เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

อยาก ถามว่า คนที่จบปตรี(ม ขอรัฐบาลแห่งหนึ่ง) แล้ว เอา วุฒิ ปตรีไป สมัคร เทียบโอนที่เรียน ราม  คณะ อื่น อยาก รู้ว่า การเทียบโอน นั้น ใบ ปตรี ที่เรา จบ อยู่แล้วนั้น มัน จะ โดนเทียบโอนไปแล้ว เรา จะได้ วุฒิ ปตรี ที่ จบ มาแล้ว นั้น ใช่ในการทำงานได้หรือเปล่า ....เห็นมีคนบอกว่า ถ้าเอาวุฒิ ป ตรีไป สมัคร มันจะได้ หน่วย พวกวิชาพื้นฐาน.. แต่ วุฒิ ปตรี ที่เราจบนั้นก็ ยังสามารถใช่ได้อยู่ จริงไหมหรอคับ ขอบคุณ ที่ตอบคำถาม คับ
รูป JInopmui
โดย: JInopmui
ตั้งเมื่อ: 12 พ.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 7 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

เรียน จขกท.ครับ คือผมไม่ทราบนะว่าคุณจะเรียนสาขาไหน คณะอะไร เพราะแต่ละคณะมีหลักเกณฑ์การเทียบโอนไม่เหมือนกันครับต่างกัน แนะนำ 2ช่องทางนะครับ
1.ดูในwww.ru.ac.th นะครับ เลือกคู่มือการสมัครนักศึกษา ปี2552 ในคู่มือจะบอกหลักเกณฑ์การเทียบโอนไว้หมดแล้วนะครับ
2.โทรสอบถามที่คณะที่คุณจะสมัครครับ
วุฒิที่คุณจบมานะครับ ม.เค้าเอาแค่รายวิชาไปเทียบให้ครับ เค้าไม่ได้เอาวุฒิคุณไปเปลี่ยนแปลงครับ เค้าเอาสำเนาไปครับ
หน่วยงานที่จะเปลี่ยนแปลงหรือถอดปริญญาคุณได้คือ มหาวิทยาลัยที่คุณจบมาเท่านั้นครับตามระเบียบของเค้า

โดย: xxx เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 125.24.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

อ่อ เป็นความรู้ใหม่

ขอบคุณทุกคนด้วยครับ

โดย: NuTTeNN เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 58.136.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

คับ ผม จบ ปตรี มาแล้ว 1 ใบ นะคับเลยมา เทียบโอนเรียน

โดย: Jinaomi เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 222.123.172.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

ได้หมดครับ จะซื้อปริญญายังได้เลย ถ้าคุณมีตังค์เยอะพอ เหมือนไอเหลิมไงครับ จบ ดร. มาเฉยเลย ทั้งๆ ที่ ปอสี่ ไม่รู้จะจบหรือเป่า

โดย: กกก เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 124.120.231.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

เรียน จขกท ครับ ผมงงกับสิ่งที่คุณไม่เข้าใจนะครับ คุณ จบ ป.ตรีแล้วหรอ

โดย: xxx เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 125.24.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

ใช้ได้ค่ะ ในวิชาพื้นฐานเช่น วิชากลุ่มสังคมศึกษา กลุ่มภาษาศาสตร์
มันขึ้นอยู่กับว่า คุณลงเรียนคณะที่ใกล้เคียงกันแค่ไหน
ถ้าอย่างเรียนสาย บริหาร มาก่อนแล้วไปต่อบริหาร อีก ก็เทียบโอนได้เยอะ แต่ถ้าคุณเรียนสายวิศวะ มาแล้วมาโอนนิต่ศาสตร์ แบบนี้ก็โอนได้น้อยหน่อย ตามนั้นค่ะ
ถ้าอยากรู้ว่า โอนได้กี่หน่วย อะไรบ้าง แนะให้ไปดูในหลักสูตรการศึกษาของคณะที่คุณจะลงก่อนค่ะ ว่าคุณจะเรียนวิชาอะไรบ้าง ตอนเราไปสมัคร เค้าบอกเลยว่าโอนวิชาอะไรได้บ้าง มันง่ายกับการวางแผนการเรียนด้วยค่ะ
คห. 1 คะ วิชาที่ลงเรียนไป ติดตัวไปถึง 20 ปีค่ะ (ม.รัฐนะคะ ม.เอกชนเราไม่ทราบ) ที่เราเรียน ไม่หายไปไหน สามารถเทียบโอนได้ตลอดค่ะ ไม่มีการจบแล้วจบเลย แม้เรียนยังไม่จบก็โอนได้ค่ะ เพราะเราเรียนผ่านวิชานั้นๆแล้ว แต่จะเทียบโอนได้หรือไม่ขึ้นอยู่กับสถาบันที่ไปศึกษาต่อค่ะ ว่าให้โอนได้มากน้อยแค่ไหน

โดย: ^^ เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 118.173.130.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เรื่องการเทียบโอนหน่วยของ ราม สำหรับคนจบปตรีแล้วคับ

ได้ด้วยหรอครับ
เคยได้ยินมาว่า ถ้าจบแล้วก็คือจบเลย ปริญญาใบนั้นไม่สามารถไปเทียบที่ไหนได้เพราะถือว่าจบการศึกษาแล้ว

โดย: NuTTeNN เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 124.121.180.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111