----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!! หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

คือว่าอย่างนี้คับผม ผมเป็นเด็กจบใหม่ แล้วได้ผ่านการสมัครงานกับบริษัทใหญ่แห่งหนึ่ง แล้วขั้นตอนสุดท้ายก็คือการตรวจร่างกายอ่ะคับผม ปรากฎว่าผมตรวจพบไวรัสตับอักเสบชนิด B อ่ะคับ แต่คุณหมอบอกว่า ยังทำงานได้ตามปกติเพียงแต่ว่าให้ดูแลตัวเอง งดเหล้า ไรประมาณนี้ แต่เมื่อผลตรวจร่างกายไปถึงที่บริษัท ฯ ผมก็กลับถูกบริษัทฯปฎิเสธเข้าทำงาน โดยให้เหตุผลว่าเป็นนโยบายของทางบริษัทฯ ให้ไปรักษาตัวให้หายก่อนแล้วค่อยมาสมัครใหม่ แต่ขอโทษด้วย ! เพราะคนที่ติดเชื้อนี้ไม่มีทางหายขาดเพียงแต่ต้องดูแลตัวเองหน่อยก็แค่นั้น พอมันรักษาไม่ได้แล้วอย่างงี้ผมจะทำไง ผมก็ต้องเลิกสนใจบริษัทฯดังกล่าวไปเลย ผมเองมีข้อสงสัยถามความเห็นทุกท่านดังนี้นะคับ
1.ไวรัสตับ B มีทางรักษาให้หายขาดได้จริงมั๊ย???คับ
2.คนที่เป็นเหมือนกัน เขายังคงหางานทำได้หรือไม่?????
3.แล้วยังมีบริษัทไหนบ้างที่เขาให้โอกาสอย่างแท้จริงกับคนที่จบใหม่ แล้วอยากทำงานมาก ๆ อีกบ้างคับ ช่วยแนะนำหน่อยเพราะตอนนี้ที่บ้านกำลังลำบากมาก

ผมเองก็ไม่รู้ว่าโรคนี้มาได้ไง อาจเป็นเพราะตอนเด็กฉีดวัคซีนไม่ครบมั้งคับ แล้วผมควรทำไงต่อไปดีล่ะคับ การเริ่มต้นชีวิตไม่สดใสเลย
สุดท้ายนี้ผมขอขอบคุณทุกความเห็นล่วงหน้านะคับ

รูป keane
โดย: keane
ตั้งเมื่อ: 30 เม.ย. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

เป็นเหมือนกัน และเจอลักษณะเหมือนกันคือสัมภาษณ์งานผ่านแล้วแต่ต้องตรวจร่างกายถ้าเป็นตับอักเสบเค้าก็จะไม่รับเข้าทำงาน เศร้าใจจัง emoticon

โดย: tongdee เขียนเมื่อ 27 มี.ค. 09 IP IP: 115.67.175.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ผมเห็นใจพี่ เพราะผมก็เป็นอยู่ สู้นะพี่ เด็กเชียงราย
emoticon

โดย: max num เขียนเมื่อ 24 มี.ค. 09 IP IP: 118.172.73.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

คุณพ่อผมก็ตรวจเจอไม่กี่วันมานี้ ผมใจหายมาก จนพูดไม่ออกครับ แต่มันมีวิธีรักษาให้หายขาดแน่นอนครับ คือ การงดบุหรี่ แอลกอร์ฮอร์ นอนพักผ่อนให้เพียงพอ ขอให้หายไวๆนะครับผมเอาใจช่วย.................

โดย: คนรักพ่อ...........ร้อยเอ็ด เขียนเมื่อ 25 ก.พ. 09 IP IP: 58.137.30.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

รักษาหายได้ค่ะ แต่ค่ารักษาสูงมาก แต่โดยปกติแล้ว แพทย์เค้าไม่ค่อยซีเรียสก็บโรคนี้เท่าไหร่นะคะ เพราะว่าการติดต่อค่อนข้างยาก ติดต่อได้ 3 ทาง คือ เพศสัมพันธ์ ทางเลือดและผลิตภัณฑ์ของเลือด เช่น น้ำเหลือง และจากแม่สู่ลูก ซึ่งลูกจะเป็นพาหะ

โดย: จ้า เขียนเมื่อ 28 ส.ค. 08 IP IP: 118.173.242.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

แล้วอย่างผมเรียนทางด้านสัตวศาสตร์มา อยากทำงานสัตวบาล จะทำได้ป่าวครับ แล้วอย่างบริษัท CPF เค้าตรวจโรคนี้แแล้วมีคนที่ได้ผ่านเข้าทำงานป่าวครับ

โดย: ANS เขียนเมื่อ 26 พ.ค. 08 IP IP: 10.7.1.83, 202.28.27.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

นึกว่ามันจะหายเองอ่ะถ้าร่างกายแข็งแรงนะ
ร่างกายเราไม่ขจัดเชื้อไวรัสออกไปเหรอเคยอ่านมาหรือไม่ถูก

โดย: 00 เขียนเมื่อ 3 พ.ค. 08 IP IP: 202.149.24.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ผมก็เป็น พาหะฯเหมือนกันอ่ะคับ อยากทำงานในสายการบิน อ่ะคับ อย่างงี้ผมก็หมดสิทธิ์แล้วอ่ะดิคับ

โดย: hoho เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 08 IP IP: 118.172.94.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ต่อ....
บริษัทบางแห่ง เค้าก็จะตั้งเป็นกฏไว้ ว่าต้องตรวจไวรัสตับอักเสบบีก่อนเข้างาน แต่อีกหลายที่ก็ไม่ตรวจค่ะ
เนื่องด้วยการติดต่อของไวรัสตับอักเสบบี ที่ง่าย ทำให้บริษัทหลายบริษัท จำเป็นต้องตรวจไว้ กันคนที่มีเชื้อ เอาเชื้อไปปล่อยที่บริษัทเค้า
ก็ขอเป็นกำลังใจให้คนที่กำลังหางานนะคะ สู้ๆค่ะ ยังมีทางให้เดินไปอีก อย่าเพิ่งท้อนะคะ

ขอเฉลยนิดนึงนะคะ
คือเราก็เป็นพาหะไวรัสตับอักเสบบีค่ะ
เคยถูกปฏิเสธเข้าทำงานด้วยเหตุผลนี้เหมือนกัน
แต่ตอนนี้ก็ได้งานทำประจำอยู่
แนะนำว่าให้พบแพทย์เป็นประจำ เพื่อตัวเองนะคะ
พาคนในครอบครัวไปตรวจด้วยนะคะ ใครที่ยังไม่มีภูมิคุ้มกันก็ฉีดเลย

อีกนิดนึงที่ว่าโรคนี้ติดต่อได้ง่าย มันง่ายจริงๆนะคะ
ง่ายจนไม่รู้ว่าติดมาได้ไง เพราะเราก็ไม่รู้เหมือนกันว่าติดได้ไง
แต่ก็ไม่ง่ายขนาดนั้นหรอก เพราะเพื่อนเราที่กินข้าวด้วยกันเป็นปีๆ
จนบัดนี้ก็ยังไม่มีใครเป็นสักคน (เพื่อนยังไม่มีภูมิคุ้มกันนะ)
โดย: Hep.B Carrier เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 08 IP IP: 124.121.19.XXX

ความคิดเห็นที่ -8 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ต่อ......
ซึ่งอาจเกิดจากเพิ่งได้รับเชื้อ หรือ เกิดตามมาจากการเป็นเรื้อรัง
การรักษาต้องรักษาตามอาการจนกว่าจะดีขึ้น ภายใต้การดูแลของแพทย์

ส่วนที่ว่าโอกาสหายขาดมีหรือไม่ พบว่าสามารถหายขาดได้ แต่เป็นเปอร์เซนต์ที่น้อยมาก
คนที่เป็นเฉียบพลัน เมื่ออาการต่างๆหายแล้ว ส่วนใหญ่ก็จะเป็นพาหะหรือเป็นเรื้อรังต่อไปได้อีก ส่วนน้อยจะหายขาด
คนที่เป็นพาหะ หรือเป็นแบบเรื้อรัง อยุ่ดีๆ อาจหายเอง ไม่มีเชื้อหลงเหลือเลยก็เป็นได้ (แต่เป็นเปอร์เซนต์ที่น้อยมากๆ)

การพักผ่อนและการดูแลตัวเอง สำคัญมากค่ะ
นอนพักผ่อนให้เพียงพอ พบแพทย์สม่ำเสมอ กินยาให้ครบ
หลีกเลี่ยงของมึนเมา และยาบางประเภทที่มีผลต่อตับ
(ทางที่ดีควรปรึกษาแพทย์ก่อนใช้ยา)
เมื่อร่างกายแข็งแรง ตับแข็งแรง ก็สามารถทำงานได้ตามปกติค่ะ แต่ถ้าทำงานหนักมากเกินไปก็จะมีอาการอ่อนเพลียตามมา
แต่สำคัญตรงนี้ค่ะ ที่ว่าจะต้องพบแพทย์ เพราะคนที่เป็นไวรัสตับอักเสบบี จะมีโอกาสเกิดเป็นมะเร็งตับตามมาได้ (มากกว่าคนทั่วไป 20 เท่าเชียวนะคะ)

บริษัทบางแห่ง เค้าก็จ

โดย: Hep.B Carrier เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 08 IP IP: 124.121.19.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ไวรัสตับอักเสบบี เป็นโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ และสารคัดหลั่งของร่างกาย รวมถึงเลือดด้วยนะคะ (เหมือนโรคเอดส์ แต่ไวรัสบี ติดต่อได้ง่ายกว่า)
แต่ยังไม่มีรายงานค่ะ ว่าสามารถติดต่อทางน้ำลายได้
การรักษาไวรัสตับอักเสบบีให้หายขาด ยังไม่มีค่ะ
แต่การดูแลตัวเองสำคัญที่สุด ซึ่งก็ขึ้นอยู่กับระยะและความรุนแรงที่เป็นค่ะ

ไวรัสตับอักเสบบี แบ่งง่ายๆ เป็น 3 กลุ่มค่ะ
1.คนที่เป็นพาหะ คือมีเชื้ออยู่ในร่างกายเฉยๆ แต่ไม่อาการตับอักเสบใดๆเลย
กลุ่มนี้ไม่ต้องกินยารักษาค่ะ แต่ต้องพบแพทย์เป็นประจำ (ทุกๆ 6 เดือน)
ควรหลีกเลี่ยงของมึนเมาทุกชนิด และยาบางประเภท เพราะจะทำให้ตับทำงานหนักขึ้น มีโอกาสเกิดตับอักเสบตามมาได้
2.คนที่เป็นเรื้อรัง คือ มีอาการตับอักเสบเล็กน้อย แต่เป็นระยะยาว
คนเป็นเรื้อรังจะต้องกินยา และพบแพทย์สม่ำเสมอ (ทุกๆ 1-3 เดือน)เพื่อสังเกตุอาการ
ควรงดของมึนเมาทุกชนิด และต้องพักผ่อนให้เพียงพอ งดการออกกำลังกายหนักๆ เพราะอาการอาจรุนแรงขึ้นได้
3.คนที่เป็นเฉียบพลัน จะมีอาการตับอักเสบรุนแรงและเฉียบพลัน
ซึ่งอาจเกิดจากเพิ่งได้รับเชื้อ หรือเกิดตามมาจ

ความคิดเห็นที่ -10 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ผมก็เคยตรวจพบ ใช้เวลา 3-4 ปี
กว่าจะหมด

โดย: sailomsaengdaed เขียนเมื่อ 1 พ.ค. 08 IP IP: 202.12.73.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

เราก็เป็นไวรัสตับอับเสบ บี ช่วงเดือน ก พ เราปวดท้องมากๆๆๆ +ท้องเสีย กินอะไรก็อ้วกออกหมด เราเลยไปหาหมอ หมอเลยบอกว่าเราเป็นไวรัสตับอักเสบ บี แล้วหมอก็นัดไปตรวจเลือด เดือนล่ะครั้ง จนถึงต้นๆๆเดือน เมษา หมอก็บอกว่าเราหายเป็นปกติแล้ว ตอนแรกเราถามหมอ ทำไมไม่ให้ยาเรา หมอบอกไม่มียารักษาเดียวมันก็หายไปเอง ใช้ชีวิตตามปกติ แม่เราก็เป็นแต่หายแล้ว เป็นแบบไม่มีอาการไดๆๆแล้วมันก็หายไปเอง แต่ของเรามีอาการ ส่วนเรื่องอาหารเราถามหมอว่าห้ามกินอะไรบ้าง หมอบอกกินใด้หมด นะสู้ๆๆ ขอให้หายขาดขาด นะคะ

โดย: 52 เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 08 IP IP: 83.249.175.XXX
ความคิดเห็นที่ -12 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

มีบางบริษัทเค้าก็ไม่เอาใบตรวจสุขภาพนะ ก็น่าเห็นใจนะ เป็นไปแล้วจะทำไงได้ ไม่ได้ไปมั่วเหมือนโรคเอดส์ซะด้วย ก็สู้ๆ นะ

โดย: อืม เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 08 IP IP: 202.149.24.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ไวรัสตับอักเสบบี

เป็นโรคที่ติดต่อทางน้ำลาย เพศสัมพันธ์

รักษาได้นะคะ ถ้าเป็นในระยะแรก

ต้องไปให้หมอตรวจเลือกว่า คุณมีภูมิต้านทานเปล่า

ถ้ามีภูมิอยู่แล้วได้รับเชื้อก็ไม่เป็นไรคะ

เพราะ วัคซีนไวรัสตับอักเสบบี มักได้รับการฉีดแต่เกิด

แล้วใน รร ประถม ก็จะมีการฉีดซ้ำด้วย

คุณลองกลับไปถามแม่ก่อนว่า เคยฉีดวัคซีนไปยัง

ถ้าไม่เคยฉีกแล้วได้รับเชื้อก็ ต้องไปให้หมอรักษา

จะรักษาได้ไหมก็ ไม่แน่ใจนะ เพราะเท่าที่ทราบรักษาไม่ได้นะ

คนที่ติดจะไป ฉีดภูมิคุ้มกันก็เท่าน้านเอง

โดย: สุดสวย เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 08 IP IP: 203.156.27.100, 203.130.159.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

แล้วอย่างงี้คนที่เป็นเหมือนกันก็คงไม่ต้องเป็นอันทำงานอ่ะดิ แล้วอย่างนี้จะทำไงอ่ะ

โดย: Craig เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 08 IP IP: 118.172.39.XXX
ความคิดเห็นที่ -15 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

ติดทางน้ำลายนะ ถ้าเพื่อนกินข้าวด้วยกันใช้ช้อนร่วมกันประมาณนี้น่ะ เพื่อนพี่ก็เป็นพาหะนะ เขาให้ย้ายไปทำตำแหน่งอื่นแทน สำหรับด้านโรงงานอาหารจพะค่อนข้างซีเรียสบ้างนะ (บางโรงงาน) ลองสู้ๆดูนะ

โดย: SAI@FTMU เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 08 IP IP: 125.27.37.XXX
ความคิดเห็นที่ -16 : ----ตรวจเลือดเจอ===ไวรัสตับอักเสบ B ถูกปฎิเสธไม่ให้เข้าทำงาน!!!!!!!!!!!!!!!

เคยได้ยินว่าไม่หายขาดนะ บางคนก็ว่าหายขาดเลยงงๆครับ

กฏบริษัทอยู่เหนือกฏหมายแรงงานไม่ได้ อย่างไรต้องรับคุณเข้าทำงานครับ

----------------------------
คุณเคยมีเทพเจ้าหรือบุคคลสำคัญถอดจิตเข้ามาสั่งงานในความฝันคุณหรือไม่
คุณเคยถูกหวยเพราะมีคนถอดจิตมาให้หวยหรือไม่
คุณเคยโดนผีหลอก ผีอำแล้วมีผู้ใจดีเอายัญกันผีมาให้คุณ จนกระทั่งผีไม่มาหลอกหรือไม่
คุณเคยมีเทพประจำตัว เทวดามาคอยชี้แนะ บอกกล่าวแบบไม่เห็นตัวหรือไม่

ระวัง............คุณกำลังโดนหลอก อ่านเรื่องผมหน่อยนะครับ htt p:/ /ww w.geocities.co m/scb100yr

โดย: madeinthailand เขียนเมื่อ 30 เม.ย. 08 IP IP: 58.10.15.XXX

Hot Issue

กระทู้ล่าสุดในหมวด สุขภาพ

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111