ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

อยากทราบเกี่ยวกับยศตำรวจและคำเรียกค่ะ เช่นว่า ยศอะไรถึงเรียกหมวด เรียกผู้กองน่ะค่ะ และแต่ละยศมีชื่อเรียกอย่างอื่นด้วยหรือเปล่าคะ ตอนนี้กำลังจะเขียนเรื่องเกี่ยวกับตำรวจค่ะ เลยต้องการหาข้อมูล เป็นพวกหน้าที่ด้วยนะคะ  ยศอะไรทำหน้าที่คร่าว ๆ อะไรบ้าง คนที่จะรับผิดชอบคดีได้ต้องมียศอะไรค่ะ ผู้กองหรือผู้กำกับ

ยังไงรบกวนผู้รู้บอกด้วยนะคะ  ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ

รูป มือใหม่
โดย: มือใหม่
ตั้งเมื่อ: 14 เม.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 19 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

เทคนิคฉะ

โดย: ช่างยนต์เทวดา 51 เขียนเมื่อ 29 ม.ค. 09 IP IP: 202.143.146.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

โอ เผอิญกำลังสนใจเรื่องยศตำรวจ อ่านมาตรา 27-51 ของตำรวจแล้วเลยมาเจอที่นี่เข้า ได้ความรู้ขึ้นเยอะเลย อ่านมาตราจะถูกแบ่งแยกหมวดหมู่ แต่ที่นี่นำมารวมกันให้เห็นชัดเจนดี

โดย: ตัวเล็ก เขียนเมื่อ 30 ก.ย. 08 IP IP: 155.161.181.100, 146.18.173.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

ฮาทหารเท่จริงๆๆ

โดย: ดอย เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 118.174.211.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

...สารวัตรกับผู้กองไม่เหมือนกัน แต่ก่อนมีตำแหน่งผู้บังคับกองหัวหน้าสถานีตำรวจ.....ยศร้อยตำรวจเอกสามดาวบนบ่า เดี๋ยวนี้ยุบไปแล้วแต่ตั้งแต่ยศ รตต.-รตท.-รตอ.เรียกว่ารองสารวัตร...ทุกวันนี้ระดับหัวหน้าสถานีตำรวจคือตำแหน่งผู้กำกับยศพันตำรวจเอก..ก่อนนั้นนิดนึง คือพันตำรวจโท เป็นหัวหน้าโรงพักเรียกว่า สวญ. หรือสารวัตรใหญ่

ผู้กำกับอธิบายไปแล้ว เป็นคนละคน คนละตำแหน่งกับผู้การ...ยกตัวอย่างง่ายๆ ผู้กำกับผู้เป็นหัวหน้าโรงพักยศพันตำรวจเอกสมมติว่าในจังหวัดจังหวัดหนึ่งมี 15 อำเภอ ก็จะมีผู้กำกับ 15 คน...ถูกไหม ? แต่ตำแหน่งผู้การ หรือเรียกให้เต็มยศก็คือผู้บังคับการยศ พล.ต.ต. เป็นลูกพี่ใหญ่ของผู้กำกับและตำรวจทั้งจังหวัด มีอยู่คนเดียว

วันเกิดของผู้การ ของเมียของลูกผู้การ ขึ้นบ้านใหม่ งานศพพ่อแม่พี่น้อง...งานแต่งงานลูกผู้การ ฯลฯห้ามลืม ห้ามลา ห้ามขาดนะมึง...ใครมามือเปล่าละได้เรื่อง หัวแข็งนักไปอยู่หลังเขากับแม้วดีมั๊ย ?(นี่ผมฝันไปนะ)..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 18 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.181.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

...เมื่อมีการมาแจ้งความ คนที่รับแจ้งความก็คือผู้มีตำแหน่งรองสารวัตรที่มียศตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีขึ้นไปที่เข้าเวรขณะนั้น..ถ้ามีคนมาแจ้งว่ารถชนคนตาย..มีการฆ่ากันตาย..มีการปล้นกันที่นั่นที่นี่...ร้อยเวรคนรับแจ้งความนั่นแหละคือเจ้าของคดี มีหน้าที่ออกไปดูสถานที่เกิดเหตุ สอบถามพยานรู้เห็น ติดตามตัวคนร้าย รวบรวมพยานหลักฐานส่งอัยการเพื่อทำการฟ้องร้องต่อศาล..มีหน้าที่ตั้งแต่รับแจ้งความไปจนศาลตัดสินพิพากษาลงโทษจำเลย..เข้าใจนะครับ...ถ้ามีปัญหาเกี่ยวกับคดีผู้รับผิดชอบระดับสูงสุดในโรงพักหรือ สน. นั้นคือผู้กำกับที่มียศเป็นพันตำรวจเอกคือผู้รับผิดชอบทั้งหมด

ไม่อธิบายถึงการกินนอกกินในในสำนวนสอบสวนนะครับ..มันจะยาวไปและคุณก็ไม่ได้ถาม อย่ารู้เลย..ปล่อยให้เขากินตามน้ำทวนน้ำต่อไปดีแล้ว..อย่าขัดคอกันมันไม่ดี

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 18 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.181.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

คนที่รับผิดชอบคดีต้องมียศอะไรค่ะ ผู้กองเนี่ยเป็นผู้รับผิดชอบคดีหรือเปล่า แล้วสารวัตรกับผู้กอง ยศเดียวกันหรือเปล่าค่ะ เห็นละครหลาย ๆ เรื่องมักมีกัน หรือคนที่รับผิดชอบคดีต้องเป็นผู้กำกับอย่างเดียว แล้ว..ผู้กำกับการกับผู้การคือคนเดียวกันหรือเปล่าค่ะ

ขอบคุณสำหรับคำตอบของทุกคนค่ะ

โดย: เจ้าของกระทู้ เขียนเมื่อ 17 เม.ย. 08 IP IP: 124.121.240.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

ใช่แล้ว ดาบกระจอก ได้แค่โบกรถรังแกประชาชน

โดย: มะม่วง เขียนเมื่อ 17 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.78.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

...ผมขออภัยคุณพายไก่ คห.11 ด้วยนะครับเพราะจะขอแก้ไขนิดนึงเพื่อความถูกต้อง

อย่างแรกนั้นไม่ใช่ชั้นสัญญาบัตรครับ...เขาเรียกว่าชั้นประทวน

อย่างที่สอง ไม่ใช่ชั้นประทวนแต่เป็นชั้นสัญญาบัตร(ตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีขึ้นไป)

ชั้นสัญญาบัตรนั้นสูงกว่าชั้นประทวนอยู่แล้วครับ และจ่าสิบตำรวจกับนายดาบตำรวจนั้นมีกระบี่เป็นเครื่องประกอบเครื่องแบบเต็มยศด้วย

ผมว่าคุณพายไก่รู้ดีนะแต่อาจจะสับสนตอนพิมพ์..ใช่ไหมครับ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 17 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

ตำรวจชั้นสัญญาบัตร
พลตำรวจ
สิบตำรวจตรี-โท-เอก
จ่าสิบตำรวจ
ดาบตำรวจ (สูงสุดของสัญญาบัตร)
---------------
ตำรวจชั้นประทวน (สูงกว่าสัญญาบัตร)
ร้อยตำรวจตรี-โท-เอก
พันตำรวจตรี-โท-เอก
พลตำรวจตรี-โท-เอก

พลตำรวจเอกใหญ่สุด รู้แค่เนี๊ยะ ผิดถูกขออภัยมา ณ ที่นี้
ถ้าใหญ่กว่านี้ก็จอมพล ปัจจุบันไม่มีแล้ว

ส่วนพวกที่โบกรถอะ ยศไม่เกินดาบ

โดย: พายไก่ เขียนเมื่อ 16 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

ยศตำรวจเนี่ย ดูไม่เป็นจริงๆ
ดูเป็นแต่ยศทหารอากาศ เพราะพ่อเป็นทหารอากาศน่ะ
ถามพ่อเกี่ยวกับยศตำรวจก็หลายครั้ง จำไม่ค่อยได้ซักที
คงเพราะไม่ได้สนใจจะจำมั้ง ถามบ่อยๆโดนดุเลยเรา..กำ

โดย: marrow เขียนเมื่อ 15 เม.ย. 08 IP IP: 124.121.126.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

...เสนาธิการเป็นตำแหน่งของทหารเขาครับ...มีหน้าที่วางแผน..ให้คำปรึกษา..เสนอความเห็นต่อผู้บังคับบัญชาเมื่อได้รับคำสั่ง ฯลฯมีตั้งแต่ระดับเสนาธิการในจังหวัดทหารบก...ตามที่ตั้ง..หรือในกองทัพภาค..ระดับกองทัพภาคจะมีเสนาธิการกองทัพอยู่คน..ด้วยเหตุที่กองทัพภาคมีเสนาธิการเยอะ คนนีเขาจึงเรียกกันว่าเสธ.ใหญ่
ในกระทรวงกลาโหมก็จะมีระดับเสนาธิการประจำกระทรวงฯ ประจำตัวผู้บังคับบัญชา..ประจำรมว.กลาโหม ฯลฯ ยศก็มีตั้งแต่พันตรีขึ้นไปครับ ระดับร้อยเอกนี่ก็สอบคัดเลือกเข้าเรียนได้แล้ว

ผิดถูกคุณทหารช่วยเข้ามาเพิ่มเติมหน่อยครับ..ที่เล่ามานี้เก็บความจากเพื่อนซี้ที่เป็นเสนาธิการและคุมกำลังมาหลายสิบปี..ตอนนี้ยศพลเอกนั่งตบยุงในกระทรวงรอเกษียณตุลานี้..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 15 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.158.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

พันจ่าอวกาศเอกครับใหญ่สุดๆ คุมดาวพลูโตทั้งดวง 555+

โดย: หมูอยู่ตึก เขียนเมื่อ 15 เม.ย. 08 IP IP: 124.121.189.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

เสธฯ เป็นตำแหน่งของทางทหารครับ ถ้าจำไม่ผิดตั้งแต่ พอ.ขึ้นไป ต้องเข้าโรงเรียนเสนาธิการทหารก่อน แต่ที่เราเรียกกันว่า เสธฯ อะไรต่าง ๆ ไม่ใช่ยศนะครับ

โดย: มา เขียนเมื่อ 15 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.204.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

อยากทราบครับแล้วพวกที่เรียก เสธ.นี่คือศอะไรเหรอ

โดย: .... เขียนเมื่อ 15 เม.ย. 08 IP IP: 124.121.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

ตำรวจดีๆก้อมีคะ คห.ที่สอง
ขอถามหน่อยถ้าไม่มีตำรวจคอยโบกรถช่วงที่รถติด
ไม่มีตำรวจช่วงเทศกาล
พวกคุณจะทำไง คุณเคยนึกถึงพวกเค้าไหม ต้องทำงานหนัก เงินเดือนก้อไม่ขึ้น ไม่มีเวลามาอยู่กับครอบครัวเหมือนคนอื่นๆเค้า นู๋มีพ่อเป็นตำรวจ รู้ซึ้งเลยคะ วันที่คนอื่นเค้าหยุดกันอยู่กับครอบครัว ไปเที่ยวไปทานข้าวกัน นู๋ไม่เคยได้รับสิ่งนั้น ต้องเข้าใจว่าพ่อมีหน้าที่ต้องรับผิดชอบ
ทำดีไม่เคยได้รับคำชม พอผิดพลาดมาก้อว่าแต่ตำรวจไม่ดี
อะไรนักหนาพวกคุณนะ นู๋เป็นลูกยังโดนคนอื่นว่าใส่บ่อยๆตอนสมัยเรียน ตำรวจอย่างนู้นอย่างนี้ มีใครอยากจะให้คนอื่นมาดูถูกอาชีพที่พ่อตัวเองทำ แล้วเลี้ยงครอบครัว ส่งเรียนมาจนจบปอตรีหรอกคะ เห็นใจคนอื่นบ้างนะเป็นไหมคะ

โดย: นู๋แก้มป่อง เขียนเมื่อ 15 เม.ย. 08 IP IP: 125.26.79.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

..โดนตัดข้อความอีกแล้ว
มีอยู่ตำแหน่งหรือยศหนึ่งนะครับของตำรวจที่ผู้ประกาศข่าวทีวีมักจะเรียกผิดๆเป็นประจำ แสดงว่าไม่เคยทำการบ้านหรือไม่มีความรู้รอบตัว คือตำแหน่งจ่านายสิบตำรวจ จ.ส.ต. นี่แหละ มักจะเรียกออกอากาศว่า จ่านายสิบตำรวจเอก หรือจ่าสิบตำรวจเอก..ซึ่งมันไม่มีในสาระบบตำรวจ
คงจะไปจำสับสนติดปากกับ จ.ส.อ. คือจ่าสิบเอกของทหารเขา

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 14 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

....ขอเพิ่มเติมจากคุณคห.1 หน่อยนะครับ..ช่วยกัน

จากจ่าสิบตำรวจที่มีเครื่องหมายเป็นเงินสามแง่งเล็กๆบนบ่าจะไปเป็นยศสูงขึ้นคือนายดาบตำรวจ มีเครื่องหมายยศนายดาบติดที่อินทรธนูของเสื้อเครื่องแบบ
จากนั้นก็จะเป็นร้อยตำรวจตรี โท เอก เรียกรวมๆกันว่ารองสารวัตร
พันตำรวจตรีถึงพันตำรวจโทเรียกว่าสารวัตร..ที่คุ้นๆหูพวกเราก็คือสารวัตรปราบปราม สารวัตรจราจร สารวัตรสืบสวนสอบสวน ฯลฯ..สำหรับพันตำรวจโทยังแยกออกไปเป็นรองผู้กำกับก็มี...สำหรับพนักงานสอบสวนยศตั้งแต่ร้อยตำรวจตรีจนถึงพันตำรวจโทยังแบ่งแยกออกเป็นพนักงานสอบสวนระดับ 1-2-3

ต่อไปก็ระดับพันตำรวจเอก ถ้าอยู่ตามสถานีตำรวจก็เป็นผู้กำกับ..ถ้าอยู่ตามกองบัญชาการภาคหรือนครบาลก็เรียกอีกตำแหน่งหนึ่ง
ระดับต่อมาก็พลตำรวจตรี พลตำรวจโท พลตำรวจเอก
จะมีตำแหน่งอะไรนั้นมันเยอะแยะเกินไปที่จะบอก มีทั้งผู้บัญชาการ..รองผู้บัญชาการ ผู้ช่วย-รองผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ..ผู้บัญชากาสำนักงานตำรวจแห่งชาติขึ้นกับนายกรัฐมนตรีคือตำแหน่งสูงสุดของตำรวจ

เรียงเอาเองนะครับ..คุณคงค้นคว้ามาแล้วบ้าง ไม่ยากหรอก

มีอยู่

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 14 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.157.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

ตำรวจเหรอคับ ภาษาแถวบ้านผมเรียกเฮี่ยครับ

จราจร ชอบขูดรีดประชาชน

จับแพะเก่งมาก

โดย: โข่ง เขียนเมื่อ 14 เม.ย. 08 IP IP: 125.25.209.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ขอถามเรื่องยศตำรวจและคำเรียกหน่อยค่ะ

พลตำรวจ ตำแหน่งลูกแถว สังเกตที่แขนไม่มีเครื่องหมาย
สิบตำรวจตรี-เอก ดูที่แขน จะมียศบอกว่าที่ขีด ชาวบ้านเรียนหมู่
จ่า ดูที่บ่า จ่ามียศบอกเป็นขีด 3 ขีด
สามชุดนี้เรียนว่าชั้นประทวน
เริ่มที่ รตต. ร้อยตำรวจตรี ดูที่บ่ามี 1 ดาว เรียกว่า ผู้หมวด
รตอ.ร้อยจำรวจเอก ดาว 3 ดวง เรียกผู้กอง
พตต. พันตำรวจตรี ดาว 1 ดวง มีมงกุฏครอบ เรียกสารวัตร
พตอ.ดาว 3 ดวง มีมงกุฏครอบ เรียกผู้กำกับ
ยังมีอีก แต่ขร้เกลียดแล้ว รอท่านต่อไป
เว้น รตท. กับ. พตท. ไว้นะ ไล่ไปเรื่อย ๆ ตรี โท เอก
เข้าเวปตำรวจงายสุด

โดย: 12 เขียนเมื่อ 14 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.202.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111