เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » กระดานความรัก » เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เรากับสามีคบกันก่อนแต่งงานถึง 10ปี  พอแต่งงานแล้วเราก็แยกกันอยู่เพราะหน้าที่การงาน  แต่สามีจะกลับทุกวันพุธ  และสามีจะกลับบ้านทุกวันศุกร์  พอแต่งงานก็มีลูกเลย  คลอดลูกคนแรกออกมาสามีก็น่ารัก  ช่วยดูแลลูกทุกอย่าง  ยกเว้นตอนกลางคืน  สามีจะไม่ช่วยดูลูกเลย  เพราะเค้าขี้เซา  บางครั้งเราเหนื่อย  เราก็หงุดหงิดบ้าง  เราไม่ใช่แม่บ้านที่อยู่บ้านรอสามีมาเลี้ยง  เราก็ทำงานนอกบ้านเหนื่อยเหมือนกัน   จนลูกโตได้ซักขวบ  เราตั้งท้องคนที่สอง  เราเริ่มเหนื่อยมากขึ้นเพราะต้องทำงานเลี้ยงลูก  แล้วก็ท้องโตด้วย  สามีไม่ค่อยช่วยทำงานแล้ว  เราต้องทำเองทุกอย่าง  และลูกก็ไม่ติดพ่อ  เราเหนื่อยมาก เริ่มเบื่อ  แต่ก็ต้องอดทน  จนลูกคนที่สองคลอดออกมา  ภาระเรายิ่งเพิ่มขึ้น  แต่สามีก็ยังทำตัวเหมือนเดิม   กลับมาบ้านวันพุธตอนเย็นๆ   แล้วก็ห่วงนอนเหมือนเดิม  มาถึงเล่นกับลูก  พอลูกหลับได้คนหนึ่ง  ก็นอนทั้งๆที่อีกคนยังไม่นอน  แล้วลูกก็ติดเราทั้ง สองคน  วันเสาร์อาทิตย์ก็หาเรื่องนอนลูกเดียว  บางครั้งก็หาข้ออ้างกลับไปทำงานทั้งวัน  ไม่ช่วยเราเลี้ยงลูก  คิดดูซิเราคนเดียว  งานก็ทำ   ลูกก็เลี้ยง  งานบ้านก็ทำ  สามีไม่เคยช่วย  ถึงช่วยก็ไม่เต็มที่  บางทีก็หงุดหงิดใส่เรา  ความหวานไม่เคยมีเลย  จนเราท้อ   แต่พอเค้ากลับบ้านไปเยี่ยมพ่อแม่   เค้าช่วยพ่อแม่ค้าทำงานทุกอย่าง  แต่เราก็ต้องเลี้ยงลูกเหมือนเดิม    จนเรามีความรู้สึกว่าเค้าไม่รักเราเท่าแม่เค้า  และเราก็ไม่ใช่ครอบครัวเค้า  เราเป็นคนละครอบครัว   เราเหนื่อย  เบื่อ  เราไม่มีเวลาเป็นของตัวเองเลย  เชื่อมั้ยบางครั้งเราต้องเอาใจสามี  ทั้งๆที่เหนื่อย  เงินซักบาทเราก็ไม่เคยได้จากเค้า  คำหวานซักคำจะพูดกับเราก็ไม่มี   แต่เราก็ต้องทนเพื่อลูก  เราไม่รู้จะทนได้นานซักแค่ไหน  บางทีเราก็คิดว่า  ชีวิตการแต่งงานของเราคงไม่รอด  แต่สามีของเราไม่มีคนอื่นหรอก  เรื่องนี้เราเชื่อได้  บางครั้งเราคิดนะว่าเป็นเวรกรรม  ตอนที่คบกันใหม่ๆเราเอาแต่ใจตัวเองมาก   ตอนนั้นเราทำตัวอย่างไร  ตอนนี้สามีเราก็ทำกับเราแบบเดียวที่เราเคยทำกับเค้า   ตอนนี้เราต้องทน  แต่ไม่รู้ว่าจะทนได้นานซักแค่ไหน  ความรักที่เคยมีให้กัน  มันก็น้อยลงทุกที  ไม่ใช่เฉพาะเราที่คิดไปเอง  เราคิดว่าสามีเราก็คงรู้สึกเหมือนกัน   ไม่รู้เราจะทนได้นานซักแค่ไหน   แต่ตอนนี้เราต้องทนไปก่อน  เพื่อไอ้ตัวเล็กของเรา
รูป คนกำลังเบื่อ
โดย: คนกำลังเบื่อ
ตั้งเมื่อ: 28 พ.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 31 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ฉันก็เป็นเหมือนกัน ต้องอดทน และพูดตรงๆกันต่อหน้า พ่อแม่ของเค้าด้วย ทำแล้ว ได้ผล พ่อแม่สามีก็เข้าข้างเราด้วยซะอีก มีศักดิ์ศรีในความเป็นแม่คน ทุกวันนี้เราไม่ง้อสามีเลย

โดย: ฉันก็เป็นเหมือนกัน เขียนเมื่อ 8 มิ.ย. 09 IP IP: 124.121.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ผู้ชายบางคนพูอะไรไป ก็ไม่เข้าใจ ยากและไม่อยากเข้าใจ เพราะความเห็นแก่ตัว ผู้หญิงก็รับไปเต้ม ๆ พอผู้ชายเจอผู้หญิงพูดหน่อยก็ทนไม่ได้ อยากไปมีคนอื่น ลองคิดดูซิว่าพวกเราอยากบ่น อะป่าว ถ้าดีก็ไม่ว่า ยังมาทำให้แย่ลงอีก เฮ้อ ก็ถ้าไม่มีลูกน่ะ พวกเราผู้หญิงก็สู้เต้มที่เหมือนกัน เดี๋ยวนี้พวกเราหาเลี้ยงตัวเองได้แล้วน่ะจ๊ะ ..... เราเป็นผู้หญิงสมัยใหม่ย่ะ

โดย: หนูนี่นี่ เขียนเมื่อ 2 มิ.ย. 09 IP IP: 58.8.130.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

แฟนของฉันก็เป็นแบบนี้ค่ะไม่เคยช่วยงานบ้านเลยเลิกงานหกโมงเย็นทุกวันหยุดเสาร์ อาทิตย์ เราเลิกงานสองทุ่มนั่งรถรับส่งถึงบ้านสองทุ่มห้าสิบทําโอทีเสาร์ อาทิตย์ กลับบ้านล้างจานกวาดบ้านได้แค่นั้นเพราะเราก็ต้องแบ่งเวลาพักผ่อนอันนี้เข้างานกะเช้า ส่วนกะกลางคืนเลิกงานแปดโมงเช้ากลับถึงบ้านรีบนอนก่อนเลยเพราะต้องตื่นบ่ายสามโมงครึ่งลุกกลับจากโรงเรียน บางทีการที่เปิดใจคุยการตรงๆดีๆมันใช้ไม่ได้กับบางคนจริงๆนะผลออกมาก็คือเหมือนเดิม เลวร้ายกว่านั้นก็คือยังไม่ทันจะคุยถึงประโยคก็เดินหนีแล้ว แฟนไม่กินเหล้าไม่สูบบุหรี่ ไม่เล่นการพนัน ไม่มีกิ๊ก ก็จริงและขอบคุณบางครั้งเหนือยมากๆเราก็ไม่ไหวนะ

โดย: ดด เขียนเมื่อ 31 พ.ค. 09 IP IP: 117.47.193.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ก่อนอื่น ลองเปิดใจคุยปัญหากัน คุยกันให้เข้าใจ
ตกลงกัน ถ้าทั้งคู่รัก และจูนเข้าหากันใหม่
แก้ไขปัญหาได้ ก็ดีค่ะ
แต่ถ้าไม่ได้ ก็คงต้องจบ และคุยกันใหม่
แต่คราวนี้เป็นการดูแลลูกนะ

โดย: คนเป็นแม่ เขียนเมื่อ 30 พ.ค. 09 IP IP: 124.121.241.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เราทำงานเหมาคนเดียวจนเขานึกเอาเองว่าคุณทำได้หรือเปล่า
เวลาเขาจะช่วย หรือช่วยแล้วไม่ได้ดั่งใจคุณแล้วหงุดหงิดใส่หรือเปล่า
มันอาจจะเป็นตัวทำให้เขาไม่อยากมายุ่ง มาช่วยคุณทำงานบ้านก็ได้
ตอนลูกคนแรกเขาก็ช่วยงานบ้านคุณพอสมควรไม่ใช่หรือ
ตอนนี้คุณเหนื่อยขึ้น อารมณ์อาจจะไม่ดี ทำให้เขาไม่อยากเข้ามาจุ้นจ้านกับคุณ เลยกลายเป็นเหมือนเขาไม่ยอมช่วยอะไรเลย นอนดีกว่าไม่ต้องรบรากับอารมณ์เมีย

ลองค่อยๆคิดพิจารณาดีๆ ปัญหามันต้องมีสาเหตุ
ลูกคนโตคงอยู่ช่วงวัยซน ข้าวของเกลื่อนบ้าน อันนี้ต้องทำใจ อย่าคาดหวังให้บ้านมันเรียบร้อยเหมือนตอนก่อนมีลูก
ปล่อยอะไรได้ก็ปล่อย เหนื่อยนักก็พัก พยายามหาหน้าที่ให้สามีคุณ ให้เขามีส่วนร่วมในการดูแลลูกบ้าง เป็นแม่ต้องใจเย็นๆ เป็นเมียยิ่งต้องเย็นใหญ่ ถ้าคิดจะให้ครอบครัวอยู่รอด คิดถึงเทวดาตัวน้อยๆของเราให้มากๆ

ส่วนเรื่องเงิน ควรจะต้องพูดกันให้มันเป็นเรื่องเป็นราว ให้เขารับผิดชอบด้วย อย่าเหมาจ่ายคนเดียว อย่ารับผิดชอบงานบ้านคนเดียว เขาเป็นหุ้นส่วนชีวิตคุณ เป็นพ่อของลูกคุณ ต้องช่วยกัน .....ขอให้โชคดี

โดย: Coco เขียนเมื่อ 30 พ.ค. 09 IP IP: 122.106.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

มาบ่นที่นี่ทำไมคะ ทำไมไม่ไปบอกสามีหล่ะ น่าจะปรึกษาสามีนะ ว่าคุณเหนื่อยแล้ว ทำงานมาเหมือนกันเลี้ยงลูกบ้าง อีกอย่างคุณเคยขอเงินเขาค่ากินอยู่ไหมคะ ถ้ายังไม่ได้ขอ ก็บอกไปตามตรงเลยค่ะ ว่าครอบครัวหน่ะ เอาเงินมารวมกันแล้วช่วยกันบริหารดีกว่าไหม เพราะลำพังเงินตัวคุณเองไม่พอหรอก ต้องคุยให้เข้าใจหน่ะ ไม่ใช่เอาแต่นอนๆๆๆ ถ้าทำไม่ได้ก็เอาเลยเซ็นใบหย่า จบ อย่าเอาแต่เก็บกดๆๆ หรือปรึกษาพ่อแม่คุณดูว่าทำอย่างไรดี พ่อก่ะแม่อาจมาเที่ยวบ้านวันเสาร์อาทิตเพื่อดูแลหลานก็ได้ คุณจะได้พักผ่อนหน่ะ ส่วนเรื่องเงินนะ ฝ่ายชายไม่ออกสักเยนเนี่ยเรารับไม่ได้จิงๆ

โดย: กอลิล่า เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 222.228.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

หาพี่เลี้ยงมาช่วย ฟันธง แล้วค่าพี่เลี้ยงให้สามีจ่าย เชื่อเรา ทุกอย่างมีทางออก emoticon

โดย: แม่อาร์ม เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

น่าเห็นใจนะคะ ดิฉันว่าลองหันหน้ามาคุยกันดีกว่ามั๊ยคะ คุยกันด้วยเหตุผล อย่าใช้อารมณ์ แต่อย่างว่าแหละคะ พื้นฐานของผู้ชายส่วนใหญ่ก้อเห็นแก่ตัวด้วยกันทุกคน จะให้มีความอดทนเหมือนเราๆ คงไม่ได้ อย่างที่มีอาจารย์ท่านนึงเคยบอกว่าถ้าผู้ชายต้องคลอดลูกเอง ผู้ชายจะตาย เพราะความอดทนไม่เท่าผู้หญิง

โดย: ผู้หญิงด้วยกัน เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 118.173.165.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

สู้ๆ คุณแม่ต้องแบ่งงานบ้านให้คุณพ่อช่วยบ้างแล้วนะ เพราะต่างคนต่างทำงาน แต่งานบ้านกับเลี้ยงลูกคุณแม่ทำคนเดียว ไม่ไหวนะ มากเกินไปอ่ะ

และที่สำคัญ ฝากบอกผู้ชายหลายๆคน ก็หัดเข้าใจแบบนี้บ้างนะ เข้าใจด้วยว่าผู้หญิงเหนื่อยยากทรมาณขนาดไหน ในการเป็นทั้งแม่ทั้งเมีย แต่สุดท้ายยังงัยก็ต้องมายอมคนอย่างคุณ (คนเดียวเสมอ)

โดย: กรี๊ดสลบ เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 58.8.153.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เค้าอยู่ไกล กลับบ้านก็อยากพักผ่อนละมังครับ
เพียงแต่เรื่องค่าใช้จ่ายในครอบครัวผมว่า
ให้เค้าหัดรับผิดชอบบ้างก็ดีนะ
เหมือนมีส่วนร่วมในการเลี้ยงดูลูก แง่บๆ

โดย: itoursab เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 61.90.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ลูกสองเหมือนกันค่ะ สามีน่ารักมากค่ะแต่ก็มีขี้เซาแต่ก็เข้าใจค่ะว่าเขาทำงาน เราก็ทำงาน หาพี่เลี้ยงซิค่ะดิฉันจ้างพี่เลี้ยงคอยช่วยงานค่ะ ทั้งงานบ้านและงานเลี้ยงลูก ดิฉันก็เลี้ยงลูกเต็มที่งานบ้านก็ให้เด็กทำและให้ช่วยดูลูกๆด้วยช่วยกันค่ะ แล้วเราก็ไม่เหนื่อยมากด้วย แนะนำค่ะ

โดย: meabaan เขียนเมื่อ 29 พ.ค. 09 IP IP: 124.120.129.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

......คิดได้อย่างนี้ก็ดีแล้วครับ...คือทนไปก่อนเพื่อลูก
เมื่อไหร่ที่คุณหมดความอดทนค่อยพูดกับเขาอย่างจริงจังเป็นงานเป็นการว่า ไม่ไหวแล้ว...ช่วยเลี้ยงลูกทีเถอะ หรือจะหาผู้ช่วยแม่บ้านมาช่วยก็ว่าไป

เลี้ยงลูกนี่มันเหนื่อยนะครับ...โดยเฉพาะวัยสองสามขวบนี่เหมือนลิงดีๆนี่เอง...ไล่จับกันไม่หวาดไม่ไหว รื้อค้นข้าวของกระจุยกระจายหมด...กว่าจะพูดกันรู้เรื่องก็โน่นแหละ..5-6 ขวบ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 118.172.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ขอให้มองในส่วนดีของสามีคุณเยอะ ๆ ซิ
สามีคุณไม่มีกิ๊กให้คุณปวดหัว ก็ดีกว่าสามีคนอื่นตั้งเยอะแล้ว
ขอบอก

เป็นกำลังใจให้
emoticon emoticon emoticon

โดย: เพื่อน เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 125.25.90.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เดียวก็อยู่ตัว

โดย: ไม่เกิน2ปีเดียวเด็กก็โตกันแล้วพยายามทำเองให้หมดนั้นแหละภูมิใจดี เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.9.97.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ไม่รู้ว่าคุณอยู่ในช่วงลูกอ่อนหรือเปล่า บางทีมันมีอารมณ์ซึมเศร้าหลังคลอดร่วมด้วยนะ ลองค่อยๆแก้ปัญหาทีละนิด พยายามอย่าใช้อารมณ์ตัดสิน เราก็เคยเป็น ตอนคลอดใหม่ๆ รู้สึกอยากเลิกกับแฟนมากเพราะเรื่องเขาเอาแต่นอนนี่แหละ พอเวลาผ่านไปนานขึ้น ก็ไไม่มีความรู้สึกแบบนั้นเหลืออยู่ นี่ยังนึกกลับไป หากเราเลิกกับเขาจริงๆคงจะเสียใจน่าดูในตอนนี้

คุยกันเสีย ถ้าเขารักคุณรักลูกเขาก็ต้องพยายามช่วยคุณประคับประครองครอบครัว แต่ถ้าำทำแล้วไม่เกิดอะไรขึ้นค่อยพิจารณาอีกที ที่สำัคัญ อย่าใช้อารมณ์ตัดสินปัญหา....โชคดีค่ะ

โดย: 2009 เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 122.106.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เรื่องสามีไม่ค่อยช่วยงานบ้านก็ยังพอเข้าใจนิสัยของผู้ชายได้ แต่เรื่องไม่ช่วยเรื่องเงินทองทั้งๆลูกก็เป็นของเขาด้วยนี่ิสิ มันยังไงๆอยู่นะ

เราเคยเลี้ยงลูกอยู่กับบ้านเฉยๆ เครียดมาก แฟนก็คล้ายๆกับแฟนคุณ แต่เพียงเรื่องเงินไม่มีปัญหา เวลาที่เราเครียดกับงานบ้านกับลูกเมื่อไหร่ เราจะออกนอกบ้านเลย ปล่อยให้เขาอยูกับลูกอยู่กับบ้าน ส่วนตัวเราก็ไปทำอะไรของเราที่ทำให้สบายใจขึ้น พอใจแล้วก็เข้าบ้านมาทำหน้าที่ของตัวเหมือนเดิม

ชีวิตหลังมีลูกมันก็อย่างนี้แหละมันจะเปลี่ยนไปเลย แฟนเราก็ชอบนอน ไม่รู้จะนอนอะไรกันหนักหนา ตอนนี้เราทำงานแล้วกลับบ้านก็ดึก แล้วยังต้องตื่นเช้ามาดูลูกอีก ส่วนเขาก็เหมือนเดิม นอนและก็นอนไม่ปลุกไม่มีตื่น เราก็มองแต่ข้อดีๆที่เขามี นานๆก็ปรี๊ดใส่เรื่องนอนที

โดย: 2009 เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 122.106.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

สามีคุณยังดีที่ขี้เซา อยู่แต่บ้าน

สามีดิฉันชอบเที่ยว วันๆชวนแต่ไปเที่ยว ไม่ค่อยอยู่บ้าน (เที่ยวๆจริงๆ เช่น เดินห้าง เที่ยวทะเล ไปบ้านพ่อแม่เรา บ้านพ่อแม่เค้า ไม่ใช่เที่ยวกลางคืน เที่ยวผู้หญิงนะ)

ดิฉันเหนื่อยมาก...กกกกก เหนื่อยจริงๆ เสาร์อาทิตย์แทบไม่ได้พักเลย เคยคุยกันเรื่องนี้หลายรอบแล้ว ก็เพลาๆลง แต่พักเดียวก็เป็นอีก ดีที่ยังไม่มีลูก

ปัญหาของคุณ ยังมีข้อดีใช่ไหม ถ้าจะให้พูดแรงๆ ก็คือ คุณอาจจะมีสัญชาตญาณความเป็นเมียและความเป็นแม่น้อยไปหน่อย ขนาดดิฉันวันๆนึงต้องตะลอนๆ ดิฉันยังมีความสุขที่ได้ทำโน่นทำนี่ให้สามีเลย ถึงดิฉันยังไม่มีลูก แต่ดิฉันคิดว่าดิฉันคงมีความสุขมากๆที่ได้ทำเพื่อลูกและสามีค่ะ

โดย: (",) เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 203.154.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ดังนั้น คุณต้องยอมรับภาระอันเพิ่มขึ้นของคุณให้ได้ ถึงแม้คุณจะเบื่อแค่ไหนก็ตาม แต่คุณก็ไม่สามารถหยุดภาระของคุณได้เช่นกัน อิสระที่อยากจะทำอะไรตามใจคุณ มันหมดไปตั้งนานแล้วค่ะ ตอนนี้อันดับแรกที่คุณต้องนึกถึง คือลูก และครอบครัวค่ะ มีปัญหาในครอบครัวหรือเริ่มรู้สึกว่ามันเริ่มจะมีปัญหา คุณต้องหันหน้าเข้าหากัน คุยกันบ้างว่า เธอควรจะช่วยฉันบ้าง หรืออะไรก็ตามที่ทำให้ปัญหาที่คุณกำลังคิดอยู่ในตอนนี้เบาบางลง ดีกว่าให้มันสะสม โดยที่อีกฝ่าย เขาไม่รู้เรื่องเลยว่าคุณกำลังเบื่อเขา หรือกำลังเบื่อที่มันเป็นอยู่ในขณะนี้ึ่ค่ะ

โดย: แม่ลูกสอง เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 213.93.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

มันก็น่าเห็นใจกรณีของคุณนะคะ ดิฉันก็ลูกสองเหมือนกัน ทำงานนอกบ้านเหมือนกัน แต่ทำไมดิฉันยอมรับกับภาระเหล่านี้ได้ล่ะคะ ไหนตัวเองต้องทำงาน เช้ามาต้องเตรียมกับข้สให้ลูกคนโตทานก่อนไปโรงเรียน ไหนจะต้องให้นมลูกคนเล็ก กลับมาถึงบ้านไหนจะต้องเก็บกวาดบ้าน ไหนจะต้องทำกับข้าว ให้พร้อมตั้งโต๊ะก่อนสามีจะถึงบ้าน กลางคืนพาลูกเข้านอน ลูกหลับก็ยังต้องมานั่งตุ๋นข้าวให้ลูกคนเล็ก แล้วต้องล้างขวดนมเพื่อพร้อมสำหรับพรุ่งนี้ ดิฉันทำแบบนี้ทุกวัน ทำเองด้วย ตั้งแต่แต่งงานเราต้องยอมรับหน้าที่ของตัวเอง หน้าที่ของภรรยา พอมีลูกก็ต้องทำหน้าที่แม่ให้ดีที่สุด บางครั้งดิฉันเหนื่อยเหมือนคุณนี่แหละ แต่ก็ไม่เคยคิดว่าเป็นกรรมเป็นเวรอะไรเลย ไม่เคยบ่น ไม่เคยเบื่อเลย ดิฉันกับสามีก็ยังรักกันเหมือนเดิม เค้าก็ทำหน้าที่ของเค้าได้ดีไม่แพ้กัน

โดย: แม่ลูกสอง เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 213.93.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เคยอ่านหนังสือเล่มนึงชื่อ "จดหมายจากเมืองไทย" เป็นหนังสือที่เขียนในยุคสมัยที่ผู้หญิงเริ่มมีบทบามากขึ้น

พ่อซึ่งเป็นคนหัวเก่าได้สอนลูกสาวว่า "คนสมัยก่อนเค้าจัดหน้าที่ของผู้หญิงและผู้ชายอย่างลงตัวแล้ว คือผู้ชายทำงานนอกบ้านหาเลี้ยงครอบครัว ส่วนผู้หญิงทำงานในบ้านเลี้ยงดูอบรมลูก แต่เมื่อยุคสมัยเปลี่ยนไปผู้หญิงอยากจะทำอะไรให้เท่ากับผู้ชาย ฉะนั้นเจ้าก้อต้องยอมรับหน้าที่ที่มันหนักขึ้นให้ได้ และต้องทำให้ดีทุกหน้าที่ด้วย"

ฝากไว้ให้ จขกท คิดค่ะ

โดย: _Tiky_ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.8.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

กรรมตามทันผู้หญิงเอาแต่ใจ

โดย: ตั้ม เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 203.155.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

คุณสนิทกับพ่อแม่มากมั้ย แล้วแม่ของคุณทำงานนอกบ้านด้วยรึเปล่า บางครั้งการที่เราเก็บกดมาก ๆ ได้ระบายแล้วก้อขอคำแนะนำจากท่านบ้างก้อน่าจะดีไม่ใช่น้อย ท่านน่าจะมีแนวคิดดี ๆ ห้คุยได้ปรับใช้บ้าง (เพราะคนสมัยก่อนยังไงก้อยกให้สามีเป็นใหญ่ ถึงแม้จะเริ่มทำงานนอกบ้านแล้วก้อตาม)

เรายังมานั่งคิดเลยว่า พ่อแม่เรามีลูกตั้ง 3 คน ทำทั้งงานในบ้านนอกบ้านแถมทำงานช่วยเหลือสังคมอีก ท่านก้อยังอยู่กันมาได้อ่ะนะ บางทีคนสมัยนี้ก้อคิดอะไรตื้น ๆ เกินไป คิดแค่ว่าเลิกแล้วเรื่องมันจะจบน่ะ ทัง ๆที่มันอาจจะเป็นปัญหามากกว่าเดิม

โดย: _Tiky_ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.8.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ภาระมันเพิ่มขึ้นไงค่ะ แล้วก็คุณจขทก.ก็รู้สึกว่า ทำมั๊ยคุณสามีไม่ช่วยตูเลยว่ะ ช่วยก็ช่วยแบบขอไปที จะบอกว่า มันเป็นหน้าที่ของแม่ก็ว่าได้ คนเป็นแม่ต้องอดทน และอดทนนนนนน
ต้องคิดบวกๆๆ ไว้นะ หากคิดลบ ชีวิตมันจะยิ่งแย่

โดย: เจี๊ยบ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.9.29.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ให้กำลังใจ คุณ จขกท.

อดทนหน่อยนะค่ะ เข้าใจความรู้สึกเลย
เพียงแค่เดี๋ยนยังไม่มีลูก
คือจะรอให้ใช้ชีวิตคู่ 2ปี แล้วค่อยปล่อยมีลูก

คุณเองก็ต้อง จับสามีมาคุยละค่ะ
อยากให้ช่วยเรื่องงานบ้านบางอย่างที่เขาพอทำได้
หรือไม่ก็ ต้องจ้างคนมาช่วยเลี้ยงลูก
หรือไม่ก็ หาญาติมาช่วยดูแลลูก

ทางออกมีตั้งหลายทาง
จะ สรุป ที่ คำว่า เลิก ทำไหมค่ะ
สามีภรรยากัน มีลูกแล้วด้วย
ต้อง อดทน อดกลั้น มีน้ำคำ น้ำใจ ต่อกัน
อภัยได้ทุกๆเรื่อง และทำใจให้กว้างด้วย
ครอบครัวจึงจะเป้นครอบครัวได้ นะค่ะ

โดย: กุละเบื่อ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 124.120.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ถ้าคุณไม่อดทนต่อไป แล้วเลิกกับสามี ผมถามว่าคุณจะเหนื่อยน้อยลงหรือเปล่าครับ การเลิกกันถ้ามันทำให้ชีวิตคุณดีขึ้นก็เลิกได้ แต่นี่ถ้าเลิกคุณอาจจะพบปัญหาอื่นตามมาก็ได้นะ พยายามหาข้อดีของสามีมามองบ้างครับ อย่าเพิ่งตัดสินใจอะไรเพราะอารมณ์

โดย: ว่าที่คุณพ่อคนใหม่ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 202.183.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เชื่อสิว่าถ้าคุณรักลูก มันต้องผ่านไปได้ ลูกเราโตขึ้นทุกวัน...คุณแค่เหนื่อยกับภาระหน้าที่ อดทนค่....

โดย: imm เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 10.11.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เอ่อ.. เบื่อเหมือนกันเลิกงานถึงบ้านหกโมงเย็น ทำสารพัดอย่างขะรองเท้ากับข้าว ล้างจาน ซักผ้ารีดผ้า รองเท้าใส่แล้วไม่เคยเก็บ ผ้าเช็ดตัว เสื้อผ้า กองทั่วบ้าน แม้แต่เปลือกผลไม้ก็เถอะ แบบนี้ทุกวัน กว่าจะได้นอนเกือบ 5 ทุ่ม ต้องตื่นอีกตี 5 หุงหาอาหาร ชงกาแฟใก้กิน แล้วถึงคว้ากระเป๋ามาทำงานตอนหกโมงเช้า

เชื่อเถอะว่าหยาดเหงื่อแรงกายที่คุณทำไปเป็นผลบุญทำให้สามี เป็นสามีคือไม่นอกใจรักครอบครัว รักพ่อรักแม่ ไม่เล่นการพนัน

แต่กว่าผู้หญิงดี ๆ จะได้สามีไม่เจ้าชู้ไม่กินเหล้าซักคนที่ ทำงานเยี่ยงทาสจริง ๆ

โดย: Soul เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 202.183.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

ผู้ชายไทย(ส่วนมาก)มีเมียไว้ผสมพันธุ์เท่านั้น ใครคิดจะมีครอบครัว จงคิดให้ดีดี อยากให้กำลังใจ จขกท ลองหาญาติหรือจ้างพี่เลี้ยง มาช่วยอีกแรง คุณสู้ทั้งงานนอกบ้านและในบ้าน ร่างกายคนเราไม่ใช่เครื่องจักรกล วันหนึ่งคุณล้มฟุ๊บไป ลูกจะอยู่กับใคร สามีไม่ช่วยดูแล ก็ให้มันหาเงินเก่งๆเพื่อมาไว้ใช้จ่ายค่าดูแลลูกจ้าง

โดย: แบดพิษ เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 125.25.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

เราก็คล้ายๆกันก็ลองแบ่งลูกไปให้ญาติ พ่อแม่ พี่น้องเค้าช่วยเลี้ยงสิค่ะ หรือไม่ก็ถ้าไหวก็จ้างคนมาเป้นพี่เลี้ยงซิ น่าจะดีขึ้นนะ จะได้มีเวลาบ้าง เด็กๆ เดี๋ยวก็โตค่ะ เป็นกำลังใจค่ะ emoticon

โดย: vhv เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 125.26.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

สู้ ๆ นะคะ

บางทีเปิดอกคุยกันจะดีขึ้นนะคะ

โดย: ตาวาว เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 43.0.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เบื่อสามี ไม่รู้ชีวิตคู่จะรอดมั้ย

สู้ต่อไป ไอ้มดแดง

โดย: พัช เขียนเมื่อ 28 พ.ค. 09 IP IP: 58.136.8.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111