อุปฆาตกรรม..หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » ไลฟ์สไตล์ » อุปฆาตกรรม..หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

อุปฆาตกรรม..หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ผู้ถาม : “หลวงพ่อคะ อุปฆาตกรรมหมายความว่าอย่างไรคะ...?”
หลวงพ่อ : “คำว่า อุปฆาตกรรม หมายถึงว่า กรรมที่มาตัดรอนระหว่างชีวิต
คือ มันยังไม่หมดอายุขัยก็ตายเสียก่อน แทนที่จะมีอายุครบ ๖๐ ปี
ตามอายุขัย แต่อายุ ๓๐-๔๐ ปีกรรมที่เป็นอกุศลกรรม คือ เราทำบาปไว้
แต่ชาติก่อน ด้วยจาก ปาณาติบาตมาตัดชีวิตเสียก่อน”
ผู้ถาม : “มีวิธีที่จะพ้นกรรมประเภทนี้ไหมคะ อย่างเช่นถ้าเราปล่อยปลา
หรือ สะเดาะเคราะห์ อะไรพวกนี้แหละค่ะ...?”
หลวงพ่อ : “ปล่อยปลานี่เขาถือว่าตัดอุปฆาตกรรมได้ เราปล่อยสัตว์ให้
รอดนี่มันจะกันได้ แต่ที่ให้หมอดูไปสะเดาะเคราะห์ หมอบอกว่าต้องเสีย
เท่านั้นเท่านี้ พอสะเดาะห์เสร็จ หมอหมดเคราะห์ไป ๓-๔ หมื่น
คนที่สะเดาะเคราะห์เพิ่มเคราะห์ไป ๓-๔ หมื่น เป็นไง...เราเอาแบบของเรา
นั่นแหละ ได้ผลแน่นอนกว่า”

ผู้ถาม : “ปล่อยปลาอะไรดีคะ...?”
หลวงพ่อ : “เขาไม่จำกัดว่าปลาอะไร แต่ว่าปลานั้นมันจะต้องตาย ต้องเป็นปลาที่มีชีวิต”
ผู้ถาม : “บางคนเขาก็บอกว่า ปลาที่เราปล่อยแล้วจะทานไม่ได้ใช่ไหมคะ...? ”
หลวงพ่อ : “ถ้าปลานั้นมันจะต้องตาย เราก็เอาไปปล่อยเพื่อเป็นการช่วยชีวิต จะเป็น
ปลาอะไรก็ตาม สัตว์อะไรก็ตาม เราปล่อยให้มันรอดชีวิตเป็นเมตตาจิตใช่ไหม จะต้อง
ไปนั่นเลือกทำไม บางคนเลือกปล่อยปลานั่น ปลานี่ บางทีไอ้ปลาไม่ค่อยจะตายก็ปล่อย”
ผู้ถาม : “แล้วเราจะปล่อยแทนคนอื่นได้ไหม...?”
หลวงพ่อ : “ได้...แต่ว่าเขาไม่มีผลนะ”
ผู้ถาม : “ถ้าเราปล่อยแล้ว เราอุทิศส่วนกุศลได้ไหมคะ...?”
หลวงพ่อ : “ถ้าเขายังไม่ตายไปอุทิศส่วนกุศลเขาจะได้รับยังไงล่ะ เราเอาแบบนี้ซิ เราก็เอา
ปลาไปให้เขาซิ บอกว่าตั้งใจปล่อยปลานะ ฉันหาปลามาให้ปล่อย ให้ปลามันรอดชีวิต
เท่านั้นแหล่ะ ถ้าเขาอนุโมทนา คือ ยินดีด้วยความเต็มใจ เป็นอันว่าเราปล่อยสัตว์ด้วยจิต
เมตตา คิดจะช่วยให้รอดพ้นจากการถูกขังก็ดี เห็นว่ามันจะต้องตายก็ดี อันนี้เป็นของดี
เป็นการช่วยชีวิตเขา และเราก็รอดพ้นจากอุปฆาตกรรมด้วย”

----------------------------
พิมพ์คัดลอกมาจากหนังสือ หลวงพ่อตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑
ของพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง หน้า ๙๘-๙๙
รูป ชีวิต ศิษย์พระพุทธเจ้า
โดย: ชีวิต ศิษย์พระพุทธเจ้า
ตั้งเมื่อ: 2 พ.ย. 09
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 2 : อุปฆาตกรรม..หลวงพ่อฤาษีลิงดำ

สาธุ

โดย: HITLER007 เขียนเมื่อ 3 พ.ย. 09 IP IP: 125.27.61.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111