ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

ตอนนี้ผมกำลังตกงานน่ะคับ เห็นเค้าบอกว่าเราสามารถไปเอาเงินประกันสังคมจากสำนักงาน แต่ผมไม่รู้ว่าต้องเตรียมหลักฐานอะไรบ้างน่ะคับ แล้วมันจะยุ่งยากรึป่าว ใช้เวลานานมั๊ยกว่าจะได้เงินมาใช้ แล้วมันได้ถึงกี่เดือนเหรอคับ

ยังไงฝากพี่ๆ ที่มีความรู้ตรงเรื่องนี้ช่วยตอบผมหน่อยนะคับ ตอนนี้ลำบากมากเลย อยากเงินตรงนี้มาใช้จ่ายก่อนได้งานใหม่น่ะคับ

รูป คนด้อยโอกาส
โดย: คนด้อยโอกาส
ตั้งเมื่อ: 21 เม.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 12 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ
โดย: เขียนเมื่อ 28 ม.ค. 09 IP IP: 61.19.66.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

ต้องให้สำเนาบัตรประชาชน และเอกสารการลาออก ไปยื่นที่สำนักงานประกันสังคมที่มีชื่อของเรา คือที่บริษัทส่งให้ว่าพื้นที่ไหน ต้องไม่เกิน ประมาณ 1 เดือน(ถ้าจำไม่ผิด) นับจากวันลาออก

โดย: คนดี เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 08 IP IP: 58.8.237.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

อ่านของท่านที่ 8 แล้ว แปลว่าทางประกันสังคมเขียนกำกวมป่ะเนี่ยคำว่า "ของเงินเดือน"

จากคห 1.
เมื่อขึ้นทะเบียนว่างงานแล้ว สิทธิที่จะได้รับมีดังนี้
-ลาออก ได้รับประโยชน์ทดแทน 30% ของเงินเดือนเป็นระยะเวลา 90 วัน
-เลิกจ้าง ได้รับประโยชน์ทดแทน 50% ของเงินเดือนเป็นระยะเวลา 180 วัน

แต่ก็เอาเหอะก็ยังดีกว่าไม่ได้อะไรเลยล่ะ

โดย: ก๊าบ เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 08 IP IP: 161.200.255.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

คห.ที่ 8
ประกันสังคมเค้าก็คิดถูกแล้วนี่คะ เพราะที่คุณเสีย 750 มาจากฐานเงินเดือน 15000 บาท ไม่ได้มาจากฐานเงินเดือนคุณเสียหน่อย...ศึกษาหน่อยนะค๊า....

โดย: cat เขียนเมื่อ 23 เม.ย. 08 IP IP: 203.144.197.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

ได้รับประโยชน์ทดแทน 30% ของเงินเดือนเป็นระยะเวลา 90 วัน ????

ตอนที่ผมไปติดต่อ เค้าบอกว่า 30% ของ "ยอดเงินประกันสังคมสะสม" --- ไม่ไช่ ของ "เงินเดือน"

ที่กวนตีนกว่าคือ "แต่สูงสุดไม่เกิน 15,000"

ผมจ่ายเดือนละ 750 สามปีก็ 27,000 บาท
ตอนแรกนนึกว่าจะได้ 30% ของเงินเดือน (30,000) = เดือนละ 9000 สามเดือน

แต่ปรากฎว่าได้ 30% ของเงินสมทบสะสม (27,000) แล้วที่สำคัญคือของเงินสะสมสูงสุดไม่เกิน 15,000
นั่นกว่าหมายความว่า เค้าจ่ายให้เดือนละ 4,500 สามเดือน

เซ็งมาก...ถ้าจะ maximum สามเดือน แล้วจะให้กรูจ่ายเกินเป็นสองหมื่นสามหมื่นทำไม ดีนะทำงานแค่สามปี ถ้าเป็นสิบปีก็จ่ายไปเกือบแสน แต่คิดให้แค่หมื่นห้า บ้าป่าววว

โดย: 88 เขียนเมื่อ 22 เม.ย. 08 IP IP: 161.200.255.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

เค้าเรียกว่า การขอรับประโยชน์ทดแทนกรณีว่างงานค่ะ

เงื่อนไข -- คุณจะต้องมีการนำส่งเงินสมทบมาแล้วไม่น้อยกว่า 6 เดือน ภายในระยะเวลา 15 เดือนก่อนการว่างงาน

สิทธิที่จะได้รับ
1. ถ้าคุณลาออกเองจะได้รับเงินทดแทนระหว่างการว่างงานปีละไม่เกิน 90 วัน ในอัตราร้อยละ 30 ของค่าจ้าง
2. ถ้าคุณถูกเลิกจ้าง เช่น บริษัทปิดตัว หรือ ลดจำนวนพนักงาน จะได้รับเงินทดแทนการว่างงานปีละไม่เกิน 180 วัน ในอัตราร้อยละ 50 ของค่าจ้างค่ะ
แต่ถ้านายจ้างแจ้งว่าคุณถูกไล่ออก สปส. จะไม่จ่ายเงินให้นะคะ เพราะถือว่ากระทำความผิด

เอกสารที่ต้องยื่น
- กรอก สปส.2-01/7 (กรอกที่กรมจัดหางาน)
- สำเนาบัตรประชาชน
- รูปถ่าย 1 นิ้ว 1 รูป (ถ้ามี)
- หนังสือรับรองการแจ้งลาออกของนายจ้าง,ลูกจ้าง(ถ้ามี)
- สำเนาสมุดบัญชีเงินฝากธนาคาร ถ่ายเอกสารหน้าแรกทีทมีชื่อ-นามสกุล+เลขที่บัญชี(สำคัญนะจ๊ะ)
เอกสารทั้งหมดนี้ไปยื่นได้ที่กรมจัดหางานของรัฐเขตพื้นที่ใดก็ได้ค่ะที่สะดวกนะคะ ให้ยื่นภายใน 30 วันนะคะ จะได้ไม่เสียสิทธิ์ในการได้รับเงินทดแทนการขาดรายได้

หรือติดต่อ 1506 ก็ได้ค่ะ<

โดย: ^_^ เขียนเมื่อ 22 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.156.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

เพิ่มเติมจากความเห็นที่ 5 นะคะ
กรณีการใช้สิทธิ์รักษาหลังจากครบ 6 เดือน คุณสามารถยื่นขอสิทธิ์ประกันตนได้โดยจ่ายเดือนละ 432 บาทโดยประมาณ ... แต่ ! การที่จะขอสิทธิ์ประกันตนโดยชำระต่อเองนั้น คุณจะต้องทำงานที่บริษัทที่คุณออกมาล่าสุด ไม่ต่ำกว่า 1 ปี

สอบถามเพิ่มเติม สายด่วนประกันสังคม โทร.1506

โดย: barbie เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 08 IP IP: 58.8.242.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

แต่สิทธิ์การรักษา ใช้ได้ 6 เดือน นะคับ นับจากวันที่หน่วยงานคุณแจ้งไปยัง ปกส.
โดยที่คุณ ไม่ต้องเสียเงินจ่ายเป็นเวลา 6 เดือน นับจากวันที่คุณว่างงาน ...

เมื่อครบ 6 เดือน คุณยังไม่ได้งาน ...
หากคุณต้องการใช้ ปกส. อีก ก็ยื่นทำเรื่อง ขอสิทธิ์ประกันตนเอง ตกเดือนละ 400 กว่าบาท นะคับ ตัวเลขไม่ชัวร์นะ แต่ 400 กว่าบาท ไม่เกิน 500 แน่นอน ...

ถ้าไม่ทำต่อ ทาง ปกส. เค้าก็จะเดินเรื่องออกบัตรทอง ( บัตรประกันสุขภาพถ้วนหน้า ) กับทาง รพ. ให้กับคุณ น่ะคับ ...

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 08 IP IP: 124.157.223.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

ตาม คห.1 นั่นแหละคับ

ถูกต้องตรงเป๊ะ ทุกประการ ...

โดย: ก็องโต้@ยูไนเต็ด เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 08 IP IP: 124.157.223.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

อืมม....เข้ามาเอาความรู้จาก คห.1 ด้วยคน ฮี่ๆ
อ่อ...ไม่รู้เลยนะเนี่ยว่าลาออก ก็ได้รับประโยชน์ทดแทน 30% ของเงินเดือนเป็นระยะเวลา 90 วัน อิอิ ดีจริงขอบใจ

โดย: หญิงเอง เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 08 IP IP: 80.135.197.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

ตาม คห.1 เลย ไม่รู้จะแนะนำไรแล้วครับ พี่น้อง

โดย: อุกอุย เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 08 IP IP: 203.146.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ตอนนี้ผมกำลังตกงาน จะไปเอาเงินชดเชยประกันสังคม ต้องทำไงบ้างคับ พี่ๆคนไหนรู้ช่วยบอกผมเอาบุญหน่อยนะคับ

การเอาเงินชดเชยการว่างงานจากประกันสังคม ต้องไปขึ้นทะเบียนการว่างงาน

หลังจากออกจากงานแล้วให้ติดต่อกับ สำนักจัดหางาน หน่วยงานของกรมการจัดหางาน ภายใน 30 หลังจากออกจากงาน เพราะถ้ามาขึ้นทะเบียนว่างงาน ช้ากว่า 30 วัน สิทธิที่จะได้รับ จะลดลงไปตามจำนวนวันที่ ไม่ได้มาขึ้นทะเบียน

เอกสารที่นำมาใช้ขึ้นทะเบียนว่างงาน
1. สำเนาบัตรประชาชน 2 ใบ
2.สำเนาหน้าสมุดบัญชีธนาคาร
กรุงเทพ กรุงไทย กรุงศรี กสิกร ทหารไทย ไทยพาณิชย์

เมื่อขึ้นทะเบียนว่างงาแล้ว สิทธิที่จะได้รับมีดังนี้
-ลาออก ได้รับประโยชน์ทดแทน 30% ของเงินเดือนเป็นระยะเวลา 90 วัน
-เลิกจ้าง ได้รับประโยชน์ทดแทน 50% ของเงินเดือนเป็นระยะเวลา 180 วัน

สามารถขึ้นทะเบียนได้ที่สำนักจัดหางานกรุงเทพเขตพื้นที่ 3 กรมการจัดหางาน
สอบถามรายละเอียดเพิ่มเติมโทร. 02-617-6579
เลขที่ 19 อาคารพงษ์สุภีชั้น 4 ถนนวิภาวดี-รังสิต จตุจักร กทม.
สายรถเมลล์ที่ผ่าน 129,107,92,138,69,24,187,523,504

ต่างจังหวัด ติดต่อ สำนักงานจัดหางานจังหวัดนั้นๆ

โดย: รีบหน่อย เขียนเมื่อ 21 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.169.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111