ขั้นตอน ลาสิกขา หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ขั้นตอน ลาสิกขา

ญาติกำลังลาสึกเร็วนี้ๆ ต้องต้องเตรียมของอะไรในการลาสึกบางค่ะ อยากถามท่านผู้รู้ทังหลายอีกอย่างญาติลาสิกขาเสร็จขั้นตอนทุกอย่าง ต้องญาติเรียกญาติว่าทิด   อยากรู้จึงจะตั้งคำถาม  2  ข้อ  ดังนี้

1.   ทำไมถึงเรียกทิด

2.   ต้องเรียกทิด  นานเท่าไหร่ถึงไม่ต้องเรียกทิด

รูป นก
โดย: นก
ตั้งเมื่อ: 24 มิ.ย. 09
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ขั้นตอน ลาสิกขา

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : ขั้นตอน ลาสิกขา

ฮ่ะๆๆ เขิล ก็ผมเคยผ่านจุดนั้นมาแล้วน่ะครับ แต่ก็จำขั้นตอนได้คร่าวๆ ที่เหลือก็หาเพิ่มเติมเพิ่มความแน่ใจจากเว็บ แต่ก็อย่าง คุณลุงบอกครับ หาฤกษ์ หายาม ด้วยนะครับ ถ้าฤกษ์งามยามดี ทำมาหากินอะไรก็รุ่งครับ อย่าทำเหมือนเพื่อนผมนะครับ สมัยนั้น ยาบ้าชุมเหมือนยุง เพื่อนผมขนาดเป็นพระยังติดยา ต่อยตีแย่งยากันเอง กับพระด้วยกัน ในที่สุดเพื่อนผมสึกเองเลยครับ สึกกับ ต้นโพธิ์ ไม่มีพระสึกให้ ทุกวันนี้ มันก็เลย ไม่ค่อยเต็มเต็ง แต่ยังไงมันก็เพื่อน ฮ่ะๆๆ
V
V
V
V
V
V
V
V

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 09 IP IP: 125.24.238.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ขั้นตอน ลาสิกขา

ทิดพรหล้ามาเอง สาธุ อิจฉาแมวน้อยได้ผัวดี emoticon

โดย: ป้าป.6 เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 09 IP IP: 124.121.216.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ขั้นตอน ลาสิกขา

เพิ่มหน่อยนะ

ภาษาใต้จะใช้คำว่า "หลวง" ภาษาเหนือจะใช้คำว่า "หนาน" ซึ่งก็หมายถึงทิดเหมือนกันจ้า

โดย: kei เขียนเมื่อ 25 มิ.ย. 09 IP IP: 203.159.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ขั้นตอน ลาสิกขา

วันนี้พรมาได้แจ่ม

โดย: OMEGA_13 เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ขั้นตอน ลาสิกขา

รำคาญพวกที่ บวชไม่ถึงพรรษา

และชาวบ้านเรียก ทิดๆๆๆ

โดย: APTX4869 เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 58.9.74.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ขั้นตอน ลาสิกขา

......ความเห็นที่ 1-2-3-4...ถูกต้องแล้วครับ
ขอแถมนิดนึงว่า วัน เวลาที่สึกต้องหาฤกษ์หายามเอาไว้ด้วย
ไม่ใช่ว่าอยากสึกเมื่อไหร่ก็เมื่อนั้นนะครับ

พรสามขาได้สาระก็เป็นนี่หว่า...เห็นแต่พรหล้าสนุกสนานไปตามเรื่องของเขา...ฮ่าฮ่า

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 118.172.106.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ขั้นตอน ลาสิกขา

เสร็จแล้วพระที่เป็นประธานกล่าวคำให้ศีล ก็ว่าตามท่าน (ตอนนี้ถือว่าเป็นคฤหัสถ์แล้ว) จนท่านสรุปว่า อิมานิ ปัญจะ สิกขาปทานิ นิจจสีลวเสน สาธุกัง รักขิตัพพานิ เราก็รับว่า อาม ภันเต พระท่านก็จะกล่าวต่อว่า สีเลน สุคติ ยันติ... จนจบ เราก็กราบท่านอีก ๓ ครั้ง ถือบาตรน้ำมนต์ออกไปอาบน้ำมนต์ เมื่อพระภิกษุเริ่มหลั่งน้ำพระพุทธมนต์ท่านก็จะเริ่มสวดชัยมงคลคาถาให้ เสร็จแล้วอุบาสกก็ผลัดผ้าขาวอาบน้ำ แล้วก็นุ่งผ้าเป็นคฤหัสถ์ (ปกติจะเป็นชุดใหม่ทั้งหมด เพราะถือเหมือนว่าเป็นการเริ่มชีวิตใหม่เลยทีเดียว) เสร็จแล้วเข้ามากราบ

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 125.25.173.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ขั้นตอน ลาสิกขา

สำหรับแบบมหานิกายจะจบเพียงเท่านี้ แต่ในการลาสิกขาบทแบบธรรมยุตจะมีต่อไปอีกคือ
เมื่อกล่าวเสร็จแล้วกราบพระสงฆ์ผู้มาเป็นพยานลง ๓ ครั้ง แล้วเข้าไปเปลี่ยนผ้าขาวแทนผ้าเหลืองโดยใช้สอดเข้าด้านในผ้าเหลือง แล้วห่มผ้าขาว หันหน้าเข้าหาพระสงฆ์ กราบลง ๓ ครั้ง กล่าวว่า เอสาหัง ภันเต สุจิรปรินิพพุตัมปิ ตัง ภะคะวันตัง สะระณัง คัจฉามิ ธัมมัญจะ ภิกขุสังฆัญจะ
อุปาสะกัง มัง สังโฆ ธาเรตุ อัชชตัคเค ปาณุเปตัง สะระณัง คะตัง (ท่านเจ้าข้า ข้าพเจ้านั้นถึงพระผู้มีพระภาคเจ้าแม้ปรินิพพานนานแล้วนั้น กับพระธรรม และภิกษุสงฆ์ว่าเป็นสรณะ ขอพระสงฆ์จงจำข้าพเจ้าว่าเป็นอุบาสกผู้ถึงสรณะตลอดชีวิตตั้งแต่วันนี้เป็นต้นไป)

โดย: หงส์_3_ขา_พรคนน่ารัก เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 125.25.173.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ขั้นตอน ลาสิกขา

ทิดคือคนบวชเรียน อย่างน้อย 1 พรรษาครับ เรียกนานเท่าไหร่ ไม่มีข้อผูกมัดครับ จะเรียกจนกว่าสิ้นลมหายใจก็ได้

ส่วน ขั้นตอนและบทท่องจำก่อนสึก
ไปแสดงตนต่อพระอุปัชฌาย์เพื่อแจ้งความจำนงขอลาสิกขา มีพระสงฆ์นั่งเป็นพยานเข้าประชุมพร้อมกัน ภิกษุเมื่อจะลาสิกขาต้องแสดงอาบัติแล้ว พาดผ้าสังฆาฏิเข้าไปนั่งหันหน้าตรงพระพุทธรูปบนที่บูชา กราบ ๓ ครั้ง ประนมมือ กล่าว นะโม... ๓ จบ แล้วกล่าวดังนี้

สิกขัง ปัจจักขามิ คิหีติ มัง ธาเรถะ
(ข้าพเจ้าลาสิกขา ท่านทั้งหลายจงจำข้าพเจ้าไว้ว่าเป็นคฤหัสถ์)

ความคิดเห็นที่ 1 : ขั้นตอน ลาสิกขา

ทิดมาจากคำว่า บัณฑิต แปลว่าผู้รู้ เรียกมือลาสิกขาจากความเป็นภิกษุแล้ว ครั้บ

โดย: ทิดใหม่ เขียนเมื่อ 24 มิ.ย. 09 IP IP: 125.25.142.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111