เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ขอรบกวนถามเพื่อนๆหน่อยนะคะว่าเกรอเฉลี่ยมีผลกับการสมัครงานหรือไม่ แล้วหน้าตา บุคลิกภาพมีส่วนมั๊ยคะ พอดีเรียนจบมาเกรดเฉลี่ยไม่ดีเลยค่ะ
รูป คนหางาน
โดย: คนหางาน
ตั้งเมื่อ: 25 เม.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 46 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

กำลังหางานเหมือนกันคับ สมัครไปกี่ที่ๆก็แห้วหมด ทำไม่โง่จิงเรา

ปล.คับ ผมคิดว่าคนที่อีโก้สูงคือคนที่ไม่ยอมรับฟังความคิดเห็นคนอื่นใช่ไหมคับ?

โดย: dashxp เขียนเมื่อ 29 เม.ย. 08 IP IP: 118.172.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คุณชะตากรรมคงเป็นคนที่มีประสบการณ์มาก อายุก็คงเยอะแล้ว สิ่งที่คุณพูดมาก็ถูก คุณมีความมั่นใจในตัวเองสูงมาก จนไม่ยอมรับฟังความคิดของคนอื่นเลย ถึงคุณจะพูดถูกแค่ไหนก็ตาม แต่คำพูดของคุณบ่งบอกนิสัยอันธพาล
คนอื่นที่เค้ามาตอบในบอร์ดนี้ก็ใช่ว่าเป็นเด็กอมมือ ล้วนเป็นคนทำงานด้วยกันทั้งนั้น เค้าก็แค่พูดในแง่มุมมองและประสบการณ์ของตัวเองเพื่อแชร์ความรู้กัน ถ้าคุณไม่เห็นด้วย ก็ไม่จำเป็นต้องไปแขวะเค้าก็ได้นี่ ใช่ว่าความคิดและประสบการณ์ของคุณคนเดียวมันจะเอาไปใช้เป็นบรรทัดฐานได้สำหรับทุกสถานการณ์ ไม่มีใครเหมือนใครหรอก แต่ผู้เจริญทางจิตใจแล้วเค้าไม่ยกหางตัวเอง ข่มคนอื่น เอาตัวเองเป็นที่ตั้งหรอกนะ
ปล.เคยชื่นชม rep ของคุณในบอร์ดอื่น แต่เพิ่งรู้ว่าตัวจริงสันดานเป็นเช่นนี้ หมดศรัทธาจริงๆ

โดย: อืม เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 08 IP IP: 202.149.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 44 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คุณชะตากรรมคงเป็นคนที่มีประสบการณ์มาก อายุก็คงเยอะแล้ว สิ่งที่คุณพูดมาก็ถูก คุณมีความมั่นใจในตัวเองสูงมาก จนไม่ยอมรับฟังความคิดของคนอื่นเลย ถึงคุณจะพูดถูกแค่ไหนก็ตาม แต่คำพูดของคุณบ่งบอกนิสัยอันธพาล
คนอื่นที่เค้ามาตอบในบอร์ดนี้ก็ใช่ว่าเป็นเด็กอมมือ ล้วนเป็นคนทำงานด้วยกันทั้งนั้น เค้าก็แค่พูดในแง่มุมมองและประสบการณ์ของตัวเองเพื่อแชร์ความรู้กัน ถ้าคุณไม่เห็นด้วย ก็ไม่จำเป็นต้องไปแขวะเค้าก็ได้นี่ ใช่ว่าความคิดและประสบการณ์ของคุณคนเดียวมันจะเอาไปใช้เป็นบรรทัดฐานได้สำหรับทุกสถานการณ์ ไม่มีใครเหมือนใครหรอก แต่ผู้เจริญทางจิตใจแล้วเค้าไม่ยกหางตัวเอง ข่มคนอื่น เอาตัวเองเป็นที่ตั้งหรอกนะ
ปล.เคยชื่นชม rep ของคุณในบอร์ดอื่น แต่เพิ่งรู้ว่าตัวจริงสันดานเป็นเช่นนี้ หมดศรัทธาจริงๆ

โดย: อืม เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 08 IP IP: 202.149.25.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คุณ ทาสรักหนูฟุกุ พูดถูก

โดย: Blue Jay เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 08 IP IP: 118.172.31.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ขอบคุณมากนะคะสำหรับทุกความคิดเห็นแต่ตอนนี้ได้งานทำแล้วค่ะ

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 08 IP IP: 202.133.139.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คห 40, อย่ามามั่วครับ, คุณทำบริษัทอะไรครับ ถึงกล้ามาลงแบบนี้ครับ

คุณเขียน " ถ้าเกรดเฉลี่ยไม่ดี แล้วอยากได้งาน ให้เมล์มา "

คำถามถ้าเป็นงานอย่างว่า ? " คุณอยากติดคุก " เปล่าครับ

สังคมไทย ทำไม เลว ๆ มันเยอะวะ

โดย: ชะตากรรม เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.193.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ถ้าเกรดเฉลี่ยไม่ดี แล้วอยากได้งาน ให้เมลล์มานะครับ แล้วจะส่งรายละเอียดเรื่องงานไปให้ เป็นพนักงานประจำบริษัทครับ ถ้าสนใจก็เมลล์มาที่นี่นะครับ nutt.sup@hotmail.com

โดย: nutt เขียนเมื่อ 28 เม.ย. 08 IP IP: 203.107.203.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

เกรดมีส่วนครับไม่งั้นนักศึกษา 2 คนที่เป็นข่าวทำไมต้องยอมอมนกเขาอาจารย์อ่ะ เพราะเกรดมีผลต่อการสมัครงานไง ทุกอย่างก็มีส่วนทั้งนั้นแหละ โง่แต่สวยก็หางานได้คุณ โง่สอนได้ขี้เหร่สอนให้สวยไม่ได้

โดย: ผู้ชาย เขียนเมื่อ 27 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.3.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ของอย่างนี้มันก็ต้องดูกันเป็นงานๆหรือตำแหน่งไปแหละครับ บางงานหรือบางตำแหน่งก็ไม่ได้ต้องการคนเกรดสูง อย่างงานที่ผมรับบางตำแหน่งเงินเดือนน้อย จะเอาเด็กเกรดสูงๆมาทำมันก็คงอยู่ไม่นานเพราะมันมีทางเลือกอื่น ผมเลยเลือกแต่พวกที่ท่าทางโอเค ยอมรับเงินเดือนนี้ได้จะง่ายกว่าน่ะครับ

แต่จริงๆผมมองว่าใครจะมองที่เกรดหรือไม่มองมันอยู่ที่คนรับหรือบริษํทที่รับเราเข้าทำงานจริงๆนะ
บางคนมันแค่ถูกชะตา เก่งหรือไม่ยังไม่แน่ใจแต่รับมาก่อน เหมือนบริษัทใหญ่ๆที่เวลาประกาศรับสมัครงานเอาตั้ง3.5 แต่เอาเข้าจริงๆเห็นหลายคนแล้ว เกรดไม่ถึงแต่ก็ได้งานตำแหน่งนั้นกันเพราะหน้าตาดี คุยรู้เรื่อง... แม่งม่อเอ๊ย !!~
หรือโรงแรม5ดาวที่เพื่อนผมทำอยู่ เป็นผู้หญิงจบมาด้วยเกรด2.01 ภาษาถือว่างูงูปลาปลา พอสมัครปุ๊บได้สัมภาษณ์ทำงานเลยในตำแหน่งเลขาที่มันเคยประกาศเอาประสบการณ์2-3ปี ภาษาอังกฤษต้อง toeic800up พอผมลองไปสมัครบ้างเดินเข้าไปในออฟฟิศ...แม่งคนหน้าตาดีเต็มไปหมดเลย รู้เลยว่าพวกผู้ชายทั้งคนไทยและฝรั่งหน้าตัวเมียแค่ไหน

สรุป เกรดไม่สำคัญหรอกครับ ถ้าไม่ได้ไปทำงานบริษัทที่มันใหญ่ๆโตๆเป็นหัวหอกในสายงานนั้นๆน่ะ แต

โดย: ๐ทั่นแมวดำ๐ เขียนเมื่อ 26 เม.ย. 08 IP IP: 58.8.130.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คิดตามจริง คุณเป็นคนรับสมัคร เด็เกรด 3.5 กับ2.03 คุณจะเลือกใครหละคับ หรือคุณจะเลือกเด็กเกรด2.03 เพราะคิดว่ามันจะเป็นงานกว่าเด็ก3.5 แล้วคุณจะเอาอะไรวัดหละคับเพราะยังไม่เริ่มงานเลย (ยกเว้นไอ้คนได้2คือเด็กจุฬา ไอ้ตัวได้3คือเด็กจบจากเขมรที่ไหนก็ไม่รู้) ที่คุณถามมา มันมีผลทั้งนั้น

โดย: ทาสรักหนูฟุกุ เขียนเมื่อ 26 เม.ย. 08 IP IP: 222.123.246.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

แล้วแต่บางที่ด้วยอะ คือ บางที่เค้าก็ดูเน้นที่ว่าเกรดในวิชาคณะ วิชาที่เราต้องเอามาทำงานเนี่ย เป็นไง ถ้าดีก็โอเคน่ะ

โดย: 555 เขียนเมื่อ 26 เม.ย. 08 IP IP: 118.174.142.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คุณชะตา เบาๆก็ได้ครับ อย่าเล่นบทโหดขนาดนั้น บอร์ดมีคนพูดจริงก็เยอะ โม้ก็มาก ตั้งใจตอบกระทู้น้องที่ถามก็พอครับ

โดย: กุ๊กกู๋ เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 124.121.238.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ของผมอ่ะ เกียรตินิยม2 เป็นเด็กกิจกรรมมหาลัย เคยฝึกงานบริษัทข้ามชาติ แต่เคยตอนไปสัมภาษณ์ฝึกงานนี่เค้าไม่ค่อยเชื่อว่าทำไมทำกิจกรรมเยอะแล้วเกรดดี เหอๆ เค้าถามจนเสียเซล์ฟไปนิดหน่อย

แต่ที่ผมอยากถามคือ ปัญหาขอผมอยู่ที่คณะที่ผมเรียนมันออกแนววิชาการมากๆๆๆ เน้นทฤษฎี นักคิด วิเคราะห์ แต่ผมทำวิจัยได้นะครับ(เรียนมา) ช่วยแนะนำวิธีหางานให้หน่อยสิครับ จะจบแล้ว ผมอยากทำงานเกิ่ยวกับธุรกิจ แต่พวกนี้เค้าก็รับแต่คนจบมาโดยตรงอ่ะ ควรทำไงดีครับ

โดย: เหนื่อย เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 118.174.133.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ถ้าเค้าเรียกคุณไปสัมภาษณ์งาน แล้วนะครับ
เกรดเฉลี่ยจะไม่มีผลอีกเลย ขึ้นอยู่กับบุคลิกและไหวพริบ
ของคุณแล้ว ผมเองตอนจบก็ได้แค่ 2.01 ก็ยังมีงานเรียกไม่ขาด ตอนนี้เป็นโปรแกรมเมอร์อยู่
เกรดเฉลี่ยน้อยไม่ได้แปลว่าโง่ ครับ เราอาจจะชอบแค่บางวิชาในสายที่เรียน วิชาอื่นที่ไม่้ชอบก็เลยไม่สนใจ ทำให้เกรดเฉลี่ยน้อยได้ แต่วิชาเอกของตัวเอง ต้องเกรดสูงหน่อยนะครับ

โดย: seadragon เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.17.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ว้าว
พออ่าน คห. 27 กับ 30 แล้วรู้สึกมีกำลังใจขึ้นเป็นกอง
เกรดนั้นไม่ใช่ตัวตั้งตัวตีเสมอไป
ความสามารถที่แท้จริงต่างหาก ที่จะวัดกัน
ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ

โดย: -CooLy- เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 10.64.2.247, 118.173.147.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

จบ comsci จากมหาลัยบ้านนอก GPA 2.33 + Certificate
ปัจจุบันรับอยู่ 50k

ปล. อยู่ที่ความสามารถครับ

โดย: งืมม เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 202.91.23.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

หน้าตาดีมีชัยไปกว่าครึ่ง

โดย: sobig เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.86.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

แต่ถ้าคนสัมภาษณ์ไม่เข้าตากรรมการ เค้าก็ไม่รับคุณหรอก

ตอนมาสมัครใหม่ ๆ มีผู้ชายแค่คนเดียวคือผมเอง แล้วก็ ญ จากหลายต่อหลายสถาบันอันสูงส่งที่เรียกว่า ม.ชื่อดังที่ทุกคนใฝ่ฝันอยากเรียนก็ไม่ได้รับการพิจารณา เพียงเพราะว่าชีเป็นชะนี แต่ผมเป็นเด็กผู้ชาย

ตอนเข้ามาสมัครผมถามเจ้านายว่า "ที่นี่คัดเด็กรึเปล่าว่าต้องจบจากไหน ๆ " เจ้านายตอบทันควันเลยว่า "ไม่ ไม่คัดจากสถาบัน" เพราะพวกนั้นอีโก้สูง แต่ทำงานไม่เป็น คงเข้าใจความหมายนะครับ

จีพีเอผมทุเรศมาก 2.37 แต่ได้งานหลายที่แล้ว เปลี่ยนงานบ่อยด้วย ไม่พอใจก็จิกด่า เชิด อะครับ อิอิอิอิ

รวม ๆ แล้วผมเห็นด้ววยกับชะตากรรมครับ

ส่วนคุณผ่านมาเนี่ยเงินเดือนที่ไหนหรอครับ 55000 บอกหน่อยสิครับ ผมจะได้ไปสมัครบ้างอะครับ เดี๋ยวผมกับคุณชะตากรรมจะไปสมัครกับคุณด้วย อิอิ

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 58.8.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ไม่รู้นะ แต่เท่าที่อ่านมาผมเห็นด้วยกับคุณชะตากรรมอะ

ผมจะบอกให้นะครับว่าเกรดเนี่ย ไม่ได้มีความหมายอะไรเลยแม้แต่นิดเดียว แต่อาจจะมีบ้างถ้ามันไม่ขี้เหร่เกินไปแบบ 2.00 นิด ๆ ก็โอแล้ว

เกรดผมไม่ดีเท่าไร แต่เป็นเพราะว่าผมเป็นเด็กกิจกรรมบ่อย เลยไม่ค่อยมีเวลาอ่านหนังสือ ทั้งช่วยอาจารย์ ต้อนรับเด็กต่างชาติที่เข้ามาเรียนกะเรา หลายอย่างอะ เลยไม่มีเวลาอ่านหนังสือสักเท่าไร ที่ไปสอบ ๆ เนี่ย ก็ใช้จิตนาการตัวเองทั้งนั้น แต่อยู่บนพื้นฐานของความถูกต้องด้วย

ผมอยากจะบอกว่าจากประสบการณ์ที่เคยได้ไปสมัครงานมาหลายต่อหลายที่เนี่ย ทีสำคัญ ๆ นะครับ หน้าตาคุณ บุคคลิกคุณร้อยทั้งร้อยครับ ประสบการณ์ไม่ต้องมีในกรณีเด็กจบใหม่

เรื่อง sex ก็เข้ามามีบทบาทในการรับเข้าทำงานครับ อย่างผมเนี่ยที่เข้าทำงานที่นี่ได้เพราะอะไรรู้มั้ยครับ ผมเข้าที่นี่ได้เพราะผมเป็นผู้ชาย หัวหน้าอยากได้เด็กผู้ชาย เจ้านายเป็น ญ

บางที่หัวหน้าเป็น ช ก็อยากได้พนักงานใหม่สวย ๆ น่ารัก ๆ คุณ ๆ ดูแล้วอาจจะนึกว่าผมบ้ารึเปล่า ขอโทษนะครับ มันคือเรื่องจริง ต่อให้คุณจบจากที่ไหนก็เหอะ เก่งแบบมหาโครต เก่งแบบว่าใครก็ยอมแพ้คุณ แ

โดย: เทเรซา เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 58.8.190.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คห 25, คุณทำงานบริษัทอะไรครับ ช่วยอธิบายและบอกด้วยครับ

โดย: ชะตากรรม เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

เราได้ GPA 3.89 ตอนนี้ได้เงินเดือน 55000
ความรู้+ความสามารถ+ไหวพริบ+บุคคลิก+หน้าตา ค่ะ
ว่าแต่ไม่รู้เรื่องกับคำว่า เกรียน หมายถึงอะไรคะ ช่วยอธิบายด้วยค่ะ

โดย: ผ่านมา เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.188.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

เราได้เกรด 2.25 เอง

แต่เราไปสมัครงานยังไม่ทันยื่นเอกสาร เค้าก็ให้ไปสัมภาษณ์ เสร็จแล้วยื่นหลักฐาน เจ้านายเราเค้าไม่ได้สนใจดูเลย เกรดเท่าไหร่ก็ช่าง ขอให้ลักษณะดีคล่องแคล่วก็พอแล้ว
เงินเดือนไม่มากไม่มาย 22000 สำหรับเมืองหลวง เจ้านายแฟร์ๆ งานก็ไปได้เรื่อยๆ

ปล. เคยไปสมัครงานแล้วใช้เส้น เค้าก็บอกว่า เรื่องเกรดไม่เป็นไรหรอก น้อยก็ช่างมัน แต่สุดท้ายเราก็ไม่เอา มันละอายใจอ่ะ

โดย: Rainbow เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 125.24.240.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

เข้ามาอ่านแล้วกลัวเหมือนกันค่ะ
กำลังเรียนอยู่ เกรดก็ปานกลางค่ะ
ที่มหาลัยเรียนแบบ 3 เทอมอ่ะค่ะ
เวลาเรียนจะรู้สึกว่าผ่านไปเร็วมากๆ เรียนเหนื่อยเหมือนกันค่ะ
แต่จะสู้ต่อไป เพื่ออนาคตค่ะ

โดย: -CooLy- เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 10.64.2.247, 118.173.147.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ผมว่านะ คหที่ 19, IQ ต่ำ คุณควรย้อนกลับไปดูตัวเองตอน
เด็กนะครับ ตัดผมเกรียนหรือไม่ ลูกหลานคุณมีเด็กผู้ชายหรือ
ไม่ หรือว่า คุณเป็นกระเทยครับ คห 19, คนที่พูดคำว่าเกรียน
ต้องรับผิดชอบขนาดหนักนะครับ กล้าพูด หรือด่าคำว่าเกรียน
ต่อหน้าเด็ก ๆ ตอนอยู่กับพ่อเค้าหรือไม่

ถ้ากล้าก็ไม่วาย เลือดออกปาก, คำถาม กล้าหรือไม่ครับ ?
เห็นเก่งแต่ปากมาเยอะ เก่งให้จริงนะ อย่าหนี

โดย: ชะตากรรม เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 58.9.199.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คหที่ 19 อันว่าลูกดี อยู่ที่พ่อ-แม่ ลูกชั่วเหมือน คห 19 ต้องสั่งสอนถึง บิดา-มารดร, การที่เมิงอายุเพิ่งแค่นี้ซึ่งใช้คำว่า "เกรียน" ต่อผู้อื่น รู้ไหมต้องโดนอะไร ต้องโดนเกือกตบปาก จะได้ไม่ไปปากสุนัขที่ใหน คนที่ใช้คำพูดนี้อายุคงกำลังอยู่ในช่วงวัยเรียน อย่ามาเป็นนักเลง Keyboard เหมือนที่
ลุงป.6 เค้าเคยเขียน พอมานอกจอแล้วเหมือนเต่าหดหัว
สมควรโดนเกือกตบให้เลือดออกปาก

ถ้าเมิงอายุเข้าขั้นทำงานแล้ว ไม่มีใครเค้าใช้คำว่า "เกรียน" คนที่ใช้คำนี้ได้ แสดงว่า สัมคมรอบตัวมันชั้นต่ำ หรือไม่ พ่อ-แม่ มันก็คงชั่ว ลูกเลยชั่วตาม อย่างนั้นหรือเปล่า ?

ความคิดเห็นที่ 20 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

โตๆกันแล้วมีการศึกษากันทั้งนั้น ทะเลาะกันทำไม

โดย: ผ่านมา เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 124.120.188.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ชะตากรรม เกรียนตัวจิง ว่าถึงบุพการี ?

อยากเจือกอ่ะ

โดย: หัวหอม เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 203.156.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

สำหรับผม ผมว่ามีแน่นอนครับ ล่าสุดผมไปสมัครงานที่โรงแรม5ดาวแห่งหนึ่ง ในตำแหน่งผู้ช่วยกุ๊ก วุฒิผมปวส จบคอมพิวเตอร์ ป.ตรีผมจบ การจัดการโรงแรม เค้าไม่รับผมในตำแหน่งผู้ช่วยกุ๊กแต่ให้รับในตำแหน่งผู้ช่วยผู้จัดการฝ่ายบัญชีแทน บอกว่าคุณสมบัติของผมเหมาะกับตำแหน่งนี้มากกว่าทำครัว กำ -*-

โดย: ผมจะเป็นกุ๊กอ่า... เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 192.168.202.157, 202.44.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

บางบริษัทดูคณะครับ แล้วแต่ว่าจบคณะอะไรมา ผมเคยคุยกับฝ่ายบุคคลครับ เกรดมีผลต่อการสมัครงาน หากคุณเกรดสูงนั่นหมายถึงคุณขยัน ทำการฝึกฝนบ่อยๆ ความจำดี คุณถึงได้เกรดสูง

แต่สุดท้ายก็ต้องวัดกันที่การทำงานด้วยครับ เรื่องแบบนี้ก็ซับซ้อนต้องดูที่หัวหน้าด้วยครับ ให้ทำงานแบบไหน ทำอย่างไร แก้อย่างไร วางระบบแบบไหน จิปาถะครับ

-------------------
อ่านเรื่องผมหน่อยนะครับ htt p:/ /ww w.geocities.co m/scb100yr

โดย: madeinthailand เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 58.10.15.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คห 14 คำว่าเกรียนเหมาที่จะใช้กับ พ่อ-แม่ คุณครับ
อย่าลามปามครับ ถ้าไม่สามารถที่จะให้ความเห็นได้ ก็ไปไกล ๆ ครับ อย่ามาเสียเวลาในบอร์ด

ความคิดเห็นที่ 15 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ผมมีเพื่อนหลายคนจบเกรดไม่เยอะเลย เฉลี่ยแล้วก็ไม่เกิน 2.4 ด้วย แต่ตอนนี้หลายคนกลับได้เงินเดือนเยอะๆ กันทั้งนั้นเลยคับ ผมว่าจริงๆ แล้วเกรดเป็นแค่ใบผ่านทางตอนเริ่มต้นทำงาน แต่หลังจากนั้นก็ความสามารถ ความมุ่งมั่น และ ก็ดวงคับ

โดย: :) เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 202.149.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

คุณชะตากรรมเริ่มเกรียนล่ะ

โดย: Stan The Man เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 1.1.1.19, 58.8.46.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ผมไม่เห็นคนอื่นเขาจะคิดเอาเองเลย ที่พูดมาก็มีเหตุผลด้วยกันทั้งนั้น

มันไม่ได้บ่งบอกว่าบริษัทนี้จะต้องเอาคนเก่งอย่างเดียวเท่านั้น

แต่ทุกอย่างมันมีผลกับการสมัครงานทั้งสิ้น

โดย: Blue Jay เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 118.172.29.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ไม่มีสูงหรอกครับ เอาความจริงเข้าว่า ไม่เพ้อฝัน ให้โอกาสผู้จบใหม่และทุกคนเสมอ ๆ แต่ที่หลาย ๆ คนคิดเอาเอง นั่นล่ะครับคือการเข้าข้างตนเอง คิดเอง เออเอง ส่วนใหญ่ ผมแต่ชี้
จุดที่เป็นจริงให้เห็นแค่นั้น

ความคิดเห็นที่ 10 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

สรุปได้ครับ คุณ ชะตากรรม ego สูง

โดย: Blue Jay เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 118.172.29.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

สรุปได้ครับ พวกคุณประสบการณ์ในการทำงานน้อย ไม่ได้น้อยที่อายุนะครับ ความอดทนหรือการทำงานน้อย GPA มันแค่ Factor เล็ก ๆ ผม GPA 3.46 ยังไม่เคยคิดว่า GPA มันมีผลอะไรกับการทำงาน ยังไม่นับโทจาก ออสเตรเลียอีกใบ ลูกน้องผมมีตั้งแต่ ราชภัฎ ยัน ปวช GPA 2.10-3.00 คนที่ใช้งานได้ คิดเอง ขวนขาย ก็เห็นมีแต่ พวก GPA น้อย ๆ นี่ล่ะครับ ถึงบอกว่าการเป็นลูกจ้าง ในสภาพงานที่เป็น office มันไม่ได้สอนความอดทนต่อสภาวะความกดดันของงานในโรงงาน เลยถาม คห 6-7 ครับ เคยทำงานโรงงานในอุตสาหกกรมขนาดใหญ่ระดับโลกหรือไม่ ถ้าไม่เคยก็ไม่ต้องอธิบาย กรอบความคิดมีแค่นั้น จงเป็นลูกจ้างต่อไปทั้งปัจจุบันและอนาคต

ความคิดเห็นที่ 8 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

เรื่อง บุคลิก มีผลครับ สมมติว่า มีคนให้เลือกหลายคน ที่มีคุณสมบัติ คล้ายๆ กัน ผมจะเลือก คนที่หน้าเป็นสิวน้อยที่ และไม่เลือกคนหน้าใสกริ๊บ

โดย: กุ๊กกู๋ เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 20.2.1.6, 125.25.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : เกรดเฉลี่ยกับการสมัครงาน

ถ้าจบใหม่ GPA ก็มีผลครับ อย่างที่ คห.1 ว่า มันแสดงถึงความตั้งใจ และสม่ำเสมอ ในการเรียน ซึ่งคิดได้ว่า ทำงาน "น่าจะ" เหมือนกัน แต่ไม่ต้อง GPA สูงส่งอะไร เพราะถ้ามากไป แนวโน้มไปเรียนต่อมีสูงด้วย ไม่อยากได้คนที่มาทำงานเอาประสบการณ์เล่นๆรอเวลาเรียนต่อ เสียเวลาและโอกาสของบริษัทครับ

ความตั้งใจ และสม่ำเสมอ สำหรับผม สำคัญมากครับ เพราะการทำงานส่วนใหญ่ก็จะซ้ำๆ หรือคล้ายๆกัน และต้องทำเป็นปีถึงจะคล่อง

เกรียตินิยม ก็ทำงานหนักได้นะคุณ ชะตากรรม หรือ การทำงาน office ก็ "หนัก" ได้เช่นเดียวกัน ขึ้นอยู่กับคำว่า "หนัก" ของคุณเนี่ยหมายถึงอะไร งานทุกอาชีพมีข้อแตกต่างกันแล้วแต่งานครับ อย่างแรงงานก่อสร้าง นี่ถือว่า "หนัก"กว่าโฟร์แมน รึเปล่า?

สุดท้ายเวลาจะรับคนผมดูที่ "ทัศนะคติ" (attitude) เป็นหลักครับ ทำงานร่วมกับคนอื่นได้ ขยัน สู้ และฉลาดในการหาวิธี /ข้อมูล มาช่วยแก้ปัญหา โดนไม่ต้องคอยป้อนให้

โดย: กุ๊กกู๋ เขียนเมื่อ 25 เม.ย. 08 IP IP: 20.2.1.6, 125.25.73.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111