สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ?? หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

คือผมไม่รู้ตื้นลึกหนาบางทางการเมืองอ่ะครับ เลยเข้าใจว่ายังงี้ แต่ผมไม่แน่ใจว่า มันมีเรื่องเกมส์การเมือง หรือมีกลุ่มอะไรอยู่เบื้องหลังการก่อสงครามครั้งนี้รึเปล่า (เช่น มีกลุ่มพ่อค้าอาวุธหนุนหลัง สนับสนุนให้คนทำสงคราม)

หรือว่า เป็นเพราะปัญญาความขัดแย้งทางความคิดตัวเดียวล้วนๆเลย ซึ่งเป็นอีกครั้ง ที่มนุษย์ใช้สงครามเป็นเครื่องมือ ยืนยันความคิดตนเองว่าถูกต้อง ของผู้นำเพียงบางคนเท่านั้น

ปล.ขอบคุณคำตอบครับ คนเราต่างความคิด ต่างอุดมการณ์กันได้ แต่อย่าใช้สงครามเป็นเครื่องตัดสินเลยนะครับ แตกต่างได้แต่อย่าแตกแยก ครับ

ตั้งเมื่อ: 24 ก.ย. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 11 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

เราว่า
การเมือง (ซ้าย ขวา)
ศาสนา (พุทธ คริสต์)
ธุรกิจ
เทคโนโลยี อาวุธต่างๆ รถถัง เครื่องบิน เรือเร็ว เคมี ชีวภาพ ระเบิดไฟ การสื่อสารที่รวดเร็วฉับไว
ไม่มีสงครามอาวุธเหล่านี้ขายไม่ได้
อาหาร เครื่องดื้มต่างๆ น้ำอัดลม นม เบอเกอรี่ อาหารกระป๋อง เยอะแยะอะ
สถานบันเทิง(การี่ โรงหนัง โบวลิ่ง สวนสนุก ไนท์คลับ รรม่านรูด )
วัฒนธรรม เพลง ภาพยนตร์ ดนตรี

emoticon

โดย: กระเทยทมิฬ เขียนเมื่อ 26 ก.ย. 09 IP IP: 172.16.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

สุดท้ายสมัยปธน.นิกสัน (มั้ง) ภายใน USA เกิดการประท้วงเรื่องนี้สุด เพราะทหารตายหรือหายสาบสูญไปเยอะ เปลืองงบประมาณไปก็มาก โดยไม่เห็นว่ามันควรแก่การจะเสียเลย ก็เลยมีการบีบให้รัฐบาลถอนทหารจากเวียดนาม ผลก็คือเวียดนามใต้แพ้สงครามนั่นล่ะครับ
สรุปง่าย ๆ ต้นเหตุของสงครามคือเอกราช แต่..สาเหตุที่ทำให้มันลุกลาม ก็คือความเชื่อประหลาด ๆ ของค่ายประชาธิปไตย นั่นล่ะครับ

โดย: chang เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 124.120.46.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

เอาเท่าที่รู้มานะครับ สงครามเวียดนามเป็นสงครามที่เกิดจากความอยากเป็นเอกราชของเวียดนามเหนือกับฝรั่งเศสนั่นล่ะครับ ใคร ๆ ก็รู้ว่ายุคนั้นเวียดนามแยกออกเป็น 2 ประเทศด้วยกันคือ เหนือและใต้ โดยเวียดนามเหนือมีรัสเซียหนุนหลังอยู่ เพราะเป็นคอมมิวนิสต์ ส่วนเวียดนามใต้มีฝรั่งเศสที่ตอนนั้นเป็น 1 ในมหาอำนาจและเป็นประชาธิปไตย ทีนี้ มันลุกลามใหญ่โตขึ้นไปจนกลายเป็นสงคราอินโดจีนได้เพราะว่า มันมีทฤษฎีการเมืองอันนึงที่เรียกกว่า ทฤษฎีโดมิโน ซึ่งคนที่คิด ทฤษฎีนี้เนี่ยเป็นคนอเมริกา (ผมจำชื่อไม่ได้) เขาเชื่อว่า ถ้าหากว่า เวียดนามใต้แพ้สงครามครั้งนี้เนี่ย คอมมิวนิสต์จะแพร่ขยายไปทั่วเอเชียตะวันออกเฉียงใต้ และ USA ที่เป็นพี่ใหญ่ด้านประชาธิปไตยจะสูญเสียประเทศที่เป็น ประชาธิปไตยในภูมิภาคนี้ไปทั้งหมด ซึ่งเป็นเรื่องที่ในยุคสงครามเย็นนั้นยอมกันไม่ได้ USA ก็เลยต้องให้การสนับสนุนเวียดนามใต้ทุกอย่าง ทั้งทหาร อาวุธ รวมถึงการโฆษณาชวนเชื่อ เช่นหนังแรมโบ 1-3 ที่แสดงให้เห็นถึงความโหดร้ายของเวียดกงอย่างเดียว

โดย: chang เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 124.120.46.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

สมัยผมยังเด็ก ไม่มีโทรทัศน์ วิทยุ หนังสือก็แพงมากๆ
คนแก่ชอบเล่าเรื่องเก่าๆให้เด็กๆฟังเล่ากันว่าอังกิดแฝรั่งเศษ
เปนตัวแสบ ล่าอาณานิคมเพื่อผูกขาดการค้าแล พานิชนาวี

โรงบาประจำจังหวัดปราจีนบุรี เกิดจากฝร้งยึดเขมร
พระยาอภัยภูเบศจึงอพยพข้าทาศลกเมีย มาปลูกบ้านอยู่ที่ปราจีนบุรี
แก่ตัวจึงยกบ้านให้เป็นโรงบาล
จึงมีชื่อว่าโรงพยาบาลอภัยภูเบศน์ โรงพยาบาลประจำจังหวัดปราจีนบุรี

ใครหว่าคือเจ้าพระยาอภัยภเบศ์
ท่านคือเจ้าเมืองพระตะบองที่ท่านส่งไปปกคองเมือง
มีลูกที่หลานๆอาจใด้ยินชื่อ คือนายคว อภัยวงษ์ นายกคนหนึ่งของไทย

ผมเล่าเพื่อให้หลานระลึกถึงความเลวชาติของฝรั่ง
ในยุคอารยธรรมเรือปืน

แต่ประวัติศาสตร์ เขียนโดยผู้ชนะ จำใว้

โดย: สัปดนทุกสัปดาห์ เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 113.53.177.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

จะเกิดสงครามหรือไม่เกิด ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้นำประเทศ

ประเทศจะหันไปทางไหน ก็ขึ้นอยู่กับการตัดสินใจของผู้นำประเทศ

โดย: คนธรรมดาไม่มีสิทธิไม่มีเสียงอะไร เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 125.24.183.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

ผมจะเล่าเรื่องรถแลนด์โรเวอร์ให้ฟัง
อังกฤษรบในสงครามโลกครั่งที่1
เร้งสร้างเครื่องบินไปรบกับเยอรมัน
เยอรมันแพ้
อังกฤษมีอลูมิเนียมเหลือจากการทำเครื่องบินเยอะ
(ตัวเครื่องบินทำด้วยอลูมิเนี่ยมจึงเบา)
จึงเอามาทำรถขายดีฝ่า

โดย: สับปะรด เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 125.26.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

......สงครามเวียตนามไม่ได้เกิดจากความขัดแย้งทางความคิดระหว่างโฮจิมินต์ของเวียตนามเหนือและโงดินเดียมห์แห่งเวียตนามใต้อย่างเดียว....แต่มันสะสมความแตกแยกมาตั้งแต่สมัยสงครามโลกครั้งที่สองที่ฝรั่งเศสยึดเวียตนามเป็นเมืองขึ้น...จนกระทั่งสงครามโลกครั้งที่ 2 สิ้นสุดลง สนธิสัญญาเจนีวาจึงตกลงให้แบ่งแยกเวียตนามออกเป็นเหนือและใต้...เหนือและใต้มีผู้ปกครองอย่างที่บอกมาแล้วตอนต้น

แต่ที่แตกต่างกันก็คือฝ่ายเหนือปกครองแบบสังคมนิยมโดยมีจีนและรัสเซียหนุนหลัง ส่วนฝ่ายใต้ปกครองตามระบอบประชาธิปไตยมีรัฐสภามีอเมริกาหนุนหลังและให้ความช่วยเหลือด้านงบประมาณและกำลังพล

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 118.172.114.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

ผมเกิดทันสงครามเวียตนาม
ความคิดของผมอย่าคิดว่าจะถูกต้องนะครับ
ผมยินดีให้ท่านที่มีความเห็นต่าง โต้แย้งใด้

เมื่อสงครามโลกครั้งที่2 อเมริกาเร่งสร้างอาวุธและสะสมใว้มาก เช่นปืนพก ปืนกล รถจีพ
เฉพาะปืนพกอย่างเดียวก็หลายบริษัทผลิต เช่นโคลท์ สมิท เรมิงตัน อีธาก้า
ไม่นับกระสุนและระเบิด
ของมันเก่าไปทุกวัน ไม่ยิงไม่ขว้าง มันจะด้าน
เครื่องบินเรือรบ สร้างใว้มาก ไอ้ยุ่น(แปลมาจากยุ่นปี่ หรือญี่ปุ่น)โดนระเบิด ปรมาณุ2ลูก ดันใจเสาะแพ้
ปืนและกระสุนเหลือเยอะเลยชวนเพื่อนเล่นชกกัน(รัสเซียจริงๆเพื่อนกัน รบกับเยอรมันกับไอ้ยุ่นมาด้วยกันด้วยเรื่องทุนนิยมกับคอมมิวนิสต์)
รัสเซียเป็นคอม อเมริกาเป็นนายทุน

ใครไม่เชื่อผม ผมจะถามว่า ทำไมรถแลนโรเวอร รุ่นเก่า ตัวถังจึงเป็นอลูมิเนียม มากกว่าเหล็ก

โดย: สับปะรด ไพน์แอ๊ปเปิ้ล เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 113.53.48.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

เขาเรียกว่า "สงครามตัวแทน"

ยุคสงครามเย็นนะ..พอผ่านไป

รัสเซียเริ่มหมดอำนาจลง

สหัฐก็เริ่มกร่างซิค๊าฟพี่น้อง

เรื่องของเรื่อง ไอ้สหัฐ มันอยากเป็นพี่ใหญ่ของทุกประเทศ ก็เลย เสือ-ก ไปทั่ว ครอบงำไปทุกที

ส่วนจีน เป็นคอมมิวนิสต์ ก็ต้องแผ่อำอาจลงมา
อีกทั้งเวียดนามก็เป็นของตนมาก่อน
เลยยอมเสียหน้าไม่ได้อีกทั้ง สหัฐ เริ่มกวน-ตีน ค๊าฟพี่น้อง กร่าง +เสือ-ก ไปทุกทีละ

ยุคสงครามเลยมีเวียดนามเหนือ-เวียดนามใต้
ก็เหมือนกับ เกาหลีเหนือ-เกาหลีใต้นะละ

สหัฐเสือ-กที่ไหน บ้านช่องคนอื่นวุ่นวายไปหมดละ

ประวัติศาสตร์ ผู้ชนะสงคราจะเป็นผู้เขียนเสมอ
ดังนั้น เรื่องบ้างเรื่อง จะต้องมอง ตามความเป็นจริง

ดูได้จาก คนเวียดนาม จะมีกลุ่มต้อต้านสหัฐ
จนชนะและสหัฐยอมแพ้ไป...จีนก็ยอมให้เวียดนาม
ปกครองตนเองได้ ในปัจจุบันนี้

โดย: Life On The Rock เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 124.120.16.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : สงครามเวียตนาม จุดเริ่มต้นเกิดขึ้นจาก ปัญหาความขัดแย้งทางความคิดเพียงอย่างเดียวเลยเหรอครับ??

มาจากระบอบการปกครองเพราะอเมริกาเป็นฝ่ายเสรีนิยม(ประชาธิปไตย)แต่เวียดนามเป็นฝ่ายสังคมนิยม(คอมมิวนิสต์)จึงเกิดความขัดแย้งเพราะช่วงนั้นอเมริกาได้ประกาศว่าคอมมิวนิสต์จะต้องหมดไปจากโลกนี้

โดย: พงษ์เพชร@hotspur เขียนเมื่อ 24 ก.ย. 09 IP IP: 58.8.83.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111