ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » กระดานความรัก » ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

เห็นมีคนมาตอบอยู่กระทู้นึง โดนใจผมมากเลยเลยเอามาโพสให้คุณผู้หญิงได้อ่านกันครับ

"ธรรมเนียมไทยโบราณ ค่าสินสอดคือ ค่าเลี้ยงดูของพ่อแม่ที่เลี้ยงดูลูกสาวและที่สำคัญนะคับ มองอีกมุมนึงคือ ค่าความบริสุทธ์ของสาวคนนั้น
แต่สมัยนี้ผู้หญิงจำนวนมากที่เสียตัวก่อนแต่งงานให้กับแฟนคนก่อนๆเพราะคิดแบบตะวันตก แต่พอจะแต่งงานก้อบังคับให้ผู้ชายปัจจุบันรับให้ได้เรื่องที่เธอไม่บริสุทธ์ และยังมาเรียกร้องสินสอดอีก อ้างเพราะประเพณีไทย
ผมละงงจริงๆว่า คุณเอาประเพณีไหนกันแน่
ดูเหมือนว่าจะเห้นแก่ตัวไปหน่อยปะ"

มาจาก http://talk.mthai.com/topic/66486?p=2 คุณ ตั้ม คห 4 นะครับ

รูป โตโต้
โดย: โตโต้
ตั้งเมื่อ: 17 ก.ค. 09
แท็ก:

แสดงความคิดเห็น กับกระทู้ ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 94 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

อย่าเอาความบริสุทธิ์มาตีค่าเป็นเงินตราค่ะ

โดย: ดดดด เขียนเมื่อ 27 ก.ค. 09 IP IP: 58.9.210.XXX
ความคิดเห็นที่ 93 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

มองอีกมุมนึงคือ ค่าความบริสุทธ์ของสาวคนนั้น

ถามคำเดียวเลยนะ...........เอาอะไรคิด ดูถูกตัวเองมากเลยนะ

โดย: บัดซบ เขียนเมื่อ 26 ก.ค. 09 IP IP: 124.120.88.XXX
ความคิดเห็นที่ 92 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

คห 91 โดนฟันแล้วทิ้ง ผู้ชายดีๆไม่เลือก สุดท้ายมาลงเอยกับผู้ชายที่ด้อยกว่า ไม่งั้นไม่บอกถึงการลดศักดิ์ศรีตัวเองหรอก

สงสารผู้ชายที่ต้องอยู่กับคุณหวะ

โดย: ชัวตีนนน เขียนเมื่อ 21 ก.ค. 09 IP IP: 203.155.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 91 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

เราว่าคุณไม่อยากจ่ายก้อบอกมาเหอะ สินสอดน่ะถ้าไม่ใช่ค่าพรหมจรรย์ก้อคิดซะว่าเป็นค่าตัว ค่าศักดิ์ศรีที่ผู้หญิงคนนึงต้องมาใช้ชีวิตอยู่กับคนอย่างคุณทั้งชีวิต และต้องทิ้งสิ่งดี ๆ โอกาสดี ๆ ในอนาคตมาไว้กับคุณแล้วกัน

โดย: แย่ที่สุด เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 09 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 90 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

จากการวิเคราะห์ของเรานะ ทำไมผู้หญิงเวลารักใครสักคนต้องไปมีอะไรกับเขาล่ะคะ ทำไมไม่พยายามสงวนสิ่งที่มีคุณค่าของตนเองไว้ การมีอะไรกันมันไม่ได้ทำได้ง่ายๆ ถ้าเราไม่ไปอยู่ในสถานที่ที่มันเสี่ยง การอยู่กันสองต่อสอง ถ้าผู้หญิงยึดตามธรรมเนียมโบราณคือทำอะไรให้อยู่ในสายตาของผู้ใหญ่ ไม่ใช่เป็นผู้หญิงสมัยใหม่แล่นไปให้ผู้ชาย...ถึงที่ ของแบบนี้ถ้าเราไม่เสนอถึงที่มีหรือผู้ชายจะทำอะไรเราได้ อ้อแล้วอีกอย่างอย่ามาอ้างว่าถูกข่มขืนหรืออะไรเลย มันเป็นเพราะใจง่ายและมีความอยากเองต่างหาก

โดย: Emma เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 09 IP IP: 168.120.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 89 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ไม่ว่าเรื่องที่คุณเอามาโพสเป็นเรื่องของคุณหรือของใครก็ตามนะ ต้องขอบอกว่า...ถ้าคุณรักผู้หญิงคนนั้นจริง คุณก็ต้องให้เกียรติเขาบ้าง ให้ในสิ่งที่ควรให้ ถึงเขาไม่เรียกร้องอาไร คุณควรจะมอบให้เขา...ถ้ารักอย่างจริงใจน๊า(คนที่เห็นแก่ตัว..ดิฉันคิดว่าเป็นคุณนั่นแหละ 55+)แล้วเรื่องที่เขาเคยผ่านอาไรมาก่อนที่จะเจอคุณน่ะ มันก็ไม่ได้เสียหายอาไรมากมาย ซึ่งมันก็ไม่ได้ต่างอาไรกะตัวคุณเลย หรือคุณจะเถียงว่าคุณบริสุทธิ์ ให้โอกาสซึ่งกันและกันบ้าง หรือคิดว่าตัวเองดีคนเดียว..เข้าใจ บ่

โดย: หวังดี เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 09 IP IP: 125.26.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 88 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

เคยมีแฟนค่ะ คบ ๆ เลิก ๆ

ผู้ชายที่แต่งงานด้วยก็ไม่ได้ถามเรื่องอดีตมากมาย ซิงไม่ซิง แปลกใจเหมือนกันว่าคู่อื่น ทำไมมีปัญหากันจัง
ตอนนี้แต่งงานมาหลายปี ตอนแต่งสินสอดผู้ชายเสนอด้วยซ้ำ ตงลงว่าความกันง่าย ไม่เห็นมาบ่นนั่งเสียดายทีหลัง ก็ยังอยู่กันได้

โดย: Soul เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 09 IP IP: 202.183.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 87 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

เอากัน มันส์ มีความสุข
ทีแบบนี้ก็โทษกันไปๆมาๆ
ผู้ชายเย็ ดๆๆๆๆๆๆๆ
ละก็มาว่าผุ้หญิง
เห่อๆๆๆๆๆ
หน้าตัวเมีย
ถ้าคุณไม่รับผิดชอบเขาจะมาเอาเขาทำไมอ่ะ
พอได้ละก็ว่าผู้หญิง ง่าย

โดย: เกด เขียนเมื่อ 20 ก.ค. 09 IP IP: 61.19.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 86 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

แล้วที่ผู้ชายบอกต้องการผู้หญิงซิง แต่ตัวเอง ทำไมไม่อดทนรอ บ้างล่ะคะ??

เรื่องบางเรื่อง มันอยู่ที่ใจของคนสองคนนะคะ
ผู้หญิงควรรักนวลสงวนตัวอยู่แล้ว แต่หากรักกันไปนานๆ แล้ว ผู้หญิงและผู้ชายถึงเวลาพร้อมมีไรกัน... แต่พบภายหลังว่า ต้องแยกกันไป ผู้หญิงไม่ซิง จะไร้ค่าเลยหรอ...
การปลูกฝัง ให้ความสำคัญกับความซิงมากเกินไป ก็ทำให้เกิดปัญหามากมายตามมาได้ คนถูกข่มขืน เสียพรหมจรรย์ไปโดยไม่ได้ตั้งใจ กลับถูกมองว่าไร้ค่า แล้วต้องจากโลกนี้ไปเพราะเรื่องนี้เยอะแยะ

อีกอย่างในปัจจุบัน ผู้หญิงก็มีบทบาททางสังคมเสมอชายมากขึ้น ผู้หญิงเป็นฝ่ายเลือกคบผู้ชายด้วย
ชาวตะวันตกเขาก็รักกัน แต่งงานกันได้ แม้ไม่ซิงไม่ใช่หรอ

สิ่งสำคัญคือ ผู้หญิงจะมีอะไรกับใครต้องรู้จักประเมินว่า เขาเหมาะที่จะเป็นพ่อของลูกที่ดีของเราหรือเปล่า.... ซึ่งอาจรู้ได้ทั้งก่อนแต่งและหลังแต่ง เรามองแบบนี้

โดย: TUliP Athena เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 118.173.69.XXX
ความคิดเห็นที่ 84 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

จะเหยีดหยามสุภาพสตรี จะเหยียดหยาม เพราะเค้าทำตัวเลวทรามต่ำช้า หรือทำตัวเลว ๆ ก็ว่ากันไปไม่ว่ากัน

"แต่อย่าเหยียดหยาม เพราะเค้าแค่แสดงความคิดเห็นขัดแย้ง"

อย่าดูถูกคนที่เยื่อพรหมจรรย์ อย่าถากถางเพราะเค้าไม่เห็นด้วย

ผู้ชายแม่.งเหี้.ยยันเล็บ ทุกตัวคะ......

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 112.143.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 83 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ข้อความของ ZeeOut อยู่บนพื้นฐานความเป็นจริงของธรรมชาติ คนเราต้องเลือกสิ่งที่ดี ที่สุด ยอมรับได้คะ

แต่ คห. 80 นี่มันเชี่ย จริง ๆ คะ หากมีผู้หญิงคนไหน ออกมาแสดงความคิดเห็นอะไรสักอย่าง

แต่ไป ๆ มา ๆ เธอเถียงเพราะเสียตัวแล้วดิ.....อ้าว ไอ้เชี่ย.........

โดย: ku.... เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 112.143.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 82 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

อ่านๆดูทำให้ผมคิดว่า คุณผู้หญิงที่มาด่าๆเนี่ย ส่วนมากจะเป็นผู้หญิงที่ไม่บริสุทธ์แล้ว

-------------------------------------------------

จะบริสุทธิ์ หรือ ไม่บริสุทธิ์ ก็คิดเหมือนกันคะ เพราะต่อให้ซิง สักวันก็ต้องสูญเสียไปอยู่ดี

ไม่ใช่ผู้หญิง มาอวดฉลาดคิดแทนคะ อย่าพูดจาอับปรีย์ จัญไรคะ "แหม เมิงมาเถียงเพราะโดนฟันมาแล้วสิท่า" ใช่ไม้คะความหมายนี้

สมองหมาปัญญาควายคะ คนนิ่งเงียบแปลว่า ไม่โดนฟันงั้นเรอะ

ความคิดเห็นที่ 81 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

แหล่มเลย emoticon emoticon emoticon

V
V

โดย: หัวเทียนบอด เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 125.26.79.XXX
ความคิดเห็นที่ 80 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

สาวๆคับ ผมถามไรหน่รอย ตอนที่คุณมีแฟนแล้วคุณยอมมีอะไรกับแฟนเนี่ย ผู้ชายเค้าบังคับคุณหรือป่าว แล้วคุณมั่นใจได้ยังไงว่าคุณจะได้แต่งงานกับผู้ชายคนนั้น

อ่านๆดูทำให้ผมคิดว่า คุณผู้หญิงที่มาด่าๆเนี่ย ส่วนมากจะเป็นผู้หญิงที่ไม่บริสุทธ์แล้ว และผู้ชายคนใหม่มารู้ทีหลังและตัดสินใจไม่เลือกคุณ ถึงทำให้พวกคุณโกรธมาก

ถ้ามองอีกแง่มุมเลยนะคับ การรักษาความบริสุทธ์คือการอดทนรอที่จะมอบให้ผู้ชายตัวจริง ซึ่งมองในทางอ้อมว่าถ้าผู้ชายใดได้เดินร่วมทางกับคุณผู้หญิงบริสุทธ์คนนี้ ในขณะที่สร้างเนื้อสร้างตัวลำบากกันอยู่ ผู้หญิงคนนี้ก็จะอดทนและอยู่เคียงข้างกันไปจนสร้างฝันของเค้าได้สำเร็จ ซึ่งผู้ชายที่จะสร้างฐานะจะมองว่าคุณผู้หญิงที่ไม่บริสุทธ์จะไม่อดทนเคียงข้างและจะทิ้งกันไปต่างหากคับ เพราะไม่สามารถอดทนรอได้

โดย: ถูกไหมคับ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 112.143.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 79 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

คุณ Tiky โดนฟันมาแล้วใช่มั้ย แล้วแฟนก็ทิ้งคุณไปเพราะว่าคุณไม่ซิงใช่ป่าว กล้ายอมรับความจริงมั้ย

ถึงได้เป็นเดือนเป็นแค้นเหลือเกินขนาดนี้ !!!

โดย: เหวอหวา เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.121.71.XXX
ความคิดเห็นที่ 78 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

คห. 67 ......คุณซีsexฉ่ายคะ.....

"มีหวังฟันกาม(กราม) หลุดเป็นแน่"...... emoticon

ความคิดเห็นที่ 77 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ส่วนตาโย่ง ผมอ่านของนายแล้วงงว่ะ แสรดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดดด

จัดเรียงให้มันอ่านง่ายๆหน่อยดิวะ emoticon

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 10.1.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 76 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ผมก็ไม่เห็นว่า zeeout เขาดูถูกอะไรคนไม่ซิงนี่หว่า มันแค่บอกว่ารับได้ก็จบ ไม่ได้ก็เลิก
มีแต่ tiky น่านล่ะ ที่โยงเข้ารก เข้าพงไป

ผมว่าใครซิงอยู่ ก็เอาความคิดอีตา zeeout ไปใช้ก็แล้วกัน ส่วนคนไม่ซิง ก็เอาความคิด tiky ไปใช้
มันจะได้จบๆกันไป

ปล. เป็นผม ผมก็คิดนะเออ emoticon

โดย: อิอิ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 10.1.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 75 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

"ซิง" แล้ว โง่ ซื่อบื้อ เหลอหลา หน้าแบบยายซิ่ม แต่งตัวก็ป้า

เอามั้ยคะ

เอาซิงๆก็ขอให้ได้นะคะ สาทุ

โดย: ... เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.120.109.XXX
ความคิดเห็นที่ 74 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

อย่างทางอินเดีย หญิงใดที่เป็นแม่ม่าย (คือไม่ซิงนั่นแหละ) เธอก็จะถูกเนรเทศให้ไปอยู่ในที่ทุรกันดาน ตั้งข้อรังเกียจเหมือนเธอเป็นตัวอะไรสักอย่าง ทั้งที่ก่อนหน้านี้เธอก็เป็นภรรยาที่สนองตัณหาของเหล่าผู้ชาย มอบกายถวายชีวิตพอได้เธอจนสมใจก็ทิ้งขว้างและยังตั้งข้อรังเกียจ มันน่าอดสูซะจริง ๆ

หรือในสมัยก่อนผู้หญิงที่ถูกข่มขืนจะรู้สึกว่าชีวิตของตัวเองไร้คุณค่ามาก จนต้องฆ่าตัวตาย เพียงเพราะค่านิยมของคุณผู้ชายที่มองสาวไม่ซิงนั้นน่ารังเกียจเป็นตัวไร้ค่า

ถ้ามองในแง่ของมนุษยธรรม ในแง่ของความเป็นคน เธอไม่มีสิทธิ์เรียกร้องความเห็นใจจากชายอันเป็นที่รักเลยใช่มั้ย

ก็ฝากให้คุณผู้ชายที่ยังฝังค่านิยมเก่าในหัวสมองเก็บไปคิด และหวังว่าจะปรับเปลี่ยนทัศนคติได้ไม่มากก็น้อยค่ะ

โดย: _Tiky_ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 58.8.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 73 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ก็น่าแปลกใจนะค่ะ

คนเรารักกัน ไม่ให้เกียรติเคารพต่อกัน นั้นก็คือรักเหรอ??

แต่เชื่อมั่นเถอะค่ะว่า

คนเรา คิดต่อคนอื่นเช่นไร ก็ประสบพบเจอเช่นนั้น

คิดดียอมดี คิดเชื่อย่อม เจอสิ่งชั่วๆ

คนเรา มีแนวคิดที่ส่อถึงความเห็นแก่ตัว ไม่ได้ดีจริงแท้จากจิตใจ
ย่อมประสบพบเจอคนที่เป้นเช่นตนเอง

จึงไม่ต้องแปลกใจว่า คนที่ครองคู่หลายๆคน ก็ย่อมมีทุกข์แตกต่างกันไป ตามแต่จริตของแต่ละคนนำพาไป

ผู้หญิง ที่เขาดีๆ แต่ไม่ซิง ยังไง ก็ต้องมีผู้ชายๆดีๆ
มองเห็นคุณค่า กับแค่เขาผิดพลาดมาก็แค่นั้นเอง
คนเราถ้าดีจริงไม่ต้องกลัวเลย ว่าจะไม่มีใครเอา

ส่วนผู้หญิงที่ดีๆ และซิง อยู่ เขาก็ยิ่งต้อง หัดดูแลตัวเองไว้ให้ดีกว่าเดิม คัดกรอง ผู้ชายที่ดีๆ ได้ จะได้ไม่ต้องเอจะกับชาย ชั ว หวัง ฟัน เดียวนี้จะมาอินโนเซนส์ ไม่ได้ละ (เตือนได้แค่นี้)

ก็เรื่องธรรมดาของสัตว์โลกที่ มีความอยากมีอยากได้ เห็นแก่ตัวเป้นที่ตั้ง ของของกู คนของกู ต้องมีกูเป้นที่หนึ่งคนเดียว

ปล.แต่พี่นิยม ชมชอบ ทัศนะของน้องโย่งนะค่ะ

โดย: กุละเบื่อ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.120.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 72 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ตอบ คห 49
เรายอมรับว่าเถียงเพื่อเอาชนะ เพราะคุณไม่รู้หรอกว่าเรากับคุณ zeeout เคยเถียงเรื่องนี้กันมาก่อนแล้ว

เพราะเราจะบอกว่าค่านิยมเก่า ๆ มันฝังหัวคุณผู้ชายหลายคนอยู่ บางคนที่เป็นเด็กน้อยวัยเพิ่งเริ่มมีความรักก็มองหาสาวซิง ถามว่าทำไม เค้าไม่รู้เหตุผลอย่างที่ว่ากันมาหรอก เค้ารู้แค่ว่าเป็นสิ่งที่คิดต่อ ๆ กันมาว่า "ได้ฟันสาวซิงคือยอดชาย" เท่านั้นเอง พวกผู้ชายโดนสะกดจิตเรื่องนี้กันมาจากรุ่นสู่รุ่น แต่ก็มีหลายที่เปลี่ยนความคิด เพราะเค้ารู้ว่ามันอะไรเป็นอะไร

เรารู้ว่าโลกของความเป็นจริงผู้หญิงไม่มีวันเท่าเทียมผู้ชาย แต่เธอเหล่านั้น(สาวไม่ซิง)ก็มีสิทธิ์ร้องขอความเห็นใจไม่ใช่เหรอ เพราะเธอเหล่านั้นก็เป็นคนมีศักดิ์ศรีไม่ต่างจากสาวบริสุทธิ์เลย ถ้าพวกคุณตั้งข้อรังเกียจมันก็จะเกิดเรื่องาวอัปยศมากมาย (มีต่อ)

โดย: _Tiky_ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 58.8.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 71 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

emoticon อ่านเอา งง
เลยได้หัวข้อ สนทนากับคุณเพื่อนคนสวยเลยวันนี้

อันนี้คุณเพื่อนเสนอแนวความคิดมาให้
"ทัศนะคติทางการดำเนินชีวิตทางสังคม เป็นตัวหล่อหลอมความเชื่อการแสดงออก การกระทำ ออกมาทั้งหมด
สังคมไทยเมื่ออดีต ก็มีการแสดงออกตามการดำเนินชีวิตที่ตามสภาพของเขา แต่ ณ ปัจจุบัน เรื่องสินสอดการสู่ขอ การเป็นการแสดงออกถึงหน้าตาของคนเสียแล้ว แต่ก็นั้นละค่ะ ก็ยังมี หลายๆครอบครัวที่ไม่ได้มุงดูแค่สินสอด นั้นก็แล้วแต่ครอบครัวของใครมีทัศนะคติการดำเนินชีวิตแบบใด"

"ทัศนะคติ ไม่มีผิดมีถูก เพียงแต่ มันจะผิดจะถูกขึ้นมาทันทีเมื่อมีกรอบของจารีตประเพณีมาบีบบังคับ นั้นเอง"

ส่วนเรื่อง จะมี สินสอด หรือไม่?
จะเป็นต้อง วัดกันว่า ผู้หญิงคนนี้ มือหนึ่ง หรือมือสองเหรอค่ะ

อันนี้เหมือนการ ตีราคา สินค้า เหมือนผู้หญิงคนที่คุณจะแต่งงานด้วย เป็นแค่วัตถุสิ่งของ เหมือนรถคันหนึ่งไว้อวดชาวบ้าน
แค่นั้นหรือค่ะ

ที่จริง การมีสินสอด(จะมากหรือน้อยก็แล้วแต่) การจัดงานแต่(จะเล็กๆหรือจะใหญ่โต) การสู่ขอแบบบอ

โดย: กุละเบื่อ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.120.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 70 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ว่าแต่ผู้ชายโง่ คิดควายๆ เรื่องแบบนี้

แล้วผู้หญิง ใช้สมองส่วนไหนคิด ยอมเสียตัวให้ผู้ชายก่อนแต่งงานฟระ

จะมาอ้างกะกรูเรื่องความรักอะไร ก็ฟังไม่ขึ้นโว้ย เพราะโง่กันเอง ไม่มีอะไรบอกเมิงได้เลย ว่ามันจารักเมิงจริงๆ อ่ะ

แล้วอะไรบอกว่า กรูขอเมิงมาแต่งแล้วเมิงจะดีพร้อมอ่ะ ของมือ 2 ใช้งานแล้ว กับของมือ 1 กรูเต็มจายจ่ายของใหม่ว่ะ

อย่างน้อยมันก็ใหม่กว่าเมิง

ถ้ากรูคิดโง่ๆ เรื่องพวกนี้ พวกเมิงก็คิด สวะ เหมือน กรูล่ะวะ ที่ยอมเสียซิง ให้ชายเชรี่ยที่ไหนก็ไม่รู้ แล้วจะให้กรูมายอมรับสภาพจำยอม เพราะเมิงแสนดีเหรอ

บ้าป่าว emoticon

โดย: หัวเทียนบอด เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 125.26.79.XXX
ความคิดเห็นที่ 69 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ซิง แต่หน้าตาแบบ 63 คุณจะยอมเอาเหรอครับ ผมถามหน่อย มันอายุปาเข้าไป 30กว่า หน้าตาเหี้.ย แถมอ้วน พูดจาหยาบคาย ใครวะมันจะโง่ยอมเอาผู้หญิงแบบนี้มาเป็นเมีย แค่เห็นกูก็จะอ้วกละ ไสหน้าเหี้.ยๆของมึงกลับดาวนาเม็กไปเหอะว่ะ emoticon

โดย: ผู้หญิงอย่าเสือ.กการเมือง เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.120.191.XXX
ความคิดเห็นที่ 68 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

......คำตอบของแต่ละคนก็ออกมาจากประสบการณ์และมุมมองของใครของมัน
เพราะฉนั้น มันจึงแตกต่างกันเป็นของธรรมดา
ไม่มีใครผิดใครถูกหรอกครับ

ผู้หญิงไฮโซคนหนึ่ง ผ่านการแต่งงานมาแล้วสองครั้ง มีลูกติดทั้งสองคนผัว....ครั้งที่สามแต่งกับนักการฑูตที่มีอนาคต
มีสินสอดของหมั้นและพิธีแต่งงานใหญ่โตรับรู้กันทั่วบ้านทั่วเมือง...อย่างนี้ก็มี
ไม่มีใครถูกใครผิดหรอกครับขอย้ำอีกที....ทุกอย่างมันอยู่ที่ความสุขและความพอใจของเขาที่จะทำ....

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 118.172.108.XXX
ความคิดเห็นที่ 67 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

มันไม่ยากสำหรับผมหรอกครับคุณ Ku.... คห 54

ตัวผมเองจะเลือกกินแอปเปิ้ลลูกที่มีนอนเจาะก่อนครับ เหตุผลส่วนตัวนะเหรอครับ?

1 ผมจะกินแอ๊ปเปิ้ลหนอนเจาะก่อน เพราะว่า ถ้าทิ้งไปก็เสียดายครับ ส่วนตรงที่นอนเจาะก็ตัดทิ้งซะ เลือกกินส่วนที่ดี ๆ ครับผม

2 แอ๊ปเปิ้ลที่มีหนอนเจาะ แสดงว่ากำลังออกรสหวานกรอบอร่อย ครับ ผลที่หนอนไม่เจาะนั้น คงเปรี้ยวน่าดูหรือยังไม่สุกเต็มที่ครับ คนอายุมากอย่างกระผม ขืนเคี้ยวผลแอ๊ปเปิ้ลลูกอ่อน ทั้งแข็งทั้งเปรี้ยว มีหวังฟันกาม(กราม) หลุดเป็นแน่

สรุป คุณไม่ต้องห่วงเรื่องบริสุทธิ์รึไม่หรอกนะครับ ผมมาในแนว"พี่เป้า สายัณ สัญญา ครับ....."ยินดีรับเดน"

โดย ซีsexฉ่าย เขียนเมื่อ วันที่ รอ พศ.ที่คิดถึง emoticon

โดย: เด่น เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 112.142.136.XXX
ความคิดเห็นที่ 66 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

หวังว่ามันสมองอันน้อยนิดของผมจะพอสร้างความเข้าใจของชายหญิงได้บ้าง หากมีข้อสงสัยหรือปัญหาด้านปัญหาสุขภาพจิต ติดต่อได้ที่
limingming93@yahoo.com
incubus1919@hotmail.com (ทั้งสองอันมี hi5 ด้วย)

ปล. ว่างแค่เสาร์(ตอนดึก)-อาทิตย์

โดย: โย่งโบราณ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.121.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 65 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ส่วนให้เรื่องเสียตัวก่อนแต่ง เอาแนวคิดวัฒนธรรมตะวันตกเนี่ย เจ้าของกระทู้ไปอ่านหนังสือให้มากกว่านี้นะครับ อย่าเหมารวมว่าผู้หญิงเสียตัวเพราะวัฒนธรรมตะวันตก มันจะได้ไม่เป็นตราบาปให้ผู้หญิงเขา

ในวรรณคดีในสมัยรัตนโกสินทร์ตอนต้น อย่าง ขุนช้าง-ขุนแผน นางพิมพิลาไลย เสียตัวให้ขุนแผนก่อนแต่งงานนะ8iy[

โดย: โย่งโบราณ เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 124.121.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 64 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ดังจะเห็นประเด็นที่ถกเถียงกันมาเรื่องซิง ไม่ซิง
ของคุณ zeeout และคุณ tiky
ทั้งสองฝ่ายก็ไม่มีใครผิด เพราะทั้งสองคนก็เอาโลกทัศน์ที่เขาเผชิญมามาบอกเล่า

คำถามก็คือ เราให้ความใส่ใจกับแฟนเราที่เป็นผู้หญิง (ไม่ซิง)ที่เรื่องอื่นบ้างหรือเปล่า แล้วจำเป็นหรือไม่ที่พื้นที่ทางสังคมของผู้หญิง จำเป็นด้วยหรือที่ความไม่ซิง จะทำให้เธอเหล่านั้นเหลือพื้นที่น้อยนิด ให้เธอยืนในสังคม
ผมว่าหากมองอย่างใจเป็นกลาง ทั้งชาย-หญิง เป็นทั้งผู้กระทำ และผู้ถูกกระทำทั้งนั้นแหละ

ความคิดเห็นที่ 63 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ใส่ไอค่อนผิดอัน........ emoticon emoticon emoticon

ความคิดเห็นที่ 62 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

สินสอด ผมไม่แน่ใจว่ามีมาตั้งแต่เมื่อไหร่ แต่ให้สันนิษฐาน มีความเป็นไปได้ว่าเกิดในช่วงจอมพลป.พิบูลสงคราม (ตรงนี้ผิดช่วงแย้งด้วย) แต่มันเป็นประเพณีประดิษฐ์ เป็นสิ่งที่สร้างขึ้นทั้งนั้น อุดมการณ์ค่านิยม รักชาติ การแต่งกาย อาหารการกิน ใช้ของไทย นับถือศาสนาพุทธ แต่ถ้าในสมัยโบราณ ในสังคมอาฟริกา (โปรดดู สว่าง เลิศฤทธิ์ มหาวิทยาลัยศิลปากร) ผู้หญิงก็ถูกใช้ในการแลกสินสอด การแลกคือการใช้หมู ยิ่งหมูจำนวนมากเท่าไหร่ ก็ยิ่งเป็นการแสดงให้เห็นถึงฐานะของผู้หญิง เช่น ลูกหัวหน้าเผ่า ความงามเป็นต้น หลังจากนั้นเมื่อผู้หญิงคนนั้นแต่งงานไป แล้วมีลูก เธอก็ต้องมีหน้าที่เลี้ยงดูลูก และเลี้ยงฝูงหมู ส่วนผู้ชายก็สามารถมีเมียอีกได้ ตามเท่าที่เขามีหมู เป็นสินสอด

ความคิดเห็นที่ 61 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

เมิงคิดว่ากุจะเข้าใจเมิงไม๊.....ห๊าาาาาาาาาา
.
.
.
อิน้องโย่งงงงงงงงงง ทำไมไม่เรียบเรียงมาเป็นภาษาเมิงเองงงงงงงงง

แสรดดดดดดดด emoticon emoticon emoticon

ความคิดเห็นที่ 60 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

และหากฟังคำบรรยายจาก ท่านอ. ทำให้ผมตลกไปใหญ่ สังคมไทยสมัยก่อน บ้านเรือนส่วนใหญ่ เป็นเรือนไม้ยกสูง มีใต้ถุน สาเหตุเพราะกันน้ำท่วมและ รับลมช่วยอากาศถ่ายเท ตามรูปแบบสถาปัตยกรรมแบบชาวบ้าน สมัยก่อน เวลาหนุ่มจะเกี้ยวสาว จะมาส่งภาษารักที่หน้าต่าง ถ้าผู้หญิงมีใจ ก็จะส่งบันไดให้ผู้ชาย เข้ามาสานสัมพันธ์ต่อในห้อง อ.บอกว่าโดยส่วนใหญ่ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงจะไม่ว่าอะไร ขอแค่มาขอขมา และทำให้เป็นพิธีนิดหน่อย จะสังเกตว่าหากชายหญิงกำลังทำบทรักกันอยู่จริง ๆ ถ้าผู้ใหญ่เขาไม่ยอมก็คงเป็นเรื่อง

ความคิดเห็นที่ 59 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

โอ้วววว น้องโย่งมาชุดใหญ่เลย emoticon

โดย: MiNi_ChiCha เขียนเมื่อ 19 ก.ค. 09 IP IP: 58.8.48.XXX
ความคิดเห็นที่ 58 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

เธอก็ได้ชื่อว่าเป็นหญิง พรหมจรรย์ ก็คล้าย ๆ นิทานพระอรหันต์ ๒ รูป ที่หนึ่งในนั้นช่วยหญิงสาวที่ตกน้ำ แล้วเพื่อนพระอรหันต์กล่าวเตือน พระอรหันต์ที่ช่วยจึงตอบว่า นี่ท่านยังไม่ก้าวข้ามอีกหรือ?

ส่วนประเพณีไทยในฐานะเคยฟังคำบรรยายจากอ.ด้านประวัติศาสตร์ จากรั้ว มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ที่เคารพท่านเหมือนเป็นครูท่านหนึ่ง อยากถามว่าอะไรคือประเพณีไทยในการแต่งงานครับ ? แล้วมันมาจากไหน ? สังคมไทยสมัยก่อน โดยเฉพาะยุคสังคมชาวนา ผู้ชายเกี้ยวกับผู้หญิง แล้วเกิดลงเอยโดยมีความสัมพันธ์กันหน่ะ ผู้ชายต้องมาอยู่บ้านผู้หญิง หรือพ่อตา โดยมีการขอขมา แต่ไม่ต้องจ่ายสินสอด แล้วช่วยทำนา ที่เรียกว่า "เอาแรง" และเมื่อน้องสาวของน้องสาว(เมียผู้ชาย)ฝ่ายหญิงเตรียมจะออกเรือน ฝ่ายชายจึงพาเมียของตนไปสร้างที่อยู่อาศัยใกล้ ๆบริเวณพ่อตา

ความคิดเห็นที่ 57 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ดังนั้นนะครับ ความบริสุทธิ์ มันเป็นเรื่องที่สร้างขึ้นมาครับ เช่นเดียวกับความรัก ที่วัฒนธรรมก็นำมาปรุงแต่ง หาใช้เรามีความรักโดยปัจเจกชน ดังนั้น การมีความรักจึงอยู่ที่บริบทแวดล้อมทางสังคมที่คุณพบเจอครับ ส่วนความรักแบบเจ้าหญิงกับยาจกจึงไม่มีจริง เพราะมีแต่ในนิยาย ความรักในนิยามสังคมเมือง(urbanization) จึงเป็นความรักเอื้อสายตระกูล สายธุรกิจ หรือไม่ก็ต้องมีความใกล้เคียงในเรื่องฐานะ สามารถส่งเสริมกันได้(ซึ่งเป็นวิถีคิดของคนในสังคมเมืองเสียเป็นส่วนใหญ่ ผมย้อมกลับมานิยามคำว่า ซิง ไม่ซิง อีกครั้ง ผมต้องถามว่าคำว่า ซิง ไม่ซิง ใครเป็นคนบัญญัติไว้ครับ แล้วมันเกิดขึ้เมื่อไหร่ ใครเป็นคนริเริ่ม ผมถามหน่อย หากจะเอาแนวคิดสัญญาประชาคมของ จอห์น ล็อค มากำหนด มันเป็นเรื่องที่ละอายนะครับ ที่มนุษย์ด้วยกันเหยียดกันเอง ในมุมมองทาง ปรัชญาพุทธศาสนา แม้ผู้หญิงคนนั้นจะคุยผ่านการมีเพศสัมพันธ์ โดยที่ตั้งใจหรือไม่ตั้งใจก็ตาม แต่หากเธอมีจิตใจทีพร้อมจะไม่กลับไปมัวเมาอีก

ความคิดเห็นที่ 56 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

บริษัทดังกล่าวจะเน้นถามแต่ผู้ชาย (อ้างจากรายงานที่ได้อ่าน)หลังจากก็นำค่าแบบสอบถามมาประมวลตามหลักวิทยาศาสตร์สังคม ผมสำรวจส่วนใหญ่ชี้ให้เห็นว่าชายไทยโดยส่วนใหญ่ให้ความสำคัญกับความซิง หรือบริสุทธิ์ ตรงส่วนนี้ อยากให้หลาย ๆ คน คิดโดยเฉพาะผู้หญิง คุณคิดหรือเปล่าว่า สังคมไทยเป็นปิตาธิปไตย หรือสังคมชายเป็นใหญ่ ความคิดดังกล่าว ฝังรากเหง้าในชุดความรู้จนทำให้คุณรู้สึกเชื่อ หรือคล้อยตาม ขอย้อนกลับมาเรื่องความบริสุทธิ์ ต่อเลยล่ะกันครับ ความบริสุทธิ์ มันไม่มีจริงหรอกครับ มันเป็นแค่การสร้างความหมายขึ้นมา เป็นชุดวาทกรรมที่แบ่ง ผู้หญิงออกเป็น ๒ กลุ่ม ซึ่งผมขอยืมทฤษฎี binary oppossition ของโซซูส์ มาใช้ ยกตัวอย่างเช่น ผู้หญิงดีบริสุทธิ์ รักนวลสงวนตัว ผู้หญิงไม่ดี ไม่บิรสุทธิ์ ใจแตก สิ่งเหล่านี้สะท้อนถึงปัญหาในสังคมปัจจุบัน และเป็นปัญหาที่ยกมาพูดซ้ำแล้วซ้ำอีก มีแบบเรียน หรือนวนิยายพาฝัน ต่าง ๆ ที่สร้างและขับ ผู้หญิงไม่ดี ให้อยู่ในสภาพชายขอบ เช่น สุภาษิตสอนหญิง

ความคิดเห็นที่ 55 : ถึงคุณผู้หญิงทั้งหลายครับ

ผมจะอธิบายเองในฐานะคนที่มีประสบการณ์การให้คำปรึกษาแก่คน แม้จะไม่เฉียบแหลมนัก (wisdom) นิยามของคำว่าซิงไม่ซิงนั้น วัฒนธรรมของสังคมแบบรัฐ เป็นตัวให้ความหมายกันทั้งนั้น ความว่าบริสุทธิ์ หรือไม่บริสุทธิ์ เป็นคำที่บรรดาชายหญิง(ในสังคมไทย)ตั้งคำถามกันมาก และมีงานวิจัยที่สะท้อนอัตลักษณ์ของชุดคำถามเหล่านี้ งานวิจัยทั้งเชิงปริมาณ และคุณภาพ มีออกมามากมาย ในประเด็นนี้ ทั้งของศูนย์สตรีศึกษา ม.ธรรมศาสตร์ บริษัทดูเร็กซ์ ผู้จำหน่ายผลิตภัณฑ์ถุงยางอนามัย เจลหล่อลื่น ผู้ทำสำรวจโพล sex global ก็ได้ทำแบบสอบถามเกี่ยวกับค่านิยมเรื่องเพศ ซึ่งมักจะเป็นปรากฏการณ์ทางสังคมในช่วง เทศกาล เช่น ลอยกระทง วาเลนไทม์

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111