คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้ หมวด » ทั่วไป » การเมือง » คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้ ตะลึง>>คำพูดของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้อึ้งมากเลย

:::::::::::::::::::::ข้างสนามฟุตบอลแห่งหนึ่งในจังหวัดเชียงใหม่
::::::::::::::::::::::อาทิตย์-9 มีนาคม 2551 เวลา 16:30 น.> >
T : อ้าว เฮ๊ย!!! คุณNนี่หว่า เป็นไงมั่งล่ะมิง พ้นเกณฑ์ทหารรึยังเนี่ย

N : ยังเลยพี่ เพิ่งกลับจากใต้

T: อ่าวเหรอ เป็นไงมั่งล่ะ ทางใต้

N: โหดดีพี่ ชุดผมรอดกลับมา 49 คน ไปกัน 100 คน ใส่โลงกลับมา 51 คน

G: โอ๊ววสาดดด มิงรอดมาได้ไงวะเนี่ย ดวงดีสุด

N: เออพี่ ดวงล้วน ๆ เลยเป็นทหารเกณฑ์ไปใต้แล้วรอดกลับมาได้นี่ โดนระเบิดไปซะครึ่ง อีกครึ่งโดนยิงคุณที่
กลับมาได้ 49 เนี่ย พิการไปอีกเป็น 10 นะพี่ โดยมากจะขาขาด

T: อ่าวเห้ย อะไรมันจะขนาดนั้นวะ ดูในข่าวก็เห็นเงียบ ๆ ลงไปตั้งเยอะพี่

N: เงียบอะไรพี่ พวกผมลาดตระเวนยิงกับพวกแม่ngเกือบทุกวัน ผมรบในป่ามันไม่มีนักข่าวตามไปทำข่าวอะดิ
นักข่าวมันอยู่แต่ในเขตเมืองกะชานเมืองพี่

B : อืม ๆ แล้วจะพ้นเกณฑ์เมื่อไหร่วะเนี่ย

N: อีกปีนึงพี่ตอนนี้เค้าให้กลับมาสั่งเสียทางบ้าน ฮ่าๆ ๆ ๆ เดี๋ยวเดือนพฤษภาไปอีกรอบ

G: ยังจะตลกได้นะมืง

N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอดไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อนแล้วก็ฝึกอีกหน่อย
เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกแม่ngต่อตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ

B: แสรดไม่ใช่ลูกบอลจะได้ปั่นให้โค้งได้

N : เฮ๊ยย ได้จริง ๆพี่เวลายิงต้องกะเวลาตอนที่กระสุนมันอยู่กลางลำกล้องแล้ วส่ายปากกรอกยิงกลางคืนนี่โค้ง
เห็น ๆ เลยพี่

G : เออ เชื่อมืงก็ได้แล้วหน่วยมืงใช้ปืนอะไรวะ อย่าบอกนะว่า HK

N : ไม่อ่ะพี่ หน่วยผมใช้ M16A2 หวังผลได้ประมาณ 100-ffice:smarttags" />200 เมตร ผมแม่นนะพี่ แต่อย่างว่า
เวลาลุยกันจริง ๆไม่ได้เล็งหรอผม้แต่ว่ายิง ๆ ยัด ๆไปแถว ๆ นั้นแหละไม่มีใครโผล่หัวขึ้นไปเล็งศูนย์หรอก

T : เอาRED DOT ไหม กูมีกูยกให้เลย

N: ไม่เอาอ่ะพี่ บอกแล้วว่าไม่ได้เล็ง

B: แล้วในชุดลาดตระวนของมืงมีพวก Minimi รึพวก Sniper ไปด้วยรึปล่าววะ

N: อ๋อพวกMinimi จ่าเป็นคนถือ ส่วนพวกSniper มันเดินแยกไปต่างหาก 2 คนไม่ค่อยได้ยิงเท่าไหร่หรอกพวกนี้ โดยมากถ้าเจอก็แจ้งตำแหน่งกันเฉย ๆ พวกผมเอา M16 เข้าลุยอย่างเดียวเลย นี่เดือนหน้าจะได้ M4 มาใช้แล้วพานท้ายแบบปรับได้ด้วยนะ

T : แล้วกระสุนล่ะวะ เค้าให้กี่นัดอ่ะ

N : เท่าที่ขนไหวพี่ แต่พวกผมชอบเอาไปคนละ 5 แมก เผื่อไว้ก่อน ยิงกันจริง ๆ ส่วนใหญ่ก็ 2-3 แมก

G : แล้วระเบิดล่ะวะ

N : แรก ๆ ก็ 2 ลุกตอนหลังมันบอกงบหมดเหลือคนละลูก

T : งบเนี่ยนะหมด เห็นว่างบกลาโหมปีที่แล้วอย่างเยอะ

N: เออ ไม่รู้เหมือนกันพี่ มีให้แค่ไหนก็ใช้แค่นั้นแหละ

T : แล้วเสื้อเกราะกับหมวกล่ะ เห็นเค้ารับบริจาคกัน มีให้ใส่รึปล่าว

N: มีครับแต่ผมไม่ค่อยใส่กันหรอก เอาตัวเบา ๆ วิ่งเร็ว ๆไว้ก่อน วิ่งช้าแล้วโดน AK ยิงนี่เกราะไม่มีผลเลยพี่

B: อ้าวมันกันไม่ได้เหรอวะ

N: แฉลบ ๆน่ะได้พี่ถ้าไปโดนตรง ๆ ก็ร่วงล่ะ ใส่หมวกนี่หันซ้ายหันขวายาก มองยากแล้วเวลายิงก็หนวกหูด้วย มีเด็กพิษณุโลกคนนึงมันใส่ครบทุกอย่าง วิ่งช้าโดนเข้าไปตรงต้นคอ เรียบร้อยครับ แบกกลับได้เลย บางคนก็โดนทะลุหมวกหัวกระจาย

B : ไม่โดด ๆ ๆ ๆ เอาวะ

T: แสรด ไม่ใช่ Counter strike

G: เป็นไงล่ะมืง ก่อนลงไปล่ะเห็นเล่นจังเลย คุณ BATTLE FIELD

N: เจอเข้าเองเลย ฮ่า ๆ ๆๆ
ผมเคยเดินลาดตระเวนไปเจอมันฝึกกันอยู่เลยนะ คุณพวกหัวหน้ามันน่ะทหารเก่าของเราทั้งนั้นแหละ พวกรบ
พิเศษเลยด้วยมันปีนขึ้นต้นไม้เอาหัวทิ่มดินได้อ่ะ อย่างเทพ มันฝึกเอาไว้ซุ่มรอเราอยู่บนต้นไม้แต่ไม่มีปัญหา
พี่ เอา M79 สอยเอา

T: แล้วในมุมมองมืงมันจะสงบเมื่อไหร่วะเนี่ย

N: ล้างเผ่าพันธุ์สถานเดียวพี่ ไม่มีทางเลือกแล้วเลือกเอา จะยกให้มันรึจะ ฆ่าแม่ngให้หมดออกลูกออกหลานกัน
ยั้วเยี้ยเต็มพื้นที่แล้วพี่ ปราบไม่หมดหรอกรอแต่ว่าเมื่อไหร่จะได้ไฟเขียว ถ้าได้ไฟเขียวเราชนะหายห่วง แต่นี่
พวกแม่ng เช้าๆกรีดยาง สาย ๆฝึก ตกดึกออกมาล่อเราละ มันมีเมียได้ 4 คนพวกนี้มันจะเอาลูกที่เกิดกับเมีย
คนแรกมาเรียนในกรุงเทพ ให้เป็นมันสมองส่วนลูกที่เกิดกะเมียคนต่อ ๆไปนี่มันให้เข้าปอเนาะ พออายุ13 -14
แบกปืนไหวก็ต้องออกมารบกันแล้ว

แล้วมีกฎว่าเรายิงก่อนไม่ได้ด้วยนะพี่ต้องรอมันยิง เราถึงจะสวนได้ แต่ก็ไม่มีใครเค้าสนกันหรอกพี่ เจอแล้ว
คุ้น ๆ หน้าผมใส่ก่อนล่ะ

ยิ่งตอนนี้มันทะลึ่งไปฆ่าเจ้าหน้าที่ป่าไม้แล้วพวกป่าไม้เค้าถือคติ ประมาณว่าถ้ามาทำอะไรกับพวกป่าไม้
เหมือนทำร้ายพวกที่เหลือทั้งหมด พวกที่เหลือเค้าจะเอาคืนให้หนักกว่าเดิมหลายเท่า
ป่าไม้นี่อย่างโหดนะพี่ ยิงก่อนถามทีหลังคว้านท้องแขวนไว้บนต้นไม้หน้าหมุ่บ้านมันเลย
แต่ผมว่าก็ดีนะ ปราม ๆเด็ก ๆมันไว้มั่ง ไม่งั้นมันไม่กลัวหรอกถ้าจับเป็นแป๊บเดียวเดี๋ยวมันก็ออกมายิงพวกผมใหม่

เด็กบางคนนะมันโดนลูกหลงระเบิดพวกเดียวกันนั่นแหละ ผมไปช่วยแบกมันวิ่งออกจากพื้นที่ช่วยทำแผล
พอมันลุกได้ มันจะกลับบ้าน แม่ng หันกลับมาชี้หน้าผมแล้วทำท่าเอามือปาดคอ เพื่อนบางคนก็โดนทำท่า
เอาปืนเล็งใส่ แต่ไม่เป็นไรผมจำหน้ามันได้ละ เดี๋ยวลงไปอีกรอบค่อยไปเก็บแม่ng

G : เฮ่ยโหดว่ะ

N: ไม่โหดหรอกพี่ ไม่งั้นมันยิงพวกเราได้อีกเป็น 10

G : เอาพระพุทธชินราชไหมวะ พี่มีนะ เดี๋ยวถอดให้เลย สร้อยทองไม่ให้นะเว๊ย ฮ่า ๆ ๆๆ

N: ไม่เอาอ่ะพี่ เก็บไว้เหอะ คนที่มันจะตายผมเห็นแม่ngห้อยทุกอย่างทั้งเกราะ ทั้งพระ กระจายหมดพี่

B : แล้วมีสวัสดิการไหมวะแบบค่าเสี่ยงภัยอะไรประมาณนี้

N : ไม่มีอ่ะพี่ได้เงินเดือนธรรมดานี่แหละเค้าว่าไม่มีงบ แต่มีประกันชีวิตให้นะถ้าตายห่าไปที่บ้านก็ได้แสนนึง
ตำรวจดิพี่สบาย สวัสดิการเพียบ รอทหารเคลียร์หมดเข้าไปถ่ายรูปกะนักข่าวอย่างเดียวเลยแล้วก็กลับบ้านนั่งรอยศขึ้น
ถ้าไม่ทะลึ่งออกไปไหนดึก ๆคนเดียวไม่ตายหรอกพี่

T: แล้วถ้าพ้นเกณฑ์มืงจะไปสอบเป็นพวกนายสิบอะไรรึปล่าวว ะ

N : ไม่เอาอ่ะพี่เงินเดือนพอ ๆ กะพนักงาน 7-11 ผมทำงาน 7-11ดีกว่าไม่ต้องวิ่งหนีลูกปืนและระเบิด
พอมันรู้ว่าเราโมฯรถให้กันแรงระเบิดได้ 5 กิโลพวกแม่ng อัดดินมา 15 กิโลเฉย วันนั้นHumvee ที่ผมนั่งพลิกเลยนะพี่
ดีนะมันพลิกเฉย ๆ เลยยังพอยิงสวนได้ คุณพวกไปกะรถปิคอัพนี่ ลอยอย่างสูงผมเคยขี่มอเตอร์ไซค์ตามหลัง แม่ngลอยสูงจริง ๆ
พี่ ฮ่า ๆ ๆ ๆ

T : ตลกเหรอวะเนี่ย

N : แต่เดี๋ยวดูตอนพ้นเกณฑ์อีกทีพี่ คิดไว้เยอะไม่ได้เดี๋ยวอีก 4-5 เดือนถ้าถ้าผมมาเตะบอลกะพวกพี่อีกรอบค่อยมาคุยกันเรื่องผมจะทำมาหาแดกอะไรดีกว่า

T: เออ ว่ะ ให้รอดเว๊ย

G : พระคุ้มครองนะมืง

N : ขอบคุณครับพี่

B :เออป่ะ 5 โมงละเตะบอลดีกว่า

นี่เป็นบทสนทนากับรุ่นน้องคนหนึ่งซึ่งเล่นบอลที่สนามเดียวกันมาหลายปี แต่เค้าติดเกณฑ์ทหารโดยถูกส่งลงไปประจำการที่ 3 จังหวัดชายแดน

ไม่ รุ้จะแนะนำมันยังไง ไม่รุ้จะช่วยมันยังไงได้แต่รับรู้และนำมาบอกเล่าให้เพื่อน ๆชาวไทยคนอื่นได้รับรู้ถึงชีวิตทหารเกณฑ์ที่จะถูกส่งไ ปลาดตระเวน

ถูกส่งไปตายก่อนเมื่อเกิดเหตุ ตอนคุยกับมันน่ะสนุกสนานครับ แต่ผมเชื่อว่าพอกลับบ้านไปแล้วมีเวลานอนคิด แต่ละคนที่ร่วมสนทนากับน้องเค้า

คงต้องเกิดความรู้รู้สึกอะไรในใจบ้างไม่มากก็น้อย จากเด็กธรรมดาที่เล่นฟุตบอลด้วยกันเล่นวินนิ่ง เล่นเกมเหมือนเด็กทั่วไป จีบสาว มีแฟนต้องไปสู่พื้นที่

ที่มีความขัดแย้งรุนแรง เศร้าว่ะครับ...

ร่วมส่งกำลังใจให้เค้ากันครับ ยังไง ผมจะปริ๊นท์กระทู้นี้เอาไปให้น้องเค้า และ เพื่อน ๆในหน่วยอ่านซึ่งไม่รุ้ว่ามันจะเวิร์คไหม อย่างน้อยให้เค้ารู้ว่า

ถึงทีวีจะไม่ลงข่าวทหารเกณฑ์ เวลาตายก็เป็นกรอบเล็ก ๆอยู่ในหนังสือพิมพ์ที่ยอดขายไม่สูง แต่ยังมีคนไทยอีกหลาย ๆคนได้รับรู้ถึงคนที่เสียสละที่แท้จริงเป็นเว็บเกี่ยวกับพุทธศาสนาค่ะ เข้าประจำ เจอเลยเอามาแบ่งกันอ่านค่ะhttp://board.palungjit.com/f12/ใครเป็นทหารเข้ามาเลย-171802-28.html
รูป Saw_arT
โดย: Saw_arT
ตั้งเมื่อ: 30 เม.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 49 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ใช่ค่ะ แฟนหนูก็เป็นทหารเหมือนกัน ตอนนี้ประจำอยู่ที่ยะลา

โดย: ฝน เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 09 IP IP: 222.123.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 48 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

may god bless you

โดย: bouy เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 09 IP IP: 202.28.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

เพื่อนผมก็เปงพลทหารชื่อไอ้"โต้" เด็กหนุ่มจากเมืองเลยแต่ใจหาญสมัครเป็นทหาร ถูกส่งลงใต้ จากที่เป็นคนเงียบขี้อาย ตอนนี้ขี้คุยไปแล้วครับ55555555555 ขี้คุยของมันคือ คุยเรื่องที่มันใช้ชีวิตรบอยู่ที่ใต้ แต่ทุกวันนี้ไม่ค่อยได้ข่าวมันแล้ว
ไอ้โต้ กรูรักเมิงนะ สัญญากับกรูไว้แล้วนะว่าเมิงจะกลับมาเล่าให้กรูฟังอีก มีสติ+ดวงเว้ยเพื่อน เฮงๆ

โดย: Oเตะปากหมาแดง เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 09 IP IP: 58.9.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

จะเวอร์หรือไม่เวอร์ แต่อย่างน้อยๆทหารก็มีตายให้เห็น ฆ่าตัดคอบ้าง ยิงซะตัวพรุนบ้าง ถึงจะดูว่าก็แค่ตาย แต่ถ้าเป็นคุณคุณอยากโดนยิงตายป่ะล่ะ ก็ไม่มีใครอยาก ฉะนั้นความตายมันไม่มีอะไรที่เว่อร์ไปหรอก น่าจะเห็นใจกันมากกว่า อ่านไปก็ขำๆ แต่เรื่องคนตายที่ใต้เค้าปิดข่าวจริง เพื่อนที่เป็นทหารบอกมา

โดย: guest เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 09 IP IP: 124.120.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

อ่านดูแล้ว มันก็ฟังดูเกินจริง จริงๆ นั่นแหละนะครับ
อย่างไรก็ดี ขออนุญาตออกความเห็น มุมมอง ที่แตกต่าง เกี่ยวกับ เรื่อง พกซองกระสุน ซักนิด นะครับ
เห็นว่า หลายท่าน นิยม พกกระสุนติดตัว แค่ เพียงเล็กน้อย ไม่กี่ clips ด้วยเหตุผลว่า พกเยอะจะวิ่งเข้าที่กำบังได้ช้า ???
ส่วนผมมองต่างมุมครับ คือ "บางครั้ง แม้อยากจะให้ กำลังเสริม มาแค่ไหน แต่บางที กำลังสนับสนุน ก็ไม่ยอมมาซักที" เคยเจอเหตุการณ์อะไรคล้ายๆแบบนี้มั้ยครับ
ทางแก้ ที่พอทำได้ และ ไม่คลาดเคลื่อน คือ เอาทุกอย่างไปให้เกินพอ ทั้ง คน อาวุธ อุปกรณ์ จะได้ไม่ต้องรอกำลังหนุน
แล้ว อีกอย่าง กระสุน กับ อาหาร และ น้ำน่ะ ถ้าอยากให้เบา แค่ ยิงทิ้งยิงขว้าง เดี๋ยวก็เบาแล้ว อาหาร กับ น้ำ แค่ กินๆไป ซักพัก เดี๋ยวก็เบาแล้ว ถูกมั้ยครับ
แล้ว ภาคใต้บ้านเรา ไปเช้า เย็นกลับได้ ของบางอย่าง อาจไม่ต้องพกก็ได้นะครับ เช่น เป้หลัง (logzag สะกดอย่างนี้รึเปล่า ???)
แต่ ผมว่านะ กระสุน น่ะ พกเยอะๆไว้ดีกว่า ถ้าอยากให้เบา ตอนปะทะกัน แค่ ยิงทิ้งยิงขว้าง เดี๋ยวก็เบาแล้วครับ
มองต่างมุมนะครับ ไม่มีแบบไหนผิด สูตรใครก็สูตรใคร ถูกม

โดย: LiquidSnake เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 09 IP IP: 58.8.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 44 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ตอแหลมึงเป็นที่ไหนหน่วยไรว่ะกูเป็นมา1ปี ปี49ไม่เห็นเหมือนมึงว่าซักนิดมึงจะโกหกชาวบ้านเขาเพื่ออะไรว่ะ
แค่เรื่องกระสุนก็โกหกแล้วเขาแจกกันคนล่ะ140นัด ยิงไปหนึ่งนัดต้องเขียนรายงานในกรณียิงปะทะกันไม่ต้อง เพราะอะไรต้องทำอย่างนี้เพราะจะได้ไม่เป็นมือที่ 3 ที่ไปยิงชาวบ้านเขาเราจะได้มีข้ออ้างว่าเราไม่ใช่มือที่3ไรล่ะไอ้พวกควายรู้มากมึงอไรสงใสมึงมาคุยกับกูนิจะบอกมึงเองว่างก็ไปลงเรียนที่รามบ้างก็ดีน่ะเพราะการศึกษาช่วยเรื่องความคิดได้ระดับนึงที่เหลือก็เป็นเรื่องของพ่อแม่มึงแล้วที่ต้องหนักใจต่อไปครับพี่น้องๆๆๆๆ

โดย: ทบ.49 เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 125.24.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ก็จริงอย่างที่คุณว่านะค่ะ น้อยคนที่จะนึกถึงทหารแต่สำหรับฉันแล้วทหารมีความสำคัญกับประเทศมาก ถึงใครไม่เห็นไม่รับรู้ความรู้สึกของพวกเค้า แต่ฉันคนนึงละที่อยากจะบอกว่าขอบคุณ พลทหารทั้งหลายที่เสียสละเพื่อประเทศชาติ ขอบคุณจริง ๆ ค่ะ

โดย: อยากเห็นประเทศไทยสงบสุข เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 115.67.150.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

เอานักรบศรีวิชัยไปช่วยดิเก่งไม่ใช่เหรอให้มัพกระเบิดปิงปองไปด้วย :em19

โดย: เด็กหอวัง เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 124.122.212.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

เปงกำลังใจให้ทหารที่ทำงานอยู่ 3 จชต. ทุกคนค่ะ รู้ว่าเหนือย และอันตรายมาก ๆ พ่อก็อยู่ใต้..ขอให้สงบสุขเร็ว ๆ จะได้มาอยู่กันครบ ครอบครัวซะที..
เวลาดูข่าวก็ต้องคอยลุ้นชื่อ ผู้เสียชีวิต และบาดเจ็บ..อยู่ตลอดเวลา.. emoticon

โดย: yo_za เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 203.113.86.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

พลทหารคือผู้เสียสละอย่างยิ่ง ขอบคุณที่ช่วยปกป้องประเทศชาติ ให้เราได้อยู่กันอย่างสบาย emoticon

โดย: เคยมาก่อน เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 210.86.135.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ทหารไปลุยอย่างนี่นะ มันยังโกงพวกออกไปเสียสละอีก กำ ทำไหมทหารไม่ปฎิวัติกันเองก่อนก่อนจะออกมาซ่า กับการเมือง ว่าแต่เขาอีเหง่าเป้นเอง กรูละเซ้งสังคมไทยจิง

โดย: TarlMay เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 124.120.156.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

วันที่ปราบม๊อบถึงเพิ่งเห็น รถตำรวจทหารที่ขนกำลังพลไปลงพื้นที่นะครับ โคตรเก่าเลย แย่ยิ่งกว่ารถเมล์เสียอีก นี่หรือครับที่เอางบกองทัพไปใช้เป็นหมื่นๆล้าน สงสัยระดับผู้ใหญ่จะกินกันซะจนยุทโธปกรณ์ต่างๆมันแย่ๆมากๆ สงสารทหารเด็กๆนะ ผู้ใหญ่มันโกงเงินซื้ออาวุธจะจนแย่แบบนี้ จะเอาไปสู้กับใครได้ ไปตายฟรีๆชัดๆ

พอสงสารทหารตำรวจผู้น้อยเสร็จ ก็สงสารตัวเองในฐานะประชาชนผู้เสียภาษีไปให้คนมีปืนคนมีอำนาจโกงนะ ผมว่าก็โกงทั้งโคตรและโคตรโกงไม่ต่างจากนักการเมือง แถมยังน่าเกลียดกว่านะ คือ ด่าว่านักการเมืองโกง เพื่อที่จะหาโอกาสปฏิวัติ แล้วโกงพอๆกันหรือมากกว่าอีกต่างหาก

โดย: ลูกคนกลาง เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 117.47.228.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ไม่เกินความจริงอย่างที่ หลายๆคนพุดครับ พุดเอามันส์ เฉยๆ

เพื่อนผมไปกลับมาทหารเกณท์ มันเล่าว่าส่วนใหย่เค้าจะเซฟๆในที่ปลอดภัยบ้างเหมือนกัน อีกอย่างเค้าก็ยังมีเสื้อเกราะ ที่ฟังเพื่อนเล่า มันแค่บอกว่า ทหารไทยสู้ได้อยุ่แล้ว แต่มันคล้ายว่า ทหารไทยอยุ่ที่สว่างมันอยุ่ที่มึดเท่านั้น

แต่ยังไง ก็ ขอบคุณ จขกท นะครับ ให้รู้ว่า หทารภาคใต้ ลำบากเสี่ยงตายแค่ไหน

โดย: เบื่อควายแดง เมื่อไรจะต้อนไปให้หมด เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 124.121.162.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

เป็นกำลังใจให้ครับ เนื้อเรื่องเกินจริงแต่ก็มาจากเรื่อง
เกินจริงเพื่อให้น่าอ่านไม่เสียหายครับ ส่วนคนที่จ้องแต่จะจับผิดก็ทุกข์ต่อไปเถอะนะ

โดย: wabi zabi เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 58.137.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ความรุนแรงในพื้นที่เป็นเรื่องจริงนะ แต่วิธีการเล่าทำให้ดูอังการน่าตื่นเต้น
พอดีเมื่อช่วงต้นปีเพิ่งไปแถวนั้นมา คน กทม.ไม่รู้หรอกว่ามันรุนแรงแรงแต่ดูจากปริมาณลวดหนาม บังเกอร์ กองทหารลาดตะเวน และคำบอกเล่าของคนในพื้นที่แล้ว สถานการณ์ไม่ได้เกินจริงเลย คิดดูและกันมีทหารยืนถือปืนหน้าห้องตรวจในโรงบาล แถมมีกลุ่มทหารและรถถังอยู่หน้าโรงบาลด้วยนะ

โดย: ไปมาแว้ว เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 203.147.36.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

N : โหยพี่ปลงแล้ว ไปนี่ต้องไปแบบไม่คิดว่าจะรอดไม่งั้นเครียด นี่เค้าให้กลับมาพักผ่อนแล้วก็ฝึกอีกหน่อย
เดี๋ยวก็ลงไปลุยกะพวกแม่ngต่อตอนนี้ผมยิงไรเฟิลให้มันโค้งได้แล้วนะพี่ เจ๋งมะ

อันนี้โม้ชัวร์

ปืนออกมาเพื่อให้เกิดความย้ำสุด
เกลียวภายในปืน ทำขึ้นมาเพื่อให้ลูกปืนหมุน เพื่อลดแรงเสียดทานจากอากาศ เพื้อป้องกันลูกปืนแฉลบ แบนออกจากวิถียิง

ดังนั้น ปืนไหนยิงแล้วลูกปืนมันเกดิดเบี้ยวหรือโค้งออกมา แปรว่า ปืนนั้นไม่ได้มาตราฐาน

โดย: 11 เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 192.168.159.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

สงสารพี่ๆทหารภาคใต้มากก็ขอเปงกำลังใจให้พี่ๆทุกคนน่ะค่ะรักทุกคน

โดย: สาวปัตตานี เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 124.121.111.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

แค่..เรื่องเล่าเอามันส์

โดย: จ่าทัศน์ เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 222.123.174.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ทหารที่สลายม๊อปแดงอะ เก่งโคตเลย น่าจะขนไปทางใต้ให้หมดเลยนะ.. หรือว่าเก่งกับคนมือเป่า+ไม้หน้าสาม ?

ปล. ลุยเลย ทหารไทย ไป๊!!! emoticon emoticon

โดย: นศ. เมคคราฯปทุมวัน เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 125.24.43.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ดีค่ะ เราว่าน่าจะเวิร์คนะ ไม่รู้นะเวลาดูข่าว ที่เดี๋ยวนี้หลายภาคก็มีแต่เรื่องขัดแย้งรุนแรง แต่เราก็คิดแต่เรื่องเหล่าทหารที่อยู่ใต้มากกว่า แม้บางวันจะไม่ค่อยมีข่าวเลย เราก็คิดว่าเค้าคงไม่ได้อยู่สบายหรอกถึงไม่มีข่าว ถ้าคนในครอบครัวเราถูกส่งไปใต้เราก็คงจะเป็นห่วงมาก ๆ บางวันที่เราใช้ชีวิตแบบไร้สาระก็จะคิดเปรียบเทียบกับทหารที่ใต้ มันแตกต่างมากเลย เราใช้ชีวิตแบบสบาย ไม่เครียด ไม่ต้องกลัวอะไร แต่ทหารที่ใต้เค้าไม่ได้เป็นแบบเรา มันทำให้เราพยายามจะใช้ชีวิตให้มีสาระ เราคิดว่ามันสมองบ้านเราทางด้านเทคโนโลยีมีนะ ถ้าคิดหาเทคโนโลยีที่จะเซฟชีวิตพวกเค้าได้คงจะดีไม่น้อย พวกเค้าเป็นข้อเตือนสติเราให้ตั้งใจเรียน แต่เรามันไม่เก่งขนาดนั้นสิ ตอนนี้ที่เราทำได้เร็วที่สุด ก็คงจะส่งแรงใจไปให้เหล่าทหารทุก ๆ คนนะคะ เราดีใจมากเลยที่จะมีคนนำความรู้สึกนึกคิดเราฝากไปถึงพวกคุณ พวกคุณที่ทำให้เรารู้สึกอุ่นใจ ปลอดภัย พวกคุณที่ช่วยรักษาแผ่นดินไว้ให้คนไทยจริง ๆ พวกคุณต่างหากที่ทำเพื่อแผ่นดิน ขอให้ความดี ความกล้าหาญและสิ่งศักดิ์สิทธ์คุ้มครองพวกคุณคะ ขอบคุณพวกคุณอีกครั้งนะคะ

โดย: beam เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 09 IP IP: 202.176.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ไม่เจอกับตัวเองไม่รู้หรอก

ข่าวมันไม่ออกอะจริงๆ ตายกันทุกวัน

เป็นกำลังใจให้ทหารนะครับ

โดย: AFK เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 125.27.192.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

คห.8 ,11 ครับ

ที่ผมว่าเกินจริงก็เพราะผมเป็นพลทหารอยู่ตอนนี้ไงครับ
นี่ก็ออกสนามมาเกือบปีแล้ว และก็อยู่ในพื้นที่สีแดงด้วย
สิทธิก็ได้ตามปกติ เหตุการณ์ก็ไม่ได้เลวร้ายมากมายอย่างที่ว่า แต่ก็ยังมีคนที่เป็นผู้ก่อเหตุอยู่ และเพื่อนพลทหารส่วนใหญ่ที่ออกไปพักมากกว่า ที่ชอบโม้จนเกินจริงเพื่อให้เห็นว่ากรูเป็นฮีโร่ เวลาก็พอมีว่างพอที่จะมาตอบกระทู้ในเน็ตนี่ไงครับ

โดย: yui เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ยังไงก็ขอเป็นกำลังใจให้ทหารหาญทุกคนนะคะ ที่ยอมเสี่ยงเอาชีวิตเข้าแลกเพื่อประเทศชาติ ขอให้ปลอดภัยกลับบ้านนะคะ emoticon

โดย: จอย เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 85.144.229.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ไม่เกินจริงเลยครับ

เสื้อเกราะที่ทหารไทยใส่นั้นกันกระสุน Ak47 ไม่ได้แน่นอน แล้วก็กันการยิงเข้าชายโครงไม่ได้ด้วย เพราะตัวเกราะกันได้แต่ด้านหน้า เสื้อเกราะทหารไทยส่วนมากไม่เกินlevel 2 หรอก

กระสุนก็เอาไปได้แค่นั้นจริงๆ เพราะขืน Basic load ไป ๘ ซองกระสุนวิ่งเข้าที่กำบังช้า ก็โดนพวกใช้Ak47ยิง1-2เข้าคอนั่นแหละครับ เพราะพวกซุ่มโจมตีเขามีที่ซุ่มและเล็ง

ส่วนทหารที่ถูกซุ่มก็ไม่มีเวลาเล็งได้แต่ยิงสวนกดๆไปก่อน

บางอย่างเพื่อนบางคนอาจเล่าไม่ออกหรอกครับ ของแบบนี้มันขึ้นอยู่กับคนที่ถ่ายทอดนะ

โดย: สมัญตาจักษุ เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

โม้เกินจิง
ผมก้อมีเพื่อนที่เปงทหาร
ลงไปใต้เหมือนกันไม่เหงมานเล่าแบบนั้นเลย

เล่าเกินจิง เกินไป

โดย: อิอิอิ เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 125.25.197.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

พวกทหารฮีโร่ที่เก่งสลายม็อบแดงนะ ส่งลงใต้ให้หมดกับคนไทยละเก่งกันจริง

โดย: ผบ ทบ. เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 117.47.54.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ขำตาย ..

โดย: แดงทั้งแท่ง เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 61.7.137.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

เกินจริงไป... ผมก็มีคนรู้จักไปลงพื้นที่ ไม่เห็นมันบอกแบบนี้เลย

เค้าเล่นแต่ซุ่ม แล้วรุมตี /เวลาทหารไปไหนก็ไปกันเยอะๆ

โดย: lol~ เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 58.8.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

นี่แหละพวกngแดง เพราะไอ้เหลียมสั่งการ

โดย: Rmah เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 124.120.212.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ขอคารวะด้วยใจจริงพี่น้อง สักวันถ้ามีโอกาส เราอาจจะได้ร่วมรบด้วยกัน

โดย: ชาย ฉิมพลี เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 58.9.218.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

อ้อ ลืม ขอให้พระคุ้มครองทหารทุกคนครับ

โดย: คนโรคจิต เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 58.10.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

แทนที่คนไทยจะช่วยกันปกป้องประเทศจากศัตรูภายนอก กลับมาทะเลาะกันเอง เศร้าใจครับ ยอมลงๆให้กันบ้างฟังฝ่ายตรงข้ามบ้าง น่าจะดี แต่อย่ายอมให้คนโกงกินครับ แค่นั้นละ

โดย: คนโรคจิต เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 58.10.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ขอคารวะด้วยใจจริง แด่ผู้กล้าปกป้องแผ่นดินดัวยชีวิต แต่ขอสาปส่งผู้ที่ไร้ยางอายที่กล้าฉีกกฏหมายของประเทศแล้วนิรโทษกรรมให้ตัวเอง แล้วบอกประชาชนว่าเพื่อความมั่นคง

โดย: ธนบุรี เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 119.31.50.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

เมื่อหน้าที่บีบบังคับเราก้อต้องทำ

ถึงจะรู้ว่าอันตรายแค่ไหนก้อตาม

สู้ๆ ค๊าฟ

โดย: รับทราบ เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 125.27.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ข้าน้อยขอคารวะ เป็นกำลังใจ้นะครับสู้ๆครับ

โดย: pop เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 222.123.112.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ขอเป็นกำลังใจให้พวกคุณที่เป็นคนเสียสละดูแล
ประเทศให้ปลอดภัย สงบสุข ขออำนาจองค์พระสยามเทวาธิราชช่วยคุ้มครองชีวิตผู้บริสุทธิ์ทั้งชาวบ้านและทหารกล้าให้ปลอดภัยด้วยค่ะ

โดย: คนเมืองนนท์ เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 125.24.36.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ขอเป็นกำลังใจให้นะ นักรบผู้เสียสละ

คนในเมืองเค้าไม่รู้หรอกว่าพวกคุณ ลำบากแค่ไหน

ต้องเสี่ยงตาย เพื่อปกป่องแผ่นดินไทย

ขอคาราวะ

โดย: ชมจันทร์ เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 58.136.52.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

ไอ้คนที่ว่าเกินจริง เมิงก็ลองไปอยู่ที่บ้านกุดูสิ แล้วก็หาทหารสักคน มานั่งคุยกันดู แล้วเมิงจะรู้ว่า ไม่มีอะไรเกินจริง

พวกลงพื้นที่สีแดงที เห็นกลับมาไม่ถึงครึ่งด้วยซ้ำ แต่ข่าวแม่งไม่ลงหรอก ความลำบาก ความเจ็บปวดพวกนี้น่ะ

ส่วนไอ้พวกบ้าที่เอาแต่ทำสงครามประสาท ความขัดแย้งด้านการเมือง กุอยากให้พวกเมิงลงไปอยู่ในพื้นที่ดูบ้าง เผื่อจะสำนึกว่าแผ่นดินไทย ลำบากแค่ไหนกว่าจะปกป้องมาได้

โดย: SirGenii เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 120.32.249.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : คำพูด ของทหาร 3จังหวัดชายแดนภาคใต้

จริง บ้าง ไม่ จริง บ้าง

ผม เห็น บท ความนี้ มาเป็น ปี แ้ล้ว

มัน ยัง อยู่ อีก

555

โดย: สมิงขาว เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 09 IP IP: 167.247.219.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111