว่าจะสบาย ต้องเข้าตรวจบริษัทตลอด เล่นสายนี้ต้องอัพ Vitality, Agility และ Intelligence เยอะๆ เพราะว่า ต้องใช้ความถึกอดทนเหมือนควาย ต้องทำงานเร็ว แล้วก้อต้องมีความรู้มากๆเรื่องบัญชี งานนี้เงินเดือนดี เงินขึ้นเร็ว แต่งานหนักมาก ใช้ skill เยอะ งานไม่น่าเบื่อเจอผู้คนมากมาย ยิ่งสอบเป็นผู้ตรวจสอบรับรอง หรือ CPA ได้ โอกาสก้าวหน้าก้อจะสูง

ความคิดเห็นที่ -9 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ปกติแล้ว สายอาชีพบัญชีจบมา จะมีสามสาย

1. ทำงานเป็นพนักงานบัญชีตามบริษัททั่วไป เงินเดือนส่วนมากน่าจะเริ่ม 12 -15 ทำงานแบบหน้าที่เดิมๆ เจ้าหนี้ ก้อทำแต่เจ้าหนี้ตลอด ทำบัญชีลูกหนี้ ก้อทำยังงั้นตลอด โอกาสเลื่อนตำแหน่งน้อย ถ้าทำบริษัทเดิม เงินเดือนขึ้นเรื่อยๆ ชิวๆ ถ้าเล่นสายนี้ต้องอัพ vitality กับ strength เยอะๆ
เพราะว่าต้องทำงานแบบซ้ำๆ เดิมๆ ทุกวัน ถ้าอยากเทพ ต้องเปลี้ยนงานเรื่อยๆ พยามทำให้ได้หลา่ยๆบัญชี แบบ 3-4 ปีเปลี่ยนงานทีนึ่ง ไรงี้ พอตอนหลัง เมื่อเทพแล้ว ก้อไปเปนสมุห์บัญชี เงินเดือนก้อจะโอเค แต่งานก้อค่อนข้างหนัก (โดยเฉพาะเวลาปิดบัญชี กับเวลาที่ออดิตเข้า)

ความคิดเห็นที่ -10 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

มีงานให้ผมทำมั้ยครับ เพิ่งจบบัญชีมา

โดย: จอมโจรปล้นอมยิ้ม เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.50.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ลืมบอก สองคนนั้น จบบัญชี ทั้งคู่ค่ะ

โดย: PPP เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 203.185.131.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ขึ้นอยู่กับฝีมือและบุคลิก ของเราค่ะ

เพื่อนเราคนนึง จบ มอ กุงเทพ ได้เงินเดือน 15000
อีกคน มอ กุงเทพเหมือนกัน เรียนเก่งกว่าด้วย ได้ 9000

อยู่ที่ ใจ ของเราเองด้วยค่ะว่าเราตั้งใจแค่ไหน
emoticon

โดย: PPP เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 203.185.131.XXX
ความคิดเห็นที่ -15 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ดี หากบริษัทที่ทำใหญ่โตและมีชื่อเสียง

โดย: aaa เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 125.25.55.XXX
ความคิดเห็นที่ -16 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

อ่า ความรู้ประดับหัวอีกล่ะ
จะได้หาเมีย ทำงานบัญชี จะได้เกาะ แบบ เบาๆ
กร๊ากๆๆๆ
emoticon emoticon

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 125.26.247.XXX
ความคิดเห็นที่ -17 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

สรุปก็แล้วแต่ความสามารถ ของตัวคุณแหละ

ได้อยู่บริษัทดีๆ แบบที่ ข้างล่างเค้าบอกก็ยอดไปเลย

แต่ถ้ากำลังตัดสินใจว่าจะเรียนอะไรอยู่ ผมแนะนำว่าเอาที่ตัวเองชอบจะดีกว่าอะครับ ทำในสายงานที่ตัวเองชอบ ใจรักก็ทำได้ดี ^^

ปล. การตลาดเงินเดือน 7-8 หมื่อนก็เห็นมาแล้ว
วิศวะเงินเดือนไม่ถึง 2 หมื่นก็เจอมาแล้ว
แล้วแต่ความสามารถ + โอกาศหนะ เนอะ

โดย: สู้ๆ เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 118.173.238.XXX
ความคิดเห็นที่ -18 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ถึงพี่ความคิดเห็นที่ 8 เมื่อกี้เข้าไปดู จบจุฬาเรียกเงินเดือนเท่าไหร่ดีมา เหอะๆ ด่ากัน ได้ 4 หน้ากระทู้แล้วค่ะ เอิ๊กๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 58.137.59.XXX
ความคิดเห็นที่ -19 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

แปลกดีครับ...สมัยนี้เขาเรียนเพราะเงินเดือนดีอย่างเดียวแล้วเหรอ...ผมนึกว่าชอบแล้วเรียนซะอีก

เงินเดือนดี ไม่ดี มันอยู่ที่ว่าโชว์ผลงานเข้าตาขนาดไหนนะครับ

อยากเงินเดือนดี ๆ ต้องเรียนหมอครับ เคยเห็นมั้ย หมอตกงาน ไม่น่ามีนะ นอกจากจะโดนยึดใบประกอบฯ

โดย: Jon เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 61.7.173.XXX
ความคิดเห็นที่ -20 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ดีคะเพราะพี่เราทำอะจากเงินเดือน7500 จนสองหมื่นห้า อัพ ทำได้ปีหนึ่งเปลี่ยนเป็นผู้จัดการฝ่ายบัญชี เงินเดือนเยอะโครตๆ (มันบริหารการเงินดีอ่ะ)

ค่อยๆๆทำงานเก็บเกี่ยวประสบการณ์นะ

ป.ล ทไมต้อนนั้นไม่เรียนบัญชีฟร่ะ (อ้อ ก็แกโง่เลขนี่)

โดย: มาม่า5บาท เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 124.157.203.XXX
ความคิดเห็นที่ -21 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

น้ำตาลทำงานบัญชีคะ ถ้าเงินดีเนี่ยต้องเป็น พนง.บริษัท นะคะ เงินดีจิงคะ แต่อย่าไปหลวมตัวทำ สนง.บัญชีนะคะ เงินน้อย แต่ ได้ความรู้ เยอะกว่า บริษัท หลายเท่าคะ ถ้าเพิ่งเริ่มเนี่ย ลองทำงาน สนง.ให้เก่งๆก่อนนะคะ แล้วไปทำบริษัท เรียกเงินเดือนได้เยอะคะ เพราะประสบการณ์เราแน่น

โดย: น้ำตาลทราย เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 58.136.95.XXX
ความคิดเห็นที่ -22 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ผมเงินเดือนน้อย แต่อยู่อย่างพอเพียง ถึงคนเงินเดือนหลายๆหมื่น ถ้าใช้สอยอย่างไม่ระวังก็ไม่พอใช้หรอก

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 24 เม.ย. 09 IP IP: 124.120.244.XXX
ความคิดเห็นที่ -24 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ดีค่ะ สนับสนุนให้เรียน เพราะเราก็จบบัญชี ทำงานบัญชี emoticon emoticon emoticon

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 58.9.50.XXX
ความคิดเห็นที่ -25 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

สต๊าด 20000 ที่ดีล๊อย นะ แต่ต้องจุฬา

โดย: น้ำเงาะ เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 58.64.112.XXX
ความคิดเห็นที่ -26 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ก็ดีนะ เราจบรามมาตอนอายุ24 ตอนนี้ทำมา9ปีแล้ว
ตอนนี้อายุ33ปี ทำงานที่เพลินจิต เงินเดือน4หมื่น

โดย: ม้อย เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 124.120.22.XXX
ความคิดเห็นที่ -27 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ถ้าคุณได้อยู่พวก big4 ...พวก KPMG ...เงินเยอะ งานหนัก

โดย: yim yim เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 58.9.236.XXX
ความคิดเห็นที่ -28 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ดีครับ ถ้าเก่ง ถ้ามาจากมหาวิทยาลัยดัง และถ้าพ่วงเกียรตินิยิม
....ตัวอย่างมี เป้นรุ่นพี่ผมเอง เกียรตินิยมอันดับ 2 จาก มธ. เงินเดือนเริ่มที่ 3 หมื่นนิดๆ.......ผมงี้ตาเป็นไปเลย

...ปล.เมื่อ3-4 ปีมาละ

โดย: boy..7 เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 203.155.147.XXX
ความคิดเห็นที่ -29 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ขึ้นอยู่กับงานและบริษัทครับ

บริษัทที่ผมทำงานอยู่พนักงานบัญชี สตาร์ท 6,500 บาท สำหรับ ป.ตรี เงินเดือนขึ้นต่ำสุด 400 สูงสุดไม่เกิน 800 ต่อปี

โดย: เป็นโรงงาน เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 125.27.233.XXX
ความคิดเห็นที่ -31 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ดีนะค่ะ ที่คุณตั้งกระทู้ว่า จบบัญชีเงินเดือนดีหรือมั้ยค่ะ แต่ถ้าไปตั้งกระทู้คล้ายกับที่ว่า จบจุฬาเรียกเงินเดือนเท่าไหร่ดี ที่เขาคิดว่าจะเรียก 30,000 ตอนนี้กลายเป็นประทู้ฮอตแล้วค่ะ ฮอตที่คนเข้ามาด่าเจ้าของกระทู้

โดย: pano1982 เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.176.XXX
ความคิดเห็นที่ -32 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

เงินเดือนก็สูงอยู่นะ แต่ว่าทำงานก็คงจะเหนื่อยเอาการอยู่

ปวดหัวมากมายกะตัวเลขไม่ลงตัว

ตอนเรียนยากมาก แต่จบมาแล้วทำงาน ไม่รู้ว่าจะยากมากรึป่าว

เพราะเราไม่ได้จบเอกบัญชีแค่เคยเรียนบัญชีเบื้องต้นเท่านั้นเอง

โดย: นู๋แก้มป่อง เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.105.XXX
ความคิดเห็นที่ -33 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

แล้วเอ็งทำงานไรล่ะ ถ้าจบบัญชีแต่ไปแบกข้าวสาร ก็ไม่กี่บาท

โดย: ทั่นจนแดกไก่ เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.243.XXX
ความคิดเห็นที่ -34 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ผมจบบัญชี สายบัญชีรับรองได้ว่าไม่ตกงานเพราะทุกบริษัทต้องมีพนักงานบัญชี พูดถึงเงินเดือนนั้นเป็นสายบริหารที่เงินเดือนเยอะสุดและครับ เงินเดือนจะตามความหนักของงาน เพราะไม่มีที่ไหนงานเบาเงินเยอะหรอก เค้าต้องใช้งานเค้าคุ้มชัว

ผมทำอยู่ Big4 ทำมา 3ปีเงินเดือนประมาณ 3 หมื่นครับงานหนักโครตๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ช่วง YEar end ทำใจเงินตี 1-2 ทุกวันเป็นเดือน แต่แล้วแต่คนครับเพื่อนผมทำงานบริษัทต่างชาติก็ได้เงินดีกว่าผมอีก ยิ่งทำงานโรงงานต่างจังหวัดเงินก็จะดีครับมีค่ากันดารให้

โดย: panzer เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 202.90.115.XXX
ความคิดเห็นที่ -35 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

เงินเดือนดีค่ะ ไม่ตกงานง่ายๆ ด้วย แต่ต้องเก่งและแม่นยำจริงๆนะค๊ะ แต่งานก็หนักเหมือนกัน แล้วเราก็สามารถเพิ่มมูลค่าให้ตัวเองได้อีกหลายทางอ่ะค่ะ เช่นไปสอบเป็น CPA TA ไปขึ้นทะเบียนเป็นผู้ทำบัญชี แล้วก็รับทำบัญชีอิสระ หรือถ้าเก่งๆเรื่องภาษีก็เป็นผู้เชี่ยวชาญด้านภาษีก็ได้ค่ะ คอยให้คำปรึกษาบริษัทต่างๆในการเลี่ยงหรือลดหย่อนภาษี หรือถ้าชอบทางด้านต้นทุน ก็เอาให้เก่งไปเลยค่ะ จะได้ไปเป็นที่ปรึกษาทางด้านต้นทุนให้ตามโรงงานหรือบริษัทต่างๆ ลองดูนะค๊ะ

โดย: จะยิ้ม เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 119.31.36.XXX
ความคิดเห็นที่ -36 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

ดีจ๊ะดี แต่ต้องขึ้นทะเบียนเป็นผู้ทำบัญชีนะ
แล้วรับทำบัญชีรายได้ดีมากกกก
ฝึกงานอยู่ พี่เค้ารายได้ดีมากเลยขอบอก

โดย: nuukan เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.76.XXX
ความคิดเห็นที่ -37 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

เห้ออ ทำไมคนจบมาต้องเหมือนกันทุกคนหางานทำ
ลองดูนี่ ไม่จำเป็นต้องไปทำงานเลย http://www.epayagel.com/?code=439334

โดย: จิโก เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.172.XXX
ความคิดเห็นที่ -38 : จบบัญชีเงินเดือนดีมั๊ยคะ

แนะนำเลยครับว่าจบมาดี แต่ต้องเก่งนะ จบบัญชีไม่ตกงานหรอก แรก ๆ อาจจะรับน้อยสักหน่อย แต่พอมีประสบการณ์แล้วก็จะได้มากขึ้นนะ ถ้าได้ภาษาด้วยไปบิ๊ก 4 บิ๊ก 4 นี่ไม่ใช่บิ๊กซีนะ สตาร์ท 18 หรือ 20 เนี่ยแหละ แต่ละที่มะเหมือนกัน แต่แลกกับงานหนักม๊ากกกกกกกกกกก ถ้าย้อนได้ก็อยากเรียนบัญชีอะ ฟังแล้วไฮโซดี

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 09 IP IP: 61.90.22.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111