ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

ตอนนี้ผมสนใจการลงทุนในการทำสวนยางพารา ถ้ามีคนมาขายสวนยาง พร้อมกรีด น่าสนใจไม๊ครับ (ผมมีความรู้ด้านนี้น้อยมาก ทำงานด้านการเงินมา) ผมมีคำถามในใจดังนี้ 1. ผลตอบแทนโดยเฉลี่ยประมาณกี่กีโลต่อไร่ครับ, ปีนึงกรีดได้กี่เดือน และเดือนนึงกรีดได้ประมาณกี่วัน 2. ปกติเราหาคนกรีด/ดูแลยากไม๊ครับ , ต้องแบ่งให้เค้ายังไง , กรณีที่อาจจะเกิดการทุจริต มีกรณีใหนได้บ้างครับ 3. มีปัญหา,ความเสี่ยง หรือค่าใช้จ่ายนอกเหนือจากค่าจ้าง/หาคนกรีด อะไรบ้าง 4. อื่นๆที่ผมซื่งเป็นมือใหม่ควรรู้และศึกษา รบกวนแนะนำด้วยครับ ps. ผมทำธุรกิจส่วนตัวอาจมีเวลาขับรถไปดู 1-2 ครั้งต่อเดือน ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
รูป rula
โดย: rula
ตั้งเมื่อ: 10 เม.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 9 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

การปลูกยางให้ได้น้ำยางมากๆ และแก้ไขปัญหาของต้นยางที่เกิดโรค พูดง่ายๆ ว่าถ้ายากได้ผลผลิตจากการปลูกยางที่ดีมากไม่ยากเลย มีปุ๋ยชนิดหนึ่งที่เป็นสูตรยางพาราโดยเฉพาะที่จะแนะนำสนใจ โทรมานะคะยินดีให้คำแนะนำ 0864114527

โดย: หน่อย เขียนเมื่อ 3 ก.ย. 08 IP IP: 124.120.160.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

เราเป็นผู้ซื้อยางแผ่นและยางก้อนจากบริษัทผู้ผลิต ตอนนี้ราคาสูงมาก อยากรู้ว่าเกษตรกรผู้ปลูกยางเอาน้ำยางไปขายกิโลละก่บาทค่ะ ขายกันยังไง คุ้มค่าเหนื่อยหรือไม่ ผ่านพ่อค้าคนหลางหรือไม่ เดือนใดบริษัทผลิตยางได้มาก มีการซื้อยางธรรมชาติเยอะ ๆ เราดีใจค่ะ อย่างน้อยเราก็อาจได้ช่วยเกษตรกรทางอ้อม การแข่งขันสูงแบบสุด ๆ จนบางครั้งอยากมีสวนยางเอง คนปลูกยางตอบหน่อยค่ะว่าเอายางไปขายยังไง

โดย: คนซื้อยาง เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 08 IP IP: 202.95.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

อยากเตือนเรื่องไม่มีเวลาดูแลสวนเช่นกันค่ะ ถ้าเดือนนึงได้ไปดูแลแค่ 1 - 2 ครั้ง ไม่แนะนำให้ซื้อเลยนะคะ เพราะว่าจะโดนคนกรีดโกงได้ง่ายๆ ค่ะ ที่บ้านก็ปลูกยาง แต่ต้องดูแลอาทิตย์ละ 2 ครั้ง ถึงแม้จะกรีดมานานก็ไม่ควรไว้ใจ เพราะความโลภของคนเราย่อมเกิดได้ทุกวัน และถ้าหากเราจับได้ว่าเค้าโกงแล้วเราไล่ออก เราเองนะแหล่ะที่จะต้องลำบากหาคนอื่นมากรีดใหม่เรื่อยๆ (เจ้าของสวนยาง จ.ตรัง)

โดย: ปุ๊ก เขียนเมื่อ 11 เม.ย. 08 IP IP: 202.91.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

1. 1-3 กิโลกรัม/ไร่ แล้วแต่พื้นที่ และพันธ์ยาง , 1 ปีกรีดได้ประมาณ 9-11 เดือน เพราะจะมีช่วงยางผลัดใบเดือนมีนา เมษา พฤษภา น่ะ ,1 เดือนกรีดได้ 15-20 วัน ฝนตกมากก็กรีดไม่ได้ ถ้าให้ดีกรีดวันเว้นวันก็ได้
2. คนกรีดหาคนต่างด้าวหรือคนอีสานน่ะเพราะเขารับทำลองติดต่อชาวสวนภาคใต้ดู น่าจะแนะนำได้ ส่วนแบ่งส่วนใหญ่ เจ้าของ60-คนกรีด 40 (ค่าดูแลบำรุงเจ้าของออกหมด)การทุจริตขึ้นอยู่กับเจ้าของสวนไปดูแลสวนบ่อยเหรอเปล่า ดูแลน้อยพวกคนกรีดก็โกงได้เช่น เก็บยางไปขายเอง เป็นต้น
3. ความเสี่ยงในการทำยางณ. ปัจจุบันนี้ผมว่าก็จะเรื่องราคายางมีการแปรปรวนได้ง่าย มาตราฐานคุณภาพยาง การแปรรูปขึ้นอยู่กับเจ้าของจะขายน้ำหรือแปรรูปเป็นยางแผ่นต้องศึกษามาตรราฐานทำดีก็ได้ราคายางดี อนาคตเรื่องราคายางไม่แน่นอนจะเพิ่มหรือลดก็ได้ช่วงนี้คนปลูกเยอะ แต่คนใช้ยางก็เยอะต้องรอดูกันต่อไป
4. มือใหม่ลองศึกษา www.rubberthai.com หรือว่าง ๆลองมาดูงานเกี่ยวกับยางที่ศูนย์วิจัยยาง หรือองค์กรที่เกี่ยวกับยาง ภาคใต้มีเยอะ

โดย: 111 เขียนเมื่อ 11 เม.ย. 08 IP IP: 58.97.13.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

www.rubberthai.com
www.thainr.com

โดย: เสี่ยเล็ก เขียนเมื่อ 11 เม.ย. 08 IP IP: 202.129.59.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

ที่บ้านก็มีสวนยางอยู่ค่ะ น้ากับแม่กำลังทำสวนยางอยู่หลายพันต้น
ส่วนตัวแม่กับดิฉันไม่ถนัดงานสวนงานไร่ อยากขายแต่ติดว่าที่ดินเป็นสปก.เลยขายไม่ได้ ก็ไม่รู้จะทำยังไง เลยต้องฝากให้น้าช่วยดูแลให้
แต่เขาว่าทำสวนยางแล้วการดูแลรักษาการลงทุนไม่มากเท่ากับปลูกผลไม้ค่ะ และสวนยางต้องเน้นที่ปลูกทีละหลายๆพันต้นค่ะ ถึงจะได้เงินก้อนใหญ่หน่อยนะคะ สวนยางค่อนข้างมั่นคงทีเดียวค่ะ พอถึงเวลาที่ต้องตัดต้นยางก็สามารถขายทำเฟอร์นิเจอร์ได้เป็นล้านเชียวค่ะ ^____^
มีอะไรก็เมลล์คุยกันได้ค่ะ
suphitchnan@gmail.com

โดย: phit เขียนเมื่อ 11 เม.ย. 08 IP IP: 118.174.233.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

แล้วแต่ฟ้าแต่ฝน
ไม่รู้ว่ายางพันธุ์ไหน
ถ้าพันธุ์ดีก็ได้ซักไร่ละ2000/month มั้ง ปลูกภาคใต้น่ะ ถ้าปลูกอีสานคงได้ไร่ซัก2ร้อย
ปีนึงกรีดได้ครึ่งต่อครึ่งมั้ง หน้าฝน ฝนตกไปกรีดไม่ได้ หน้าแล้งมันก็ผลัดใบอีก ถ้าไปกรีดมันก็ตายไม่ได้น้ำยางไม่คุ้มค่าเหนื่อย
ค่าจ้างก็เรา60/40 คนเก่าคนแก่อ่ะ ไว้ใจได้ไม่ต้องคอยสั่งพอได้ตังก็เอามาให้เอง เค้าก็ปลูกบ้านอยู่ในสวนเรานั่นแหละ เหอะ ไม่ว่ากัน ไม่ได้ซีเรียสอะไร

โดย: แล้วไงอ่ะ เขียนเมื่อ 10 เม.ย. 08 IP IP: 118.173.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

อยากบอกว่าถ้าไม่มีเวลาดูแลอย่างใกล้ชิดอย่าดีกว่าค่ะ
แค่คนกรีดลักขี้ยางไปขายก้อแย่แล้ววนะ
ที่บ้านเราก้อเพิ่งเริ่มปลูกได้สี่ห้าปี แต่เราเคยคุยกับพวกเจ้าของสวนที่เค้าทำมางานแล้ววน่ะ มันไม่ง่ายนะจ๊ะ

โดย: ลูกสาวสวนยาง เขียนเมื่อ 10 เม.ย. 08 IP IP: 222.123.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ถามผู้รู้ด้านการลงทุนสวนยางพาราครับ

http://www.rubber.co.th/songkhla/1and2/index.php?option=com_content&task=view&id=248&Itemid=47

โดย: 4+1 เขียนเมื่อ 10 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.69.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111