ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

สวัสดีค่ะ ... ขอคำแนะนำด้วยค่ะ กังวลใจมาก

เพิ่งรับประทานยาคุมไปเมื่อวันที่ 15 พฤษภาคมที่ผ่านมา ยี่ห้อ mercilon แบบ 28 เม็ด (เริ่มแผงแรก กินครั้งแรกค่ะ ซึ่งเป็นวันที่มีประจำเดือนเป็นวันที่ 2 ค่ะ เริ่มกินช่วง 3 ทุ่ม) และรับประทานช่วงเวลานั้นเรื่อยมาค่ะ อาจผิดเวลาหน่อยก็ + หรือ - 1 ชั่วโมง ระหว่างที่ทานอยู่ รู้สึกมีสิวขึ้นเต็มหน้าเลย

บอกตามตรงเลยค่ะ ยังไม่พร้อมมีบุตรค่ะ

มีคำถามค่ะ ขอคำแนะนำด้วย

- ระหว่างที่รับประทานไม่ได้มีกิจกรรมร่วมรักกันกับแฟนเลยค่ะ เพิ่งจะมามีก็ วันที่ 31 พฤษภาคมที่ผ่านมาค่ะ และแฟนเพิ่งกลับจากดูงานต่างประเทศ (มีอะไรกันทุกวันเลยช่วงนี้) แต่ก็ไม่ลืมกินยานะค่ะไม่ได้ป้องกันด้วย แบบนี้จะมีโอกาสท้องมั้ยค่ะ ถ้ามีจะสักกี่ % ขอคำแนะนำด้วยค่ะ เพราะจากที่ศึกษามาจากอินเตอร์เน็ต อ่านไปก็งงไปค่ะ แต่ที่นับ ก็กินยามาได้สัก 17 วัน หรือ 17 เม็ด (แผงแรก และเริ่มทานตั้งแต่มีประจำเดือนเป็นวันที่ 2 ค่ะ) แถมมีอะไรกันทุกวันจนถึงวันนี้ แต่เราก็ไม่ลืมกินยาค่ะ

- ถ้าจะเปลี่ยนยา ตอนนี้ก็ทานมาได้ 23 เม็ดแล้วค่ะ ถ้าจะเปลี่ยน มันจะมีผลในการคุมกำเนิดตั้งแต่เม็ดแรก หลังจากยากินยาเข้าไปแล้วใช่มั้ยค่ะ

รบกวนช่วยแนะนำด้วยค่ะ

รูป หญิง
โดย: หญิง
ตั้งเมื่อ: 7 มิ.ย. 09
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

ฮา

โดย: NuTTeNN เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 09 IP IP: 112.143.29.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

ฮา

โดย: NuTTeNN เขียนเมื่อ 12 มิ.ย. 09 IP IP: 112.143.29.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

ตอบคุณ Ku... ค่ะ ขออภัย อ่านผิดไปหน่อยนึง
แต่ถึงจะกินยา 17 เม็ด ก็ไม่มีปัญหาค่ะ เพราะว่ายา 17 เม็ดนั้น ไม่ใช่ยาหลอก เป็นยาฮอร์โมน และมีผลในการคุมกำเนิดแน่นอนค่ะ

ยาเม็ดคุมกำเนิด มีผลในการคุมกำเนิดตั้งแต่เม็ดแรกที่กิน ยกเว้นกรณีลืมกินยา นานเกินกว่าเวลาปกติ 12 ชม และกรณี กินครั้งแรก แผงแรกในวันที่ 2-5 ของรอบเดือน ที่จำเป็นต้องใช้วิธีคุมกำเนิดวิธีอื่นร่วมด้วยค่ะ

โดย: ปุกปุยแต่งงานแล้ว เขียนเมื่อ 10 มิ.ย. 09 IP IP: 91.126.121.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

เห็นด้วยกับ คห. ที่ 9 ทุกข้อความนะคะ เราก็ใช้เมอซิลอน เหมือนกันค่ะ

โดย: Anya เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 09 IP IP: 125.24.165.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

ถุยอีอ้วน ku.... มึงไม่ต้องไปอิจฉาคนอื่นเขาหรอก มึงส่องกระจกมองหนังหน้ามึงก่อน หน้าแม่.งยังกะปลาดุกชนเขื่อน เละชิบ.หาย ยังจะมีหน้าไปวิจารณ์คนอื่นเขาอีก ตัวมึงเคยมีอย่างคนอื่นเขารึเปล่า ก็ไม่มี อย่างว่าแหละผู้ชายดีๆที่ไหนวะเค้าอยากจะได้ช้างอ้วนๆอย่างมึงไปเป็นเมีย อ้วนเตี้ยดำระ.ยำผมหยิก มันก็คือนิยามของมึงอยู่แล้วนี่ ชาตินี้อย่าหวังหาผัวเลยนะมึงน่ะ หยุดแพร่พันธุ์สัตว์ประหลาดไว้ที่รุ่นมึงเหอะว่ะ แม่มึงได้กะชาวนาเม็กเหรอวะหน้ามึงถึงได้ทุเรศขนาดนี้ อย่างมึงน่ะต่อให้ไม่กินยาคุมก็ไม่มีวันท้อง ทำไมน่ะเหรอ ก็เพราะผัวมึงมันเป็นกระบอกไฟฉายไงวะ มึงจะท้องได้ยังไง 5555555 เชิญมึงมีความสุขกับกระบอกไฟฉายต่อไปเหอะว่ะอีอ้วน emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: ผู้หญิงอย่าเ สือ.กการเมือง เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 09 IP IP: 61.90.29.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

คห.9 คะ เค้ากินยาตั้งแต่วันที่ 15 พ.ค.

และมีเพศสัมพันธ์วันที่ 31 พ.ค.

และกินถึงวันที่ตั้งกระทู้ 7 มิ.ย. นับรวมได้ 23 เม็ด

แต่เค้าไม่ได้มีเซ็กส์วันที่ 7 มิ.ย. มีไปตั้งแต่ 31 พ.ค. นับจากวันที่เริ่มกิน แค่ 17 วันคะ ไม่ใช่ 23 วัน

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 9 มิ.ย. 09 IP IP: 222.123.95.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

ยี่ห้อนี้เราก็ใช้อยู่ ม่ายเห็นมีปัญหาอะไร โชคดี สิวไม่ขึ้น น้ำหนักไม่ขึ้น ส่วนประสิทธิภาพการคุมกำเนิด ก็เป็นไปตามที่เอกสารกำกับยาอธิบายไว้ค่ะ คือ

1.ยาแผงแรก ครั้งแรก เริ่มกินวันที่ 1 ของรอบเดือน หรือ วันที่ 2-5 ของรอบเดือน แต่ในกรณีหลัง ต้องคุมกำเนิดด้วยวิธีอื่นร่วมด้วย เช่นใช้ถุงยางอนามัย ในช่วง 7 วันแรก ของการเริ่มกินยา เพื่อความปลอดภัย 100 เปอร์เซ็นค่ะ

2.ยาแผงชนิด 28 เม็ด จะมีตัวยาอยู่ใน 21 เม็ดแรก ส่วน 7 เม็ดหลัง เป็นยาแป้ง(ไม่มีส่วนผสมของฮอร์โมน) เพราะฉะนั้นคุณกินยามาแล้ว 23 เม็ด แสดงว่า กินยาฮอร์โมนครบ 21 เม็ดแล้ว ก็ปลอดภัยค่ะ

3.กินยาให้ครบแผงดีกว่า แล้วค่อยเปลี่ยน จะได้ไม่สับสน เด้อ ค่ะ เด้อ

ปล. ไม่ต้องกังวลหรอกค่ะ ถ้าไม่ลืมกินยา จากเวลาปกตินานเกิน 12 ชั่วโมง เป็นอันว่าปลอดภัยค่ะ

โดย: ปุกปุยแต่งงานแล้ว เขียนเมื่อ 8 มิ.ย. 09 IP IP: 91.126.121.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

เบอร์สอง ไอเชี่ยเงาะ ฟันธง ดูจากความเสื่อมของข้อความและไอพี พี่เงาะคิดถึงหนูมั้ยคะ

โดย: คนสวยคนเดิม เขียนเมื่อ 8 มิ.ย. 09 IP IP: 58.8.62.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

เฮ้อ ท้องแน่นอน

โดย: เหมาเหมา เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 09 IP IP: 125.26.7.XXX
ความคิดเห็นที่ -12 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

อ่านแล้ว ถามคำเดียว "จะรอดไม้" ทำไมไม่ศึกษาให้ดีก่อน......เฮ้อออ.....เหนื่อยใจ

กินยาให้ปลอดภัย ต้องกินแผงแรกให้หมดก่อน รวมเวลาทั้งหมด คือ 28 วัน

แต่ถ้ารีบ ระยะปลอดภัย ที่พอจะใช้ได้ คือ.....กินยาแผงแรก ไป 14-21 วัน คือ กินเกิน 14 วันขึ้นไป

จะให้ดี ต้อง 21 วันขึ้นไป แต่ต้องเป็นเม็ดคุมกำเนิดนะคะ

แต่ของคุณนี่....เฮ้อ....กุเหนื่อย

กินไปแค่ 17 วัน นับ ลบเม็ดขาวออก มี 7 วัน ก็มีสรุปว่ากินยาเม็ดคุมกำเนิดได้แค่ 10 วัน

ถึงถามว่า "จะรอดไม้" ขนาดกินไป 14 เม็ด (ไม่รวมเม็ดขาวนะ) ยังร่อแร่ ไม่ปลอดภัย

แต่นี่คุณกินไปแค่ ประมาณ 10 เม็ด.......ถ้าคราวนี้รอดไปได้ คราวหน้า ขอให้ศึกษาให้ดีก่อนนะ

ฉลากข้างกล่องก็มี...........แต่ถ้าวันนี้บอกตรง ๆ รอลุ้น.............

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 09 IP IP: 222.123.95.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

ยังไม่พร้อมมีบุตร แต่พร้อมโดนเย๊ด

ดี คับ ดี

โดย: คนดีของสังคม เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 09 IP IP: 58.64.116.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : ทานยาคุมแบบนี้จะท้องมั้ยค่ะ

- คำถามจุดชนวนอีกแล้ว รอไอ้_เงาะ_มานมาตอบแล้วกานมานเก่งเรื่องพวกนี้... emoticon

โดย: แมงเม่า...! (แฟนตัวจริงโดก้า.) เขียนเมื่อ 7 มิ.ย. 09 IP IP: 124.122.117.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111