ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

พอดีสงกรานต์ จะกลับบ้าน อ่ะ จะเอาไปกินกะมะม่วงครับ ขอสูตรหน่อยน๊า

พอดีไม่รู้ว่า ที่สวนของผมยังมีมะม่วงอยู่หรือเปล่า สวนของผม มีทั้งมะม่วง และผลไม้นานาพันธ์

ผมมีคนเฝ้าสวนด้วย แต่ ผม ต้องออกไปเอาตอนกลางคืน เพราะว่า ไปตอนกลางวัน  เดี๋ยวคนเฝ้าสวน ผมจะเห็นเข้า

อันตราย อาจจะโดนปืนยิงได้ ไม่คุ้มนะ ผมชอบ อะไรที่ ตื่นเต้นแบบนี้ล่ะ

อ้อ ปล. ผมหารถกลับบ้านยังไม่ได้ ทั่นใดใจบุญ จะให้ผมติดรถกลับบ้านช่วงสงกรานต์ จะเป็นพระคุณอย่างสูง

บ้านผมอยู่ นครสวรรค์ครับ ใครผ่าน  รับผมได้นะ เหอๆๆๆ 

ตั้งเมื่อ: 2 เม.ย. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 22 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

สูตรนำปลาหวานชาวปักษ์ใต้ของแท้ใส่ พริก กะปิ หอมแดง นำปลา นำตาลปี๊บ กุ้งฝอย ถึงจะอร่อยจ๊ะ

โดย: ดาด้า เขียนเมื่อ 9 มี.ค. 09 IP IP: 202.41.187.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ง่ายๆ ก็ใส่พริก กะปิ นำปลา นำตาลปี๊บ หอมแดง กุ้งแห้ง แค่เนี้ยค่ะ

โดย: น้องลูกแพร์ เขียนเมื่อ 9 มี.ค. 09 IP IP: 202.41.187.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

039361036

โดย: kokozuza เขียนเมื่อ 26 ส.ค. 08 IP IP: 192.168.0.229, 61.7.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ขอบคุณทุกท่านที่ให้สูตรมานะครับ เมื่อคืนกลับไปลองทำ เคี่ยวน้ำตาล แล้วใส่กระปิ ใส่หอมแดง ว้าว กินหอมเหลือหลาย เสร็จแล้ว เทใส่โหลเก็บไว้ มีคนบอกว่า ถ้าเก็บไว้ค้างคืนจะอร่อยมาก ปรากฏว่าเทโดน มือแดงเลยอ่ะ 555+

สำหรับไอ้พวกบ้า ปัญญาอ่อนที่ให้สูตร ที่มันไม่เกี่ยว กับน้ำปลาหวานมา เข้าใจว่ามัน โรคจิต ยังตามกรูมาถึงเก็บตกอีก

รินจ๋า สงกรานต์ ไปนั่งกิน มะม่วงด้วยกันนะ อิอิ

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 3 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.234.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ท่านผู้ใดสนใจหาแหล่งสินเชื่อบ้าน ดอกเบี้ยร้อยละ 6.25% คงที่ตอลดสัญญาการผ่อนบ้าน ติดต่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ คุณเปิ้ล 08-689997เก้าสี่

โดย: 11 เขียนเมื่อ 3 เม.ย. 08 IP IP: 58.64.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

เพิ่มเติมค่ะ เค้าลงให้ไม่หมดค่ะ

มีเคล็ด(ไม่)ลับมาฝากค่ะ

ทำยังไงให้มะม่วงที่มาทานกับน้ำปลาหวานให้กรอบ อร่อย คำตอบอยู่ที่นี่ ง่ายนิดเดียวเองค่ะ

เตรียมน้ำใส่น้ำแข็งในภาชนะ ปอกเปลือกมะม่วง นำมะม่วงไปใส่ในน้ำแข็งที่เราเตรียม ประมาณ 20 นาที นำขึ้นมาหั่นเป็นชิ้นๆ แค่นี้ คุณก็ได้อร่อยกับมะม่วงกรอบแสนอร่อยคู่กับน้ำปลาหวานแล้วล่ะค่ะ ขอบอกขอบอก

ปล.นำขึ้นมาจากน้ำที่แช่ไว้ควรหั่นแล้วก็ทานเลยนะคะ ไม่ใช่หั่นไว้เป็นชั่วโมงแล้ว เพิ่งจะทาน เดี๋ยวมันจะไม่กรอบนะคะ จะมาว่าเด็กวุ่นวายไม่ได้นะคะ 555555555555+

โดย: เด็กวุ่นวาย(จอมแสบ) เขียนเมื่อ 3 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

น้ำปลาหวาน สูตรเด็กวุ่นวาย(ขโมยแม่ค้า)555+

สตรูนี้จำมาจากแม่ค้าขายผลไม้ที่โรงเรียนเก่าค่ะ ชิมแล้วก็รู้ว่าเค้าใส่อะไรบ้างเลยลองทำดูสรุปว่าเหมือนกันเลยค่ะ ก็เลยเอามาแบ่งปันค่ะ

ส่วนผสม

1.น้ำปลา

2.น้ำตาลปิ๊ป

3.น้ำตาลทราย

4.พริกขี้หนูซอย

5.หอมแดงซอย
6..พริกป่นคั่ว(ถ้าคั่วเองจะหอมมากๆเลยค่ะ)

7.น้ำเปล่าเล็กน้อย

8.กุ้งแห้งป่น

(ส่วนผสมทุกอย่างกะปริมาณเอาเองนะคะ ว่าจะทำมากน้อยเพียงใด)

วิธีทำ

เทน้ำปลาและน้ำเปล่าเล็กน้อยใส่ภาชนะที่เราเตรียมไว้ ตั้งบนเตาไฟระดับกลางนะคะ ใส่น้ำตาลปิ๊ปและน้ำตาลทรายลงไปค่ะ เคี่ยวไปเรื่อยๆให้สังเกต สีของน้ำปลาว่าเปลี่ยนเป็นสีน้ำตาลอ่อนหรือยังค่ะ แต่ต้องเคี่ยวให้เหนียวๆด้วยนะคะ ก็ประมาณเกือบ 30 นาที ค่ะ ชิมรสตามใจชอบค่ะ ของเด็กวุ่นวายจะหวานนำมากกว่าค่ะ พอได้ที่ก็ปิดไฟเลยค่ะ แล้วใส่กุ้งแห้งป่น พริกขี้หนูซอย หอมแดงซอย พริกแห้งคั่วค่ะ พูดแล้วน้ำลายไยย ค่ะ 55555555

มีเคล็ด(ไม่)ลับมาฝากค่ะ

ทำยังไงให้มะม่วงที่มาทานกับน้ำปลาหวานให้กรอบ อร่อย

โดย: เด็กวุ่นวาย(จอมแสบ) เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ใช่ค่ะ กะปิเหาะอร่อยค่ะ ทำประจำค่ะ กะปิคลองโคนนี่อร่อยมากๆค่ะ บ้านคุณยายเคยอยู่ที่นั้นค่ะ อิอิอิ

โดย: เด็กวุ่นวาย(จอมแสบ) เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

สูตรป๋า เฟอร์กี้ อร่อยกว่าคับมาย

อิอิ...

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 222.123.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

สูตร 4-4-2 ดิ ราฟาบอกว่าอร่อย...666+

โดย: ไมน์ฮันเตอร์... เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

อย่าลืมใส่ขี้จิ้งจก แล้วจะอร่อยเหาะ

เหาะออกนอกโลกเลย

กร๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย: NuTTeNN เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 125.24.208.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

สูตรกะปิเหาะสิ อร่อยเด็ดกว่าน้ำปลาหวานอีก ถ้าไม่เกลียดกลิ่นกะปินะ ต้องเป้นกะปิคลองโคนเท่านั้นนะ อย่างดี ใส่หอมแดงซอย น้ำมะนาวหน่อย ชูรสนิด กุ้งแห้งเยอะ ๆ พริกหั่น โอ้โห สุดยอด ลองไปทำกินดู รับรองจะติดใจกว่าน้ำปลาหวานอีก

โดย: pp เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 61.7.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

โห พรหล้า สงกรานต์ ไปนครสวรรค์ด้วยได้ป่าว

จะไปกิน มะม่วงน้ำปลาหวาน อิอิ

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 125.24.179.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

กรูมีแต่สูตรมะม่วงไว้กินกับน้ำปลาหวาน

โดย: โหน่งศักดิ์ เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 61.7.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

อิ อิ คห.2 + คห.7 เดี๋ยวจะลองเอาไปทำมั่ง

โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ส่วนผสม
1.ปลาย่าง (ปลาช่อนเอาครึ่งตัว ถ้าเป็นปลาตัวเล็กๆพวกปลาสร้อยจะหอมกว่า)
2.กระเทียม 1 หัว
3.พริกขี้หนูแห้ง
4.น้ำตาลปีบ
5.เกลือ หรือ น้ำปลา
6..น้ำต้มสุก
วิธีทำ
1.ตำพริกขี้หนูแห้งให้ป่น แล้วใส่ปลาย่าง และกระเทียมลงไปลงไปตำ
2.เมื่อส่วนผสมทั้งหมดละเอียดและเข้ากันพอใส่น้ำตาลปีบลงไป
3.ใส่น้ำปลาลงไปชิมรสตามชอบ แต่ถ้าไม่ชอบกลิ่นน้ำปลาเพราะอาจมีกลิ่นเหม็นคาวก็ใส่เกลือลงไปนิดหน่อย แล้วใส่น้ำสุกพอประมาณ

โดย: อันปังโกะ เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 58.147.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

แล้วถ้ามึงกลับไปพร้อม น้ำพริก ของมึงเนี๊ยะ

แล้วต้นมะม่วงมึงโดนโค่นแล้วอ่ะ ?

จะเอาไรมาจิ้มกินแทนว่ะ
เอาแห้ว ดีไม๊ แอนฟิลด์ มีเยอะดี

ก๊ากๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 222.123.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ความเห็นที่ 2 ขาดกุ้งแห้งหละ

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 58.64.103.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ไม่ยิงทำมะดานะหมอก ต้องค่อยๆแอบๆย่องเข้าไปด้วย
ขอบคุณครับ คุณแหล่มเลย เดี๋ยวจะไปลองทำ
พอดีลองทำดูแล้วเมื่อคืนมันไม่เวิร์ค เลยมาขอสูตรน่ะ

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.232.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

ไอ่คนสวนมึงนี่ ปีนเกลียวเนอะ เจ้าของสวนมันยังยิง ...

ความคิดเห็นที่ 2 : ขอสูตร น้ำพริกกะปิปลาหวานหน่อยครับ จะไปกินกะมะม่วงอ่ะ

1. น้ำตาลปี๊บ
2. น้ำปลา
3. หอมซอย พริกซอย
4. กะปิ (ไม่ใส่ก็ได้นะ...)

วิธีทำ
1. ใส่น้ำตาลปี๊บไว้ในชาม แล้วก็บีบน้ำปลาใส่ลงไปพอประมาณก่อน ให้พอละลายน้ำตาลปี๊บเป็นน้ำได้ก็พอ ใส่กะปิไปนิดนึง จะช่วยอร่อยขึ้น
2. ชิมดูก่อนว่า หวานหรือเค็มไปหรือเปล่า ถ้าหวานก็เติมน้ำปลาลงไป ค่อยๆ เติมไปเรื่อยๆ จนได้รสกลมกล่อม ถ้าเค็มก็เติมน้ำตาลปี๊บลงไป ชิมดูให้เหมือนกับรสชาดที่เคยกินง่ะ
3. ใส่หอมซอย กับพริกซอย ลงไป แล้วก็ชิมอีกทีนะ

ปล. น้ำปลาหวานนะ ทำแล้วแช่ตู้เย็นซักประมาณ 1 วันนะ จะอร่อยมาก เพราะตอนที่ทำตอนแรกน้ำตาลปี๊บมันยังไม่คืนตัว รสจะไม่ค่อยเข้าที่เท่าไหร่

ลองกินเหลือดูซิ แล้วแช่ไว้ในตู้เย็นนะ วันต่อมาเอาออกมากินนะ จะอร่อยมากๆ

โดย: แหล่มเลย เขียนเมื่อ 2 เม.ย. 08 IP IP: 58.8.204.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111