งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ) หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

หลายคนคงเคยได้ยินว่า งานโรงแรมรายได้ดี

ปัจจุบันไม่เป็นอย่างที่คิดแล้วนะครับ

ขอกล่าวถึงเป็นหัวข้อ นะครับ เพราะเรียบเรียงไม่เก่ง

1.ฐานเงินเดือน ไม่ได้คิดตามวุฒิการศึกษา แต่คิดตามตำแหน่ง ส่วนใหญ่ก็ค่าแรงขั้นต่ำ (โดยเฉพาะเด็กจบใหม่) ไม่ว่าจะเก่งมาจากไหน 

2.ที่ดูเหมือนมีรายได้มาก ก็เพราะมีเงินเซอร์วิส ชาร์จ(service charge) คิด 10% จากแขกที่มีค่า้ใช้จ่ายในแต่ละบริการ บางโรงแรมก็ให้เต็ม บางแห่งก็ให้บางส่วน

3.ทุกวันนี้ เอาเปรียบพนักงานสารพัดวิธี

4.โอกาสที่จะอยู่จนเกษียนน้อยมาก โดยเฉพาะตำแหน่งงานที่ต้องเผชิญหน้ากับแขกโดยตรง เช่น พนักงานต้อนรับ พนักงานเสริฟ ฯลฯ เพราะแก่แล้วก็จะต้องละอายใจตัวเอง หรือไม่ก็โดนกดดันจนต้องลาออก

5.เริ่มแรกทึ่ทำงานดูเหมือนรายได้จะมากกว่าอาชีพอื่นๆ (เพื่อนร่วมรุ่น)

่เช่น เราทำงานโรงแรม 5 ดาว(นะ) เริ่มเงินเดือน 6500.00(ปัจจุบัน) + เซอร์วิสชาร์จ 10000.0 อัพ(นะ)

รวมราวๆ ๅ 16500.00 (ดูเยอะนะครับ) ถ้าทำงานข้าราชการหรืองานอื่นๆ รับรองน้อยกว่างานโรงแรม

(เขาคิดตามวุฒิการศึกษาใช่ป่าวคับ? )

6.ตอนขึ้นเงินเดือนนี่ละครับ เป็นปัญหาของคนโรงแรม ขื้นเงินเดือน 200-500 บาท/ปี

(ผมทำงานโรงแรมมา 17 ปีแล้ว เงินเดือนเพิ่งจะ 10000.00 ขนาดกระเป๋ารถเมล์ เงินเดือนเกือบสองหมื่นหรือมากกว่าด้วยซ้ำถ้าอายุงานขนาดนี้)

7.โอ้ย... เรื่องแย่ๆอีกเยอะครับ

8. แต่ก็ใช่ว่าจะแย่ซะทีเดียว

9.งานโรงแรมสำหรับคนที่คิดว่าดีกว่าตกงานครับ

10. มีโอกาสก้าวหน้าเหมือนก้ัน ถ้าคิดว่าตัวเองเป็นคนเก่งภาษาอังกฤษ

11.คนที่เก่งภาษาเท่านั้น ที่จะก้าวหน้าในงานโรงแรม(ไม่เป็นก็เป็นพนักงานธรรมดาตลอดชีวิตครับ)

12.ถ้าเข้ามาทำงานในโรงแรมแล้วต้องพาตัวเองให้ก้าวหน้าให้ได้สูงที่สุดเท่าที่จะทำได้นะครับ อย่ารอช้า ตำแหน่งยิ่งสูงเงินเดือนยิ่งมาก

13.เป็นงานที่ต้องเปลี่่ยนงานบ่อยมากโดยเฉพาะตำแหน่งสูงๆ มีเรื่องกดดันเยอะ (ตำแหน่งระดับล่างด้วย โดยเฉพาะสภาพเศษรฐกิจย่ำแย่แบบนี้)

14.ไม่รู้จะบรรยายอะไรดี สรุปแล้วคิดจะเรียนการโรงแรม ไปเรียนสาขาอื่นดีกว่า

อย่างน้อย ก็สมัครงานตามสาขาที่เรียนมา งานโรงแรมถ้าคุณมีความรู้ภาษาอังกฤษหรือภาษาอืืนๆ ก็มีโอกาสมากกว่าพวกที่เรียนการโรงแรมมาซะด้วยซ้ำ

15.ใครที่คิดจะเรียนการโรงแรม หรือสงสัยผลดี ผลเสียอะไร

ให้เมล์มาถามได้ที่...อง

icare2002u@yahoo.com 

จะพยามตอบให้ได้ทุกคำถาม สงสารน้องๆที่่จะเลื่อกเรียนการโรงแรม อย่าเอาอนาคต มาทิ้งไว้ที่นี่เลยนะครับ

รูป น้านุ
โดย: น้านุ
ตั้งเมื่อ: 8 ก.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

ความคิดเห็นที่ 2 ทำที่ไหนครับ ? อย่าบอกว่าเมื่องไทย ? ตำแหน่งไหรครับ ? เดียวผมจะลาออกที่ผมทำ ไปอยู่ด้วย.....

โดย: ไกลบ้าน เขียนเมื่อ 13 ก.ย. 09 IP IP: 125.237.97.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

(คห.9)แบร่ๆ emoticon emoticon emoticon emoticon

โดย: มะยม เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 125.24.193.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

เคยทำงานโรงแรมเหมือนกัน ทำมาเกือบ สิบปี ตอนนี้ไม่ได้ทำแล้ว แต่เราทำ backoffice ซะส่วนใหญ่ เคยอยู่หน้าฟร้อน พักหนึ่งทำพวก ไนท์ออดิ อ่า

แต่ว่าทวดมะยม เคยทำงานโรงแรมด้วยเหรอ วิ่งรูดผ้าใบยาง ไม่นับนะ emoticon emoticon emoticon emoticon

โย่ว ๆ ๆ

โดย: เด็ก ป.๓ โย่ว โย่ว เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 203.118.120.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

แต่สวัสดิการก็ดีนะคะ มีอาหารในแคนทีน 4 มื้อ มีเสื้อผ้าให้เปลี่ยน ถ้าทำงานเก็บเงิน ไม่ฟุ่มเฟือย ก็เยอะอยู่ค่ะ โรงแรมบางที่ service charge เกือบ 2 หมื่น ยิ่งทำงานส่วนหน้าบ้าน, ห้องอาหาร, จัดเลี้ยง ก็ได้ทิปต่างหากอีก ส่วนใหญ่คนที่อยู่โรงแรมดาวน้อยๆ ก็ย้ายไปโรงแรมที่ดาวสูงขึ้น เงินค่าประสบการณ์ก็เพิ่มขึ้น บางคนก็ย้ายไปทำงานเรือ เงินก็สูงขึ้นอีก

ส่วนเรื่องวันหยุด เหอๆ คำสาปจริงๆ ค่ะ ปีใหม่ทีได้แต่ทำงานอยู่ที่โรงแรม คนทำงานโรงแรมส่วนใหญ่จะยืนทั้งวัน ได้นั่งทีเหมือนสวรรค์โปรด ถ้าทำงานนานแล้วก็จะชินเองค่ะ ถึงวันหยุดก็ไม่ค่อยอยากจะออกไปไหน เพราะเหมือนวันพักผ่อนอาทิตย์ละวันเอง

ปล.แบ่งปันประสบการณ์อันน้อยนิดค่ะ เพราะตอนนี้ไม่ได้ทำงานโรงแรมแล้ว แต่เพื่อนๆ หลายคนยังทำงานโรงแรมอยู่ นัดเจอกันที ยากเย็นแสนเข็ญ

โดย: มะยม เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 125.24.193.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

ผมว่าแต่ละที่ก็ต่างกันนะครับ (รายได้)
ที่เหมือนกันน่าจะเป็นเรื่องเวลาที่เอาแน่เอานอนไม่ได้
ทำงานอย่างกับเป็นเจ้าของโรงแรมเสียเอง โดยเฉพาะระดับ Manager ขึ้นไป

***แต่กรณีของ จขกท. เงินขึ้นช้ามากครับ

แถวภูเก็ตพนักงานทั่วไป แต่ก่อน ก็ 30k+
เดี๋ยวนี้ก็ลดลงเยอะ ตามสภาพเศรษฐกิจ

ความคิดเห็นที่ 5 โดย: Exc. เก่งนะครับ น่าจะขยัน อดทนมากทีเดียว

ผมเป็น F/O MAN. 2ปี ก็เบื่อแล้วครับ ออกมาทำอย่างอื่นนานแล้ว

โดย: ผลงานเห็นจริงคุณธรรมแค่ภาพ เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 125.27.144.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

ลืมกล่าวถึงเรื่องสำคัญ เวลาการทำงานและวันหยุด ไม่เหมือนชาวบ้านเค้าเนี่ย ถือเป็นคำสาปของอาชีพเลยครับ จะไปเที่ยวนัดเจอเพื่อนฝูงเนี่ยยากมาก ต้องทำใจ เบื่อเหมือนกันแต่ชินแล้วครับ

โดย: Exc. เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 125.26.90.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

ในฐานะที่อยู่ในอุตสาหกรรมนี้มาเกือบสิบปี ขอแสดงความเห็นบางข้อจากข้อมูลของเจ้าของกระทู้ครับ

1. ฐานเงินเดือนตามตำแหน่ง ไม่ใช่วุฒิการศึกษา(จริงครับ การเรียนเก่งหรือเรียนมากไม่ใช่สิ่งที่ควรให้ความสำคัญเท่ากับประสิทธิภาพการทำงาน ตำแหน่งเก่าที่เอามาอ้างอิงเป็นสิ่งพิสูจน์ว่าเค้าเคยทำอะไรมาบ้างแล้ว ส่วนเด็กจบใหม่ก็ต้องพิสูจน์ด้วยฝีมือการทำงาน)

4. โอกาสอยู่จนเกษียนน้อยมาก(จริงครับ ถ้าคิดจะอยู่กับที่จนไม่มีคิดก้าวหน้า)

6.แต่ละปีขึ้นเงินเดือนให้น้อย(น่าจะจริง ผมเคยแต่ขึ้นตำแหน่งเท่านั้นถึงจะได้เงินมากขึ้น เกือบทุกครั้งต้องเปลี่ยนที่ทำงาน จะว่าไป ถ้าทำงานเหมือนเดิมแล้วสมควรได้เงินมากขึ้นหรือเปล่า)

11.ต้องเก่งภาษา(เห็นด้วยอย่างมาก เพราะมันเกี่ยวกับงานโดยตรง การบ่นแบบนี้ก็เหมือนกับบ่นว่า ต้องขับรถเก่งเท่านั้นถึงมีโอกาสก้าวในอาชีพนักขับรถแข่ง)

หมายเหตุ ผมเรียนจบ ป.ตรี การโรงแรม ตั้งแต่ปี 2000 เริ่มงานแรกเป็นลูกจ้างชั่วคราวได้วันละ 200 บาท ผ่านไป 9 ปีเงินเดือนสูงสุดที่ทำได้ประมาณ 80,000 บาท ชีวิตไม่สุขสบายแต่ถ้าอยากได้เงินเยอะก็ต้องสู้ครับ

โดย: Exc. เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 125.26.90.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

.....การบรรจุเข้ารับราชการหรือพนักงานราชการนั้นเขาให้เงินเดือนตามวุฒิ ถูกต้องแล้วคุณจขกท.
ปริญญาตรีก็ประมาณ 7665 บาท
สมัยผมจบปริญญาตรี 2514 เงินเดือนข้าราชการ 850 บาทครับ
ก็ได้อาศัยเงินจากการทำงานพิเศษที่ใกล้เคียงกับงานโรงแรม
นี่แหละไว้เที่ยวไว้กินหัวหกก้นขวิด...ตอนนั้นรับเดือนละ 1400 ไม่รวมเซอร์วิสชาร์จที่แบ่งหลังเลิกงานทุกคืน
เดี๋ยวนี้ธุรกิจภาคโรงแรมและภัตตาคารก็ให้เงินเดือนสูงกว่าราชการ(แต่ขึ้นกับตำแหน่งและความรู้ด้วยนะ)

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 118.172.109.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

เรียนเพื่อเป็นผู้จัดการเป็นนายคนไม่ใช่เรียนเพื่อไปเป็นขี้ข้า ทำกุ๊กดีกว่ายิ่งเเก่ยิ่งเก๋า

โดย: ลุงเชพ เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 213.47.95.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

ทุกวันนี้ทำงานโรงแรมอยู่ค่ะ รายได้ต่อเดือนไม่ต่ำกว่า 6หมื่นบาท มันอยู่ที่ตัวเราเองนะคะ ว่ามีความกระตือรือล้นที่จะก้าวหน้ามากแค่ไหน

โดย: Asari เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 58.137.5.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : งานโรงแรม (ใครกำลังเกี่ยวจะก้าวเข้ามา, เกี่ยวข้องหรือได้ยิน กรุณาอ่านแล้วบอกต่อนะครับ)

ปรกติก็สัมผัสกับงานโรงแรมมาตลอดตั้งแต่เรียนจบ ตอนเด็ก ๆ ฝันอยากทำงานโรงแรมมาก ๆ แต่พอได้ทำจริง ไม่ชอบอย่างที่คิด ผมไม่เคยคิดเลยว่างานโรงแรมเงินเดือนดี ที่บอกว่าโรงแรมเงินเดือนดีเนี่ย คือคนภายนอกที่เค้าไม่เคยเข้ามาสัมผัสมองกันครับ แต่จริง ๆ ไม่ดีเลยยย ถ้าได้เงินดี แสดงว่าเดือนนั้นคุณต้องเหนื่อยมาก ๆ ตามค่าเซอร์วิชชาร์ตนั่นแหละ เท่านั้นยังไม่พอ หยุดก้แค่วันเดียว แถมทำงานเป็นกะย้ายไปย้ายมา บ้าบอคอแตก ชีวิตนี้จะไม่ทำงานโรงแรมอีก เกลียดดดดดด

โดย: Theresa เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 09 IP IP: 124.157.197.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111