พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » ไลฟ์สไตล์ » พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ดิฉันซื้อบ้านมือสองมาใหม่

กำลังจะย้ายเข้าไปอยู่ อยากทราบพิธีการนำพระเข้าบ้านทำอย่างไร

เรียนผู้รู้ช่วยตอบที

ขอบพระคุณ

รูป ฟ้า
โดย: ฟ้า
ตั้งเมื่อ: 24 มิ.ย. 09
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ก็นำพระ เอาไปไว้ที่บ้านเลย ทำที่บูชา ว่างไว้ที่เหมาะที่ควร

โดย: toto เขียนเมื่อ 30 มิ.ย. 09 IP IP: 58.9.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ไม่มีข้อมูลเรื่องนี้เลยครับ เอาเป็นว่า จขกท ลองไปที่ www.palungjit.com ตั้งกระทู้ในนั้นดีที่สดุครับ เดี๋ยวผู้รู้จะุมาตอบเองครับ ลองดู

โดย: ลองครับ เขียนเมื่อ 27 มิ.ย. 09 IP IP: 24.90.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ลืม บอกอีกอย่างหนึ่งนะคะ วันที่จะย้ายเข้าบ้านใหม่ ให้คิด ทำ และ พูด แต่สิ่งดี ๆ ที่เป็นมงคลนะคะ อะไรขัดใจ ก็ปล่อย ๆ ไปนะคะ ให้ผ่านวันนี้ไปก่อนน๊ะ ให้คิดเสียว่า เริ่มต้นแต่สิ่งดี ๆ นะคะ...จะหาฤกษ์หายามก็ดีนะ เพื่อความสบายใจ หรือจะเอาฤกษ์สะดวก ก็ดีค่ะ...โชคดีค่ะ

โดย: 2nn4 เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 09 IP IP: 125.24.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

เอาเป็นว่าให้คำแนะนำจากที่เคยทำมาแล้วนะคะ เขาบอกว่าให้เตรียมเครื่องครัว ข้าวสารอาหารแห้ง และน้ำดื่ม ให้พร้อมค่ะ บางคนก็ต้องเตรียม ครก เตา เข้าบ้านใหม่ด้วย ก็เพื่อความสบายใจ ให้การเริ่มต้นใหม่อาหารการกินพร้อม นั่นเองค่ะ และวันที่เข้าบ้าน ก็ให้อัญเชิญ พระพุทธรูป จุดธูปเทียน ดอกไม้สักการะท่านซะขอให้ท่านปกปักรักษา คุณ และบริวารด้วยนะคะ หลังจากนั้นก็ ให้จุดธูป 5ดอก บอกเจ้าที่ ให้ปกปักรักษาเหมือนกัน ตอนที่เราเข้าบ้าน ก็มีอาหาร คาวหวาน น้ำ ถวายพระ และ เจ้าทีด้วยน่ะค่ะ ก็อย่างที่หลายคนแนะนำนะ เอาที่คุณเจ้าของบ้านสะดวก และสบายใจนะ สิ่งใดที่ทำแล้วคิดว่าสบายใจไม่ได้รบกวนใคร ไม่เดือดร้อนใคร ก็จัดเลยค่ะ อีกอย่างนะ คิดว่า งัยก็บ้านของเรา ทำอย่างไรไป ก็เราเองนั่นแหละ ที่ได้รับผลของการกระทำนั้นนะคะ อย่างไรก็ตาม ขอแสดงความยินดี กับบ้านใหม่ด้วยนะคะ

โดย: 2nn4 เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 09 IP IP: 125.24.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ไม่เห็นต้องทำเลย งมงาย

โดย: :) เขียนเมื่อ 26 มิ.ย. 09 IP IP: 124.122.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

จุดธูปบอกท่านก่อนที่คุณจะย้ายท่านครับ บอกว่า จะขออัญเชิญท่านไปปกปักรักษาที่ไหน ๆ ก็ว่าไป แล้วที่สำคัญข้าวสารอย่าลืมครับเหมือนที่เพื่อน ๆ ด้านล่างบอก เมื่อถึงที่หมายก็จุดธูปบอกท่านอีกครั้งว่าได้อัญเชิญท่านมาปกปักรักษาที่นี่แล้ว พอขึ้นบ้านใหม่โน่นแหละครับ ถึงจะนิมนต์พระมาพรมน้ำมนต์อีกที

แต่ถ้าย้ายเขาไปอยู่คอนโด หรือบ้านเช่า พระก็คงไม่จำเป็นต้องนิมนต์พระครับ

ยังไงคอยคำตอบจากผู้รู้ลึกกว่านี้อีกทีครับ

โดย: เด่น เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 09 IP IP: 222.123.123.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ที่เคยทำตอนย้ายบ้านจากผู้ใหญ่ที่อายุมากบอกมานะค่ะ คือให้เอาพระ เครื่องครัว พวกข้าวสาร น้ำปลา กะปิ น้ำดื่ม ให้เอาเข้าบ้านพร้อมกันเลย เอาเข้าไปเยอะก็ยิ่งดีจะทำให้สมบูรณ์พูนสุขค่ะ

โดย: 123 เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 09 IP IP: 10.26.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

ก็เดินเข้าบ้านไม่ต้องมีพิธีอะไรมาก ถือศีล5
เป็นคนดี สวดมนต์ทุกวัน ร่ำรวยเจริญรุ่งเรือง ไม่ต้องเสียเงินไปทำพิธีอะไร บ้านเรือนทำให้สะอาดน่าอยู่ก็พอแล้วครับ emoticon

โดย: vickrx12 เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 09 IP IP: 125.26.24.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : พิธีเข้าบ้านทำอย่างไร

รู้แต่ว่าให้เอาพระ(พุทธรูป)ประจำบ้านเขาก่อน แต่ต้องมีคาถากำกับ ซึ่งไม่รู้เหมือนกัน กำลังจะย้ายบ้านเหมือนกันถ้ารู้แล้วจะมาบอกนะคะ แต่ถ้าเราตั้งจิตอธิฐานเอา แล้วก็พูดดีๆ เหมือนว่าบ้านนี้ดีนะ อบอุ่นอยู่แล้วมีความสุข ไม่ทุกข์ไม่โศก ก็น่าจะได้นะ ของอย่างนี้อยู่ที่ใจไม่ใช่หรือ

โดย: เปิ้ล เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 58.8.13.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111