คียาภัทร แปลว่าอะไร หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » คียาภัทร แปลว่าอะไร

รูป 001
โดย: 001
ตั้งเมื่อ: 13 พ.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 8 : คียาภัทร แปลว่าอะไร

emoticonthisแปลว่าไรอะ emoticon :

โดย: มะเหมี่ยรัก........ เขียนเมื่อ 21 พ.ค. 09 IP IP: 58.9.69.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : คียาภัทร แปลว่าอะไร

หลักจากไปค้นในพจนานุกรมสันสกฤตแล้ว ก็หาความหมายไม่เจอ เจอแต่ คีตะ ตีตา ฯลฯ แต่ไม่เจอ คียะ เลย สงสัยอยู่ว่าจะมีความหมายว่าอย่างไร เสียงมันเพราะ แต่หาความหมายที่มาที่ไปไม่ได้ เลือกชื่ออย่างอื่นเถอะนะครับ

โดย: Rui เขียนเมื่อ 16 พ.ค. 09 IP IP: 58.137.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : คียาภัทร แปลว่าอะไร

เห็นด้วยกะเบอร์ 1

โดย: ทั่นจนแดกไก่ เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 222.123.39.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : คียาภัทร แปลว่าอะไร

น่าจะแยกศัพท์ได้เป็น ตียะ หรือ คียา กับคำว่า ภัทร นะครับ
คียะ หรือ คียา นี่ไม่แน่ใจว่าเป็น บาลี หรือ สันสกฤต เดี๋ยวขอไปเช็คกับพจนานุกรมที่บ้านก่อนนะครับ

ส่วน ภัทร (อ่าน พัด-ทะ-ระ ตามรูปศัพท์เดิม แต่ในที่นี้คงอ่านว่า พัด เฉยๆ ก็ได้ครับ) เป็นภาษาสันสกฤต (บาลีเขียน ภัทท อ่าน พัด-ทะ หรือ พัด ตามแบบไทย) แปลว่า ดี ประเสริฐ ครับ อย่างเช่น ภัทรกัลป์ ก็แปลว่า กัลป์ที่ดี กัลป์ที่ประเสริฐ (เพราะมีพระพุทธเจ้ามาตรัสรู้ถึงห้าพระองค์ด้วยกัน)

โดย: Rui เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 203.158.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : คียาภัทร แปลว่าอะไร

ผู้เจริญ

โดย: ฟ้า เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 09 IP IP: 124.121.216.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111