หายใจไม่อิ่ม หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » หายใจไม่อิ่ม

เนื่องจากผมมีปัญหาหายใจไม่อิ่ม จึงต้องถอนหายใจบ่อยหรือหาวช่วยแต่ในบางครั้งก็หาวไม่สุด ทรมานมากครับวันหนึ่งหาวและถอนหายใจเกือบ50ครั้ง ไปพบหมอผลตรวจร่างกายปกติ หมอจึงให้ยาคลายเครียดมาทาน แต่เมื่อทานแล้วก็ไม่มีอาการดีขึ้น จึงอยากสอบถามผู้รู้ผู้ที่เคยมีอาการกังกล่าว ว่ามีสาเหตุจากอะไรครับ แก้ไขรักษาอย่างไร ขอบคุณครับ
รูป บี
โดย: บี
ตั้งเมื่อ: 21 ก.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : หายใจไม่อิ่ม

ขอบคุณทุกคนครับ ว่าแต่คห4 พอจะจำชื่อคุณหมอได้ไหมครับจะได้ไปตรวจบ้าง

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 23 ก.ค. 09 IP IP: 124.121.140.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : หายใจไม่อิ่ม

น่าจะมาจากแรงดันในช่องท้องครับ
แล้วแต่ว่าจะมีแรงดันมาจากอะไร

เช่น แก๊สในกระเพาะหรือลำไส้
หรือ อวัยวะภายในบวม
(ผมกระเพาะบวมดันอวัยวะภายใน ทำให้หายใจไม่อิ่ม )
หรือ น้ำในช่องท้อง

ถ้าคุณไม่ได้เป็นโรคปอด หรือ เป็นโรคหัวใจ
ก้ออาจจะมาจากแรงดันในช่องท้องแบบข้างบนนี้

โดย: โหวซีไป๋ เขียนเมื่อ 22 ก.ค. 09 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : หายใจไม่อิ่ม

ของเราก็เคยเป็นแบบคุณเปี๊ยบ แต่หนักกว่าตรงที่เวลาเรอจะเรอไม่สุดลมมันไปจุกที่หน้าอกทำให้หน้ามืด เจ็บหน้าอก หัวใจเต้นเร็ว เหมือนคนเป็นโรคหัวใจ เป็นมา 10 ปี ไปตรวจหลายที่เค้าก็ให้ยาคลายเครียดมากินเหมือนคุณเลย เค้าว่าคิดไปเอง จนเราไปตรวจที่โรงพยาบาลเกษมราษฎร์ประชาชื่น โดชคดีที่หมอเชื่อเรา เพราะเค้ารู้สึกว่าระบบหายใจเราผิดปรกติ ตรวจหาสาเหตุอยู่นานมาก ต้องเจาะเลือดไปตรวจหลายครั้ง จนรู้ว่า "เกลือแร่โซเดียมในเลือดสูง" เนื่องจากเป็นคนกินน้ำน้อยและไม่ค่อยกินผัก
วันนั้นหมอตั้งกักตัวให้นอนโรงพยาบาลเลย เพราะเค้าว่าอันตรายมาก ปล่อยไว้มีสิทธิ์เสียชีวิตได้ ก็อยู่โรงพยาบาลเติมน้ำเกลือ ทานวิตามิน อยู่ 2-3 วันก็กลับบ้านได้ ตอนนี้อาการเหล่านั้นหายเป็นปริดทิ้งเลยค่ะ

โดย: _Tiky_ เขียนเมื่อ 22 ก.ค. 09 IP IP: 58.8.85.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : หายใจไม่อิ่ม

......ผมก็เคยเป็นเหมือนคุณเป๊ะ หายใจไม่อิ่ม
นอนไม่หลับ ยกถุงทรายถุงเดียวก็เหนื่อยแทบขาดใจ
(สามสี่ปีมาแล้วครับ)
หาสาเหตุอยู่นาน จนเอ็กซเรย์ช่องท้องจึงรู้ว่ามีน้ำในช่องท้องไปเบียดปอด ทำให้หายใจไม่สะดวก
พอดูดน้าออกหมด(ประมาณสองลิตร)อาการทุกอย่างหายไปหมดครับ...ไม่มีอะไรเหลือเลยแม้แต่นิดเดียว
แต่:-)ังงงๆอยู่ว่าน้ำในช่องท้องมันมาได้อย่างไร
ผมสันนิษฐานเอาเองว่า เพราะล่อเบียร์ทั้งวันกระมัง

นี่ก็เล่าให้ฟังว่าอาการเดียวกันเด๊ะ...แต่ไม่ทราบว่าจะเป็นที่สาเหตุเดียวกันหรือเปล่านะครับ...ผมทรมานอยู่เป็นเดือนกว่าจะไป x-ray.

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 22 ก.ค. 09 IP IP: 118.172.115.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : หายใจไม่อิ่ม

ออกกำลังกาย เล่นกีฬาประเภทว่ายน้ำ อาจจะดีก้อได้ ลองดู

โดย: mm เขียนเมื่อ 22 ก.ค. 09 IP IP: 61.19.51.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : หายใจไม่อิ่ม

เล่นโยคะ
เลิกบุหรี่
ฝึกหายใจ
ฝึกสมาธิ

แนะนำได้แค่เนี้ย รอผู้รู้มาตอบแล้วกันนะ

โดย: เจ้าหญิง เขียนเมื่อ 22 ก.ค. 09 IP IP: 69.158.30.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111