รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ) หมวด » ร้องทุกข์ ประชาสัมพันธ์ » ร้องทุกข์ » รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

เมื่อวานนี้นั่งรถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี  ใจจริงอยากกลับรถเมล์ แต่มีแบ็งค์ร้อยกับเหรียญอยู่สามบาท บวกกับหอบหนังสือมาหนักอึ้ง เลยคิดว่ากลับรถตู้ก็ได้ ค่ารถ 20 บ. ให้แบงค์ร้อยคงไม่น่าเกลียดเท่าไหร่ เหตุการณ์ก็ปกติดี จนจะลงรถก็ให้ตังค์เขา...พอไอ้คนขับ (หน้าตาห่วยเหมือนนิสัยมัน)  มันเห็นแบ็งค์ ก็ทำเสียงแข็งว่า "แบ็งค์ร้อย ไม่มีทอน"..เราก็..อ้าว..."แล้วทำไงล่ะพี่ ไม่มีเหรียญด้วย" ..มันบอกว่า..."หาแลกเอา"...อ้าว...แล้วจะไปแลกใคร..พอดีว่าป้ายนั้นมีคนลงหลายคน...ดูจากเงินที่คนอื่นให้ มันก็น่าจะพอทอนเราแล้วล่ะ...แต่มันเหมือนแกล้ง...ทำไม่รู้ไม่ชี้ แทนที่จะนับตังค์เพื่อมาทอนเรา มันก็เฉย เราก็เลยถามมันว่า..."เงินที่ได้มาน่ะ พอทอนแล้วหรือยังคะ"...มันก็ทำหน้าเหมือนเซ็งๆ.. ไปหยิบเงินมานับๆ..แบบไม่เต็มใจน่ะ..แล้วมันก็หันเอาเงินนั้นมาทอน แล้วมันก็พูดว่า.."ทีหลังเตรียมเงินให้พอด้วย..อย่ามาหวังอะไรกับผมมากมายนัก.."แล้วมันก็บ่นๆๆ อะไรของมันไม่รู้.. เราก็งงเลย.ว่าเกิดอะไรขึ้นกับเราว่ะเนี่ย..เราไปทำอาไรให้มันเจ็บช้ำน้ำใจอะไรนักหนา..เราทำผิดมากพอๆกับไปฆ่าคนเลยใช่ไหมนี่..แล้วเราไปหวังอะไรกับมัน..มันเป็นผู้ให้บริการ แต่มันไม่มีตังค์ไว้ทอนลูกค้าเลยเหรอ..เหรียญก็ได้ ถ้าคนทั้งคันมีแต่แบงค์ร้อยมันจะทำอย่างไร..  ตอนแรกก็อยากจะลงรถไปเฉยๆ เหมือนกัน แต่ไม่อยากตามไปใช้หนี้มันชาติหน้า คือไม่อยากเจอมันอีกแล้วว่างั้นเถอะ...พอลงรถได้ก็ถอนหายใจยาว..แบบว่า..อะไรกันนักหนาว่ะนี่..สังคมนี้มันเป็นอะไรกันไปหมด.. ก็จด กท.มันไว้ แล้วคิดว่านี่คงเป็นครั้งแรกและครั้งสุดท้ายที่จะนั่งรถมัน แล้วเงินที่มันทอนมาให้ก็..ไม่เก็บไว้เลย..รู้สึกว่าเป็นอัปมงคลมาก.. กท.มันคือ... 9 ฌ 4522 กทม.คนขับมันเตี้ยๆ ท้วมๆ ผิวสองสี ผมยาวเลยหู ใส่ตุ้มหูด้วย.. 

รูป จิณค์
โดย: จิณค์
ตั้งเมื่อ: 15 ต.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 15 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

อ่านที่คุณเขียนแล้ว น่าเห็นใจครับที่เจอพวกนี้ ทำเสียอารมณ์ แต่คุณก็เก็บอาการได้ดีนะ แม้แต่ตอนที่เขียนร้องทุกข์ ก็ใช้ภาษาสุภาพดี ไม่ใส่อารมณ์ ใส่ภาษาหยาบคายลงไป
อ่านแล้วรู้สึกดีกับคนเขียนครับ
ขอให้โชคดีอย่าเจอคนไม่ดีแบบนี้บ่อยๆ emoticon

โดย: จักรพงษ์ เขียนเมื่อ 8 พ.ย. 09 IP IP: 110.49.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

132 133 365 ขึ้นไปดิครับ น่าจะเอารถตู้ป้ายดำ ออกจากระบบให้หมดไป

โดย: travego เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 09 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

ทะเบียน 9 ฌ 4522 อ่าว งั้นรถคันนี้มันเป็นรถตู้ป้ายดำนี่ ไม่รู้ว่าคุณจะขึ้นมันทำไม นึกว่าป้ายทะเบียน ขึ้นต้นด้วย 10-XXXX 11-XXXX 12-XXXX 13-XXXX 14-XXXX ซะอีก รถตู้ป้ายดำทำแบบนี้ ผิดกฏหมายตั้งแต่แรกแล้ว

คุณเองก็ผิดเหมือนกัน ผิดที่ไม่ยอมสำรวจกระเป๋าตังตัวเองให้เรียบร้อยก่อนขึ้นรถตู้ และผิดมากกว่าคือ สนับสนุนรถตู้ป้ายดำให้ทำผิดกฏหมายไปเรื่อยๆ

กรมการขนส่งนี่ก็ผิดเหมือนกัน ผิดตรงที่ว่าไม่ตรวจตราดูแล ไม่ให้รถตู้ป้ายดำวิ่งรับส่งผู้โดยสาร

มีวิธีเดียวที่คุณทำถูกต้อง คือ ก่อนขึ้นก็ไปหาแลกเหรียญตามร้านค้าต่างๆ อาจจะซื้อพวก ลูกอม กาแฟกระป๋องก็ได้ ถัดมาคือขึ้นสาย 132 ด้วยการให้แบงค์ 20 หรือ เหรียญกี่บาทก็ตาม จะราคา 8 10 12 14 ก็ตามเถอะ

โดย: travego เขียนเมื่อ 19 ต.ค. 09 IP IP: 110.164.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

ไม่เตรียมเงินทอน ก็อย่าเสือกขับรับผู้โดยสาร ทำให้คนขับรถตู้เสียหายหมด ไ อ้ สถุน ขับรถตู้แล้วยังทำตัวไร้การศึกษาอีก ไ อ้ ควาย

โดย: ผู้รักความยุติธรรม เขียนเมื่อ 18 ต.ค. 09 IP IP: 58.9.115.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

เดี๋ยวนี้พวกขับรถตู้ เป็นกลุ่มที่ขับแย่ที่สุดและ
ถ้าให้ผมไล่ลำดับนะ
1. รถตู้+เมล์เขียว พอๆกัน
2. ตุ๊กๆ+รถโดยสารเจ้าถิ่น
3. แท๊กซี่
4. เบ๊นซ์+BMW

โดย: กวาง เขียนเมื่อ 17 ต.ค. 09 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

เอาน่าครับ อย่าไปคิดมาก อาฆาตแค้นเลยครับ ถือว่าปล่อยๆไปซะ

คนเราร้อยพ่อพันแม่ แต่ละคนก็เป็นกันไปแต่ละแบบ พูดยากครับนะ อันไหนที่ยอมๆได้ ก็ยอมๆไป อย่าไปใส่ใจครับ เจ๊บหัวเปล่าๆ แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 09 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

คนพวกนี้ไม่มีการศึกษา เพราะฉะนั้นอย่าไปหวังอะไรกับเค้ามากมาย ถูกต้องแล้วแหละ

โดย: อืม เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 09 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

ทุกอย่างย่อมมีเหตุและผลของมัน คนเข้มแข็งเท่านั้นที่จะอยู่ในสังคมแบบนี้ได้ สู้ต่อไปเถิด..ชาวโลก emoticon

โดย: ชาวโลก เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 09 IP IP: 10.0.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

เออ เนอะ คนเรา ทำงี้ได้ไง

ก้คิดดีแล้วล่ะค่ะ อย่าไปเป็นหนี้ชาติหน้ามันเลย

โดย: คนเคยๆ เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 09 IP IP: 125.25.149.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

... "อย่ามาหวังอะไรกับผมมากมายนัก".....
ประโยคนี้โดนจริงๆ ฮาก๊าก ก ก ก
emoticon

โดย: ^_^ เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 09 IP IP: 118.173.67.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

เจอมากับตัวเลยครับ หลายครั้งด้วย เรื่องรถตู้ซีคอน-เคหะบางพลี บริการแย่ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องด่าผู้โดยสาร หรือบอกให้จอดป้ายนี้แล้วด่าผู้โดยสารว่าไม่ยอมบอก ไม่แน่ใจว่าป้ายทะเบียนรถเดียวกันหรือเปล่า แต่ลักษณะของคนขับคล้ายกันมาก ตอนนี้ผมรอขึ้นรถเมล์133ดีกว่าครับ สบายใจกว่าเยอะ

โดย: 1234 เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 09 IP IP: 124.121.206.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : รถตู้สายซีคอน-เคหะบางพลี บริการสุดยอด..จะไม่นั่งมันอีกแล้ว(ไอ้คันนี้นะ)

น่าจะตอบไปเลยนะคับ ว่า "ไม่มีทอนหรอ งั้น กรูไม่จ่าย " emoticon

โดย: northside เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 09 IP IP: 124.120.86.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111