เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

ดิฉันกำลังเรียนอยู่ปีสาม   และตอนนี้กำลังฝากประจำอยู่ก็ได้เยอะพอสมควร แต่ดิฉันคิดว่าเปลี่ยนเป็นฝากออมทรัพย์ดีกว่าไหม เพราะว่าสามารถฝากได้แต่ล่ะครั้งน้อย  แต่ฉันชอบฝากถี่ตอนนี้เริ่มติดเป็นนิสัยแล้ว    รายได้ค่าขนม ต่อเดือนได้ประมาณ สามพันสองร้อยบาท และ  ขอตังค์ค่าโน้นค่านี้ อิอิ ประมาณ พันกว่าบาท  ต่อเดือน ฉันฝากเดือนล่ะประมาณ พันห้าร้อย ถึงสองพันบาทต่อเดือน  ดิฉันเคยคิดว่าจะเปลี่ยนดีรึป่าว  จะได้เยอะขี้น  ^_^ 

(_*_) กำลังลังเลอยู่จะเปลี่ยนดีรึป่าวค่ะ

รูป นักศึกษาที่น่ารักคนหนึ่ง ^-^
โดย: นักศึกษาที่น่ารักคนหนึ่ง ^-^
ตั้งเมื่อ: 8 ธ.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 13 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

????? emoticon

โดย: MISS CACA เขียนเมื่อ 17 ธ.ค. 09 IP IP: 92.227.19.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

แนะนำให้ซื้อกองทุนที่ลงทุนในตราสารหนี้ สามารถซื้อ-ขายได้ทุกวัน สภาพคล่องสูงกว่าฝากประจำ และผลตอบแทนโดยเฉลี่ยก็สูงกว่าฝากประจำด้วยเช่นกัน ผลตอบแทนไม่เสียภาษีด้วยไม่เหมือนเงินฝากที่ดอกเบี้ยต้องเสียภาษี กองทุนความเสี่ยงต่ำมาก ถ้าเข้าไปธนาคารลองไปถามๆดู น่าจะมีทุกธนาคารแหละ พอมีเงินก้อน ค่อยไปตัดสินใจอีกทีว่าจะเอาไปทำอะไรดี

โดย: oOREOo เขียนเมื่อ 11 ธ.ค. 09 IP IP: 111.84.7.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

เงินฝากประจำ เหมาะสำหรับ คนที่ต้องการฝากนานๆ ถอนได้ แต่ไม่บ่อยนัก ไว้ยามจำเป็นจริงๆ ดอกเบี้ยได้มากกว่าเงินฝากออมทรัพย์อยู่แล้ว ตอนนี้ ต่างกันอยู่ที่ .25% เงินหนึ่งแสนบาท ก็ได้เพิ่มขึ้นมาอีก 250บาท (ยังไม่ได้หักภาษี)

สำหรับเรา ฝากออมทรัพย์อยู่ เพราะ ตอนนี้ดอกเบี้ยออมทรัพย์ =.50% ฝากประจำ3เดือน =.75% ซึ่งไม่ต่างกันมาก อย่าลืมว่า ดอกเบี้ยฝากประจำต้องถูกหักภาษี15% ส่วน ออมทรัพย์ไม่มีการหัก ดอกเบี้ยคิดให้ทุกวัน ไม่เหมือนฝากประจำ ดอกเบี้ยจะคิดให้ก็ต่อเมื่อฝากครบดิว

จะเห็นได้ว่า เงินต้น 100,000 บาท ฝากโดยไม่ถอนเลย 1 ปีเต็ม ดอกเบี้ยไม่มีการเปลี่ยนแปลง ภายใน 1 ปี คิดจากดอกเบี้ยที่ประกาศณ ขณะนี้ ฝากประจำ 3เดือน .75% ฝากออมทรัพย์ .50%

เงินฝากออมทรัพย์ จะได้ดอกเบี้ย 500 บาท
เงินฝากประจำ จะได้ดอกเบี้ย 750 บาท ถูกหักภาษี 15% จะเหลือแค่ 637.50 บาท ต่างกัน 137.50 บาท

เลือกเอาเองว่า ตัวเองเหมาะสมกับแบบไหน ออมทรัพย์ ฝากถอนได้ทุกวัน ถอนออกมา แล้วฝากเข้าไปใหม่ภายในวันเดียวกัน ยังได้ดอกเลย ส่วนประจำ ถ้าถอนก่อนดิว ก็จบไม่ได้ดอกสักบาท

โดย: mim เขียนเมื่อ 11 ธ.ค. 09 IP IP: 118.172.87.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

เหมือนกับว่า จขกท ยังไม่รู้เกี่ยวกับการฝากประจำสักเท่าไหร่

ฝากประจำ ไม่จำเป็นต้องฝาก ทุกๆ เดือน นะครับ

แต่มันหมายถึง ฝากเอาไว้จนครบกำหนดเวลาที่ธนาคารกำหนด เช่น 3 เดือนก็จะได้ดอกเบี้ย คือเงินเราต้องอยู่ประจำอยู่ที่นี่แน่นอน 3 เดือน

ฝากประจำได้ดอกเบี้ยเยอะกว่าฝากออมทรัพย์ครับ

ถ้าเข้าใจผิดก็ขออภัย emoticon

โดย: รู้สึก เขียนเมื่อ 10 ธ.ค. 09 IP IP: 124.121.33.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

ซื้อสลากออมสินดีกว่า ได้ลุ้นรางวัลทุกงวด พอครบอายุก็สามารถถอนเงินคืนได้ และเดี๋ยวนี้ฉลากออมสินมีลุ้นรถเบ็นซ์ด้วย คันล่าสุดผู้โชคดีคือคุณที่ฝากกับสาขาพิจิตร อิจฉาจัง emoticon

โดย: * เขียนเมื่อ 10 ธ.ค. 09 IP IP: 124.122.253.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

โอ้ว เก็บเงินเก่งจริงๆครับ ต่อเดือนใช้ไม่ถึง 2 พันนี่ นับถือมากๆเลย

emoticon emoticon

ออมทรัพย์ ดอกเบี้ยจะน้อยกว่า ประจำเยอะเลยครับ อย่าเปลี่ยนเลยครับ เพราะคิดว่า คุณ จขกท น่าจะเก็บเงินออมแล้ว เข้าทุกเดือน จนเป็นนิสัยไปแล้ว

เก่งครับเก่ง ขอให้เก็บได้เยอะๆ แล้วเลี้ยงข้าว ผมหน่อยก็ดีนะคร้าบบ emoticon emoticon

โดย: อา_อ๊าม_อ๊ด เขียนเมื่อ 10 ธ.ค. 09 IP IP: 125.24.103.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

ถ้าคุณอยากฝากแบบเห็นดอกเบี้ยบ้าง คุณก็ต้องฝากประจำ

แต่ถ้าคุณฝากไปถอนใช้ไป ก็แนะนำเป็นแบบออมทรัพย์ (แต่ออมทรัพย์ไม่ค่อยเห็นดอกเบี้ยนะ)

โดย: nana เขียนเมื่อ 9 ธ.ค. 09 IP IP: 124.120.185.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

โต จนเรียน ม. แล้วเรื่องแค่นี้ตัดสินใจเองไม่ได้เหรอ

ยากที่สุดในชีวิตแล้วใช่มั้ยนี่ ???

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 9 ธ.ค. 09 IP IP: 110.164.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

พี่น้ำเงาะเปิดธนาคารรับฝาก"ประจำเดือนสตรี"แล้วนะเจ้าคะ... emoticon

โดย: น้องเหน่ยเหนย เขียนเมื่อ 9 ธ.ค. 09 IP IP: 124.157.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

ผมว่าคุณเอาเงินสะสมไปซื้อสลากออมสินดีกว่านะครับ

เพราะว่าจะได้ ดบ.และยังมีสิทธิ์ลุ้น สลากออมสินด้วยนะครับ

ถ้าฝากประจำหรือออมทรัพย์ อย่าไปฝากเลย ดอกเบี้ยมันน้อย

มากมาก หริอว่าเอาเงินไปลงทุนทำอะไรสักอย่างให้มันได้

ดอกผลจะดีกว่านะครับ

โดย: อุกอุย เขียนเมื่อ 9 ธ.ค. 09 IP IP: 203.146.6.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

ดีใจด้วย..กับอนาคตเศรษฐีน้อยๆ ของน้อง ซึ่งเป็นเด็กที่มองเห็นความสำคัญของการออมเงิน ผิดกับเด็กในวัยเดียวกันที่ชอบชื้อเสื้อผ้า บ้าเกาหลี เปลี่ยนมือถือตามแฟชั่นวัยรุ่นทั่วไป
..พี่เป็นคนหนึ่งในวัยเด็กก็ชอบออมเงินฝากธนาคาร พอได้เงินจำนวนหนึ่งก็นำไปซื้อฉลากออมสิน (เพราะมันถอนเงินยากถ้าไม่ครบอายุ) บังคับให้เก็บเงินได้นาน หรือซื้อพันธบัตรรัฐบาลไว้ก็ดีนะดอกเบี้ยสูง ถ้าทำงานแล้วบางส่วนนำไปซื้อประกันชีวิต และลดหย่อนภาษีได้อีก พยายามอย่าเก็บเงินก้อนใหญ่ไว้กับบัญชีที่ถอนได้ง่ายประเภทมีบัตร ATM เพราะจะทำให้ต้องมีเหตุให้ใช้เงินได้ง่าย เป็นกำลังใจให้ความฝันของน้องประสบความสำเร็จ..

โดย: รุ่นพีปี4 เขียนเมื่อ 9 ธ.ค. 09 IP IP: 58.137.10.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : เพื่อนช่วยแนะนำว่าฝากประจำกับฝากออมทรัพย์ ฝากแบบไหนดีกว่า

......คุณฝากธนาคารอะไรครับ ?
ผมฝากกรุงไทย...ฝากออมทรัพย์ไม่มีดอกเบี้ย มีแต่บัตรเดบิตให้....รูดแล้วหักบัญชีเลย
ฝากประจำแบบ 12 เดือนดอกเบี้ยร้อยละบาท(ยังพอได้ดอกเบี้ยบ้าง)
สรุปแล้วถ้าจะออมเงินก็ฝากแบบประจำดีกว่า
แต่ผมไม่ทราบนะว่าธนาคารที่คุณฝากอยู่ใช้หลักการเดียวกันกับกรุงไทยหรือเปล่า

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 9 ธ.ค. 09 IP IP: 118.172.111.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111