++เป็นห้อเลือด เล็บหลุด++ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ++เป็นห้อเลือด เล็บหลุด++

คือว่าเราโดนประตูรถหนีบนิ้วนางข้างซ้ายน่ะค่ะ มันเป็นห้อเลือด แล้วก็บวมเขียวม่วงมากๆ ปวดมากๆๆๆ นอนไม่หลับเลย ทรมานสุดๆ เหมือนเอาเข็มมาแทงไว้อ่ะ แต่ตอนนี้ก็เริ่มทุเลาลงมานิดนึงแล้ว เราเอาน้ำเย็น น้ำร้อนประคบไว้ เอายาหม่องทาไว้ด้วย พอดีอ่านในเว็บไซต์มาน่ะค่ะ ตอนนี้เหมือนเล็บจะหลุดเลยอ่ะ แต่ก็ยังปวดมากเหมือนเดิม เราอยากทราบว่าตอนนี้จะดูแลมันยังดีคะ ห้ามทำอะไรบ้างหรึอปล่าว แล้วอีกนานไหมกว่าเล็บจะหลุดเราเพิ่งโดนหนีบมาวันเดียวเอง แล้วถ้าเล็บหลุดแล้วมันจะงอกขึ้นมาใหม่เหมือนเดิมหรือเปล่าค่ะ หรืออาจจะไม่เหมือนเดิม เพราะเล็บเท้าเราเคยหลุดมันงอกขึ้นมาไม่เหมือนเดิมแถมบวมๆด้วยอ่ะ ตอนเล็บหลุดแล้วเราจะดูแลรักษายังไงให้เล็บมันขึ้นมาเหมือนเดิมได้ค่ะ แล้วใครเคยเล็บมือหลุดบ้างอ่ะ แล้วมันงอกใหม่เป็นยังไงบ้างคะ รบกวนช่วยออกความเห็นกันหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
รูป ปลาทอง
โดย: ปลาทอง
ตั้งเมื่อ: 5 มิ.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 4 : ++เป็นห้อเลือด เล็บหลุด++

ของผมโดนเมื่อปีที่แล้วครับประตูรถหนีบมือ ห้เลือด และบวมมาก ไปให้หมอเจาะเอาเลือดที่คลั่งออก
จากนั้นเล็บมันจะค่อยๆงอกแล้วก็ดันเล็บเก่าออกอ่ะครับ
เล็บเก่าก็จะหลุดออกมา ถ้าเราไม่ไปเร่งเอามันออกหรือทำอะไรกับมันมันก็งอกมาสวยงามเหมือนเดิมอ่ะครับ

โดย: K-U-N-A-U-N เขียนเมื่อ 8 มิ.ย. 09 IP IP: 203.155.131.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ++เป็นห้อเลือด เล็บหลุด++

งอกได้นะ ไม่ว่าจะ้เป็น นิวมือหรือเท้า อาจจะดีกว่า้เดิมด้วย เพราะเล็บมันเพ่งงอกออกมาใหม่ แต่ถ้ามันผิดรูปไปก็อาจจะไม่สวยนะ ส่วนวิํธีการดูแลรักษานั่น พ๋มไ่ม่รู้หรอก รอให้ท่านอื่นที่รักสวยรักงามมาตอบละกันนะ emoticon

โดย: สมปุ๊ เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 09 IP IP: 124.121.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ++เป็นห้อเลือด เล็บหลุด++

คุณคหที่หนึ่ง ดิฉันไม่อยากจะว่าเลยนะ แต่แสดงความโง่ออกมาสองเด้งอย่างนี้ ต้องจัดให้หนึ่งดอก
ประการแรก เค้าก็เขียนอยู่ว่า "ห้อ"เลือด จะเปลี่ยนวรรณยุกต์ทำไม ห้อ ไม่ใช่ ห่อ เข้าใจมั้ย ห้อ ห้อ ห้อ ห้อเลือด
ประการที่สอง เล็บมันต้องหลุด มันโดนหนีบแล้วเลือดไม่เลี้ยง มันต้องหลุดออกมา หลุดแล้วมันจะงอกใหม่
โอ๊ย กุจะบ้า จริงๆไม่อยากจะว่าเลยนะ แต่เห็นหลายครั้งแล้ว

โดย: เจ้าหญิงอารมณ์หงุดหงิด เขียนเมื่อ 5 มิ.ย. 09 IP IP: 58.8.61.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ++เป็นห้อเลือด เล็บหลุด++

เคยมาล่ะ เผลอเอามือไปโดนไอ้ไม้กระดก ไอ้ที่ต้องนั่งสองคนสองฝั่ง เด้งขึ้นๆลงๆอ่ะ โดนหนีบใส่หัวแม่มือ อาการเดียวกัน บวมๆปวดๅ มีเลือดคลั่งอยู่ในเล็บ (เรียกว่าห่อเลือดหรอ พึ่งรู้) เล็บที่จับโยกได้ แบบว่าถ้าออกแรงดึงอีกนิดก่หลุดเลย... แต่พยาบาลมันบอกว่า อย่าไปดึงให้พันๆเอาไว้แน่นๆ อย่าให้หลุด หลุดไปไม่มีเล็บใหม่งอกแล้ว แต่ถ้าคงสภาพเอาไว้ มันจะเชื่อมต่อกันเอง อีกหน่อยพอหายบวมแล้วเล็บใหม่ก่จะงอกขึ้นมาเอง ห่อเลือดนั้นก่ค่อยๆหลุดออกมากับเล็บที่ยาวทีละนิดๆ เราก่ตัดทิ้งไป...

อันนี้จากประสบการณ์เมื่อเยาว์วัยคับ พอช่วยได้ป่ะ แต่ที่แน่ๆ ห้ามให้เล็บหลุดเชียวนะ นิ้วที่ไร้ซึ่งเล็บมันไม่สวยงาม ^^

โดย: PA-i Sama เขียนเมื่อ 5 มิ.ย. 09 IP IP: 117.47.220.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111