คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ หมวด » เทคโนโลยี » คอมพิวเตอร์ » คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

คอมเจ๊งมาอาทิตย์นึงแล้วขอสรุปอาการดังนี้ครับ คอมผมเวลาเปิดได้ไม่เกิน1นาทีจะดับแล้วจะติดใหม่แต่ที่นี้จะติดแค่แค่1-2วิ ก็จะดับเป็นอย่างนี้ไปเรื่อยๆจนกว่าจะปิดสวิสpsu แต่ถ้าโชคดีสุดๆก็จะเปิดได้ไม่เกิน10นาทีแล้วถึงดับ ผมเลยยกคอมไปร้านที่ผมซื้อที่พันทิพก็ใช้ได้ไม่มีดับ ช่างก็ใช้โปรแกรมเทสฮาดแวหมดทุกตัวแล้วไม่มีปัญหา แต่พอกลับมาบ้านก็ติดแล้วดับอีก วันต่อมาผมก็ยกไปที่ร้านเดิมเครื่องก็ติดดีไม่มีปัญหาแต่ครั้งนี้พัดลมการ์ด จอไม่หมุนเลยไปเคลม พอกลับบ้านคอมก็ติดแล้วดับเหมือนเดิม ผมก็เลยไปหาร้านที่พันทิพก็ใช้ได้ปกติไม่มีดับ ช่างใช้โปรแกรมเทสฮาดแวก็ไม่มีปัญหา ผมเลยยกคอมกลับพอถึงบ้านก็เหมือนเดิมติดแล้วดับ ผม เลยยกคอมไปที่ร้านเน็ตข้างบ้านก็ติดแล้วดับเหมือนที่บ้านผม ผมเลยไปร้านซ่อมคอมชั้น5ที่พาต้าก็ติดแล้วดับเหมือนบ้านผมช่างบอกว่าเป็นที่ เมนบรอด ผมเลยไปร้านซ่อมอีกร้านก็ติดแล้วดับเหมือนกันผมเลยกลับบ้าน วันนี้ผมไปร้านเดิมที่พันทิพก็ปรากฏว่าคอมใช้ได้ดีไม่มีดับ เทสฮาดแวทุกตัวแล้ว ถามช่างช่างก็หมดปัญญาเพราะพอเอาไปที่ร้านมันก็ใช้ได้ช่างก็ไม่รู้จะทำยังไง พอกลับมาบ้านก็ติดแล้วดับเหมือนเดิม อยากให้ช่วยวิเคราะห์หน่อยครับว่าคอมผมมันเป็นบ้าอะไร
รูป คนมีกรรม
โดย: คนมีกรรม
ตั้งเมื่อ: 27 พ.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 14 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ลองดูสวิตช์อีกตัวครับ ...เคยมีอาการคล้ายๆอย่างนี้เหมือนกัน ...

โดย: 0.0.1. เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 09 IP IP: 124.120.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ปัญหานี้ผมเคยเป็นแต่ของผมเป้นเพราะ heat ซิง มันหลวม หรือหลุด ครับ

โดย: gf เขียนเมื่อ 11 มิ.ย. 09 IP IP: 203.144.180.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ลงosใหม่ค่ะ

โดย: nuuy เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 09 IP IP: 119.42.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

เช็คดูหลายๆๆอย่างครับ เริ่มจากปลั๊กที่บ้าน แน่นดีหรือเปล่า ความร้อน cpu สูงไฟหรือเปล่า ลองเฃ็ดแบบง่ายๆดูก่อนครับ เพราะไปที่ร้านบางที ที่ร้านมันเปิดฝาเครสทำให้ไม่ดับก็ได้ครับ ไม่ก็ลองหา psu มาเทสดูก่อนครับถ้าหายก็ค่อยเปลี่ย ลองเช็บแบบง่ายๆดูก่อนละกันครับ เดี๋ยวตายน้ำตื้นหละจบเลย ผมเจอมาเลายที่ละ ปลั๊กพ่วงที่บ้านลูกค้าหลวามติดๆดับๆ ยกมาให้ซ่อมไม่เป็นอะไรเลย

โดย: pantip เขียนเมื่อ 3 มิ.ย. 09 IP IP: 124.120.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

- เพาเวอร์ซัพพลายเสื่อม หรือ แรงไม่พอ
- เมนบอร์ดเจ๊ง [เครื่องดับบ่อยๆจะทำให้เมนบอร์ดเจ๊งได้]
ปัญหามันมาจากตัวอาร์ดแวรื แน่นอน โชะ!!!!

อาการพัดลมการ์ดจอไม่หมุนแสดงให้เห็นว่า เพาเวอร์ซัพพลายจ่ายไฟไม่เพียงพอ นะจ๊ะ
emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 30 พ.ค. 09 IP IP: 125.26.243.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ผมว่าคุณควรจะหา UPS เอาไว้สักตัวแล้วละครับ
รู้สึกว่า PSU ของคุณจะไม่สามารรองรับกระแสไฟฟ้าที่ผันแปรของที่บ้านคุณได้
กระแสไฟน่าจะไม่เรียบพอ ทำให้ PSU ตัด รีบทำครับช้าอาจทำตัวอื่นเสียหายไปด้วย

โดย: DUyou เขียนเมื่อ 30 พ.ค. 09 IP IP: 125.24.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

เปิดสอนฃ่อมคอมจ๋า
ดูลายละเอียดที่นี้
artanddesign.ac.th

โดย: artanddesign.ac.th เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 124.122.251.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ผมว่าน่าจะเป็นที่ไฟบ้านคุณตกนะ เพราะยกไปพันทิพย์ไม่เป็น แต่ยกไปร้านแถวบ้านคุณเป็น
หรือไม่งั้น เช็คร้านคอมแถวบ้าน ที่มันดับๆ อะ ให้เค้าทำให้เลย ว่ามันดับเพราะอะไร
ลองเปลี่ยน PSU ดี ๆ น่าจะพอได้อยู่

ปล เวลาเทส ที่พันทิพย์คุณเปิดนานรึป่าว

โดย: วิริยะ เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 117.47.34.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ผมเคยใช้ delux 450w ไม่ค่อยดีนะ ถ้ายี่ห้อโหดๆก้อ Cooler master , Enermax

โดย: lamones เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 58.8.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

เปลี่ยน PSU ใหม่ เอาของดี ลองDELUX 500Wดูสิ ไม่แพง
ผมเคยเป็นงมตั้งนาน สุดท้าย หลักๆเลย PSU ไฟไม่พอ emoticon

โดย: อาการเดิมๆ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 10.0.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

เคยเป็นอาการคล้ายๆแบบนี้ ถอดแรมมาขัดๆ

ก็ใช้ได้แหละ....

ไม่งั้นก็น่าจะเป็นที่ กระแสไฟแถวบ้านนาย & พาเวอร์ซัพพลาย

โดย: b1 เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.8.53.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

ลองเปลี่ยน เพาเวอร์ซัพพลาย ดูก่อนครับ

อาการนี้ น่าจะเกิดจากตัวนี้ล่ะ ลองดูล่ะกันนะ...

โดย: NHP เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 222.123.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : คอมติดแล้วดับช่วยด้วยครับ

อาการคอมฯ คุณเหมือนเราเลยค่ะ
รอผู้รู้มาตอบอยู่...เล่นคอมฯ ไม่ได้มา 2 อาทิตย์แล้ว

โดย: เซ็งเลย เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.136.48.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111