เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว หมวด » ทั่วไป » เรื่องเด่นประเด็นดัง » เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

วันที่ 05 พฤษภาคม พ.ศ. 2551 ปีที่ 18 ฉบับที่ 6367 ข่าวสดรายวัน

เมื่อวันที่ 4 พ.ค. นายสมัคร สุนทรเวช นายกรัฐมนตรี กล่าวในรายการ "สนทนาประสาสมัคร" ทางสถานีโทรทัศน์เอ็นบีที และสถานีวิทยุกรมประชาสัมพันธ์ ในช่วงตอบคำถามว่านายกฯ อย่าลืมขึ้นเงินเดือนให้ข้าราชการชั้นผู้น้อย ว่า ตนไม่ลืม โดยมีคนเขียนจดหมายมา ว่าเป็นลูกจ้างชั่วคราว ได้เงินเดือน 4,100 บาท กรรมกรได้วันละ 200 บาท เท่ากับเดือนละ 6,000 บาท แต่ลูกจ้างชั่วคราวที่รับราชการมีอยู่แสนกว่าคน ได้เงินเดือน 4,100 บาท เวลาเขาขึ้นเงินเดือนกันก็ไม่ได้ขึ้น ซึ่งเกี่ยวกับเรื่องนี้ เมื่อน.พ.สุรพงษ์ สืบวงศ์ลี รองนายกฯ และรมว.คลัง กลับมา ตนก็จัดการพูดจาให้รู้เรื่องกันเสียทีว่ามันเกินเหตุ มันแย่ๆ จริง

นายสมัคร ยังตอบคำถามว่า การขึ้นเงินเดือนข้าราชการ 4 เปอร์เซ็นต์น้อยกว่าผู้ใช้แรงงานเพราะขณะนี้ค่าครองชีพสูงมาก ว่า อยู่ที่ฐาน สมมติว่าผู้ใช้แรงงานมีรายได้วันละ 200 บาทได้ขึ้นค่าแรง 9 บาทก็เป็น 209 บาท ถ้าขึ้น 10 เปอร์เซ็นต์ก็ 20 บาท 5 เปอร์เซ็นต์ก็ 10 บาท เมื่อเขาได้ขึ้น 9 บาทก็ถือว่าไม่ถึง 5 เปอร์เซ็นต์ ส่วนข้าราชการ ถ้าเงินเดือนขึ้น 4 เปอร์เซ็นต์ และสมมติว่าข้าราชการเงินเดือน 10,000 บาท 10 เปอร์เซ็นต์กับ 1,000 บาท ขึ้น 4 เปอร์เซ็นต์ก็เท่ากับ 400 บาท ถ้าคิดเป็นเดือน ผู้ใช้แรงงานได้ขึ้นเดือนละ 360 บาท ข้าราชการได้ขึ้น 400 บาท ฉะนั้นที่เขาคำนวณก็คงดูตามสภาพและมีอัตราการคิดของเขา

นายกฯ ยังตอบคำถามการปรับบัญชีเงินเดือนของทหารกับพลเรือนเมื่อไหร่จะปรับให้เท่ากันว่า ตนจะไปดูให้ ทำไมไม่ได้เท่ากันเพราะเป็นข้าราชการเหมือนกัน
รูป TM
โดย: TM
ตั้งเมื่อ: 5 พ.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 47 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

อยากให้บรรจุลูกจ้างชั่วคราวส่วนราชการทุกคน เป็นลูกจ้างประจำ เพราะรู้สึกจะตกงานเมื่อไหร่ก็ไม่รู้ ไม่มีอะไรมาวัดว่าจะทำงานอีกสักกี่ปี (มันไม่แน่นอน)

โดย: คุณชอบเสนอ เขียนเมื่อ 27 มี.ค. 09 IP IP: 125.27.236.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ลูกจ้างชั่วคราวกรมทางหลวง ได้วันละ220.9 ตกเดือนละประมาณ 4800 ไม่มีสวัสดิการ ไม่มีสิทธิอะไรเลย แม้แต่ป่วยก็ยังไม่สามารถลาได้ หากหยุดก็ต้องถูกหักเงินเดือน จะตายแล้วยังต้องซำเติมกันอีก เงินเดือนก็ออกช้า

โดย: กระดูกสันหลังของข้าราชการ เขียนเมื่อ 16 ก.พ. 09 IP IP: 117.47.195.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

เงินเดือนน้อยเนี่ยก็พอรับได้อยู่ เพราะงานหายาก (ขนาดเงินเดือนแค่ ห้าพันกว่า ยังใช้เส้นกันนัวเนีย แทบจะทำให้ฆ่าราชการ มองหน้ากันไม่ติดเพราะต้องการเอาเด็กตัวเข้าทำงาน)ขอแค่มีสวัสดิการบ้าง ประกันสังคมก็ยังดี เพราะไม่มีอะไรที่รับประกันความมั่นคงของชีวิตน้อยๆ ได้เลย กองทุนอะไรก็ไม่มี กู้ยืมใครก็ไม่ จะขอสมัครอีซี่บาย อิออน รายได้ยังไม่ผ่านเลย เมื่อไหร่จะมีรัฐมนตรีมองถึงปัญหาเรื่องนี้บ้างนะ บอกตามตรงที่ทำงานให้รัฐอยู่ มีลูกจ้างชั่วคราวมากกว่าฆ่าราชการเสียอีก

โดย: คนทำงาน เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 09 IP IP: 125.26.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 44 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

เงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว ของกรมทางหลวง วันละ 220.90 ทำงาน 22 วัน ได้ 4860.00 เห็นใจกันบ้าง กับเศรษฐกิจแบบนี้นะคับ เมื่อไหร่จะพอกิน

โดย: ลูกจ้างผู้ต่ำต้อย เขียนเมื่อ 31 ต.ค. 08 IP IP: 118.173.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ผมเคยเสนอเรื่องขึ้นเงินเดือนให้กับ //นาย\\ มาแล้วครับ แต่ผลสุดท้ายก็ไม่ได้ผล ผมก็ไม่รู้จะว่าอย่างไร พอมี C หรือ 2 ขั้น ขึ้นมาท่านก็รีบเสนอ รีบที่จะเอาส่วนๆนั้นมาทันที คิดเอาเองเถอะครับลูกจ้างทุกท่าน อย่างนี้เขาเรียกว่าอะไรครับลูกจ้างครับ ท่านหักหนี้สหกรณ์ หักหนี้ฌาปณกิจ หักค่าฯลฯ เหลือเงิน......... คงกลัวเงินเดือนลูกจ้างจะมากกว่า
ละมัง emoticon emoticon emoticon

โดย: ลูกจ้างที่ท้อแท้ เขียนเมื่อ 4 ต.ค. 08 IP IP: 125.24.42.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ทำงานเป็นลูกจ้างชั่วคราวทำงานเหมือนทาส ทำทุกอย่างเลย แต่เงินเดือนน้อยทำงาน มา 3ปีแล้ว รับเงินเดือนเท่ากับคนที่จบป.6 ได้ 5360 เราจบปริญญาตรีได้ 5360 เท่ากัน แล้วจะเอาอะไรมาวัดละ ว่าคนแต่ละได้เงินเดือนเท่าไร รู้สึกน้อยใจ เราทำงาน 6 เดือน ดูผลแล้วจะปรับให้อีก เริ่มทำใหม่ๆๆนะ ได้ 4600 นะ แต่พอผ่านงานแล้วได้ 5360 แต่ เมื่อลูกจ้างอีกคน มาทำงาน มาถึงไม่มีการทดลองงาน มาถึงได้ เงินเดือนเท่ากับเราเลย ที่จริงอยากให้ จ่ายเงินตามวุฒิการศึกษานะ ทำงานแต่ละทีกันแต่ทำไหมลูกจ้างชั่วคราวของรัฐ นะ ถึงได้เงินไม่เท่ากันละ ทั้งๆๆที่ทำงานทุกอย่างและเต็มที่กับงานมากกว่าเจ้าหน้าที่ พอมีลูกจ้างมา ทำให้เจ้าหน้าที่ในหน่วยงานสบาย งานจะมาทุกที่ลูกจ้างมากขึ้นเพราะมีลูกจ้างแล้วใช้ให้คุ้ม ผมอยากบอกว่า ให้เห็นใจลูกจ้างด้วย ไม่ได้บรรจุเล้ว แต่มาต้องได้รับเงินเดือนน้อย ยิ่งตอนนี้ค่าครองชีพสูงมาก ช่วยหน่อยนะ

โดย: พง เขียนเมื่อ 1 ต.ค. 08 IP IP: 125.24.115.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

เมื่อไหร่ลูกจ้างชั่วคราวจะได้บรรจุเป็นลูกจ้างประจำเสียที เงินเดือนก้อได้น้อยกไม่เห็นได้เท่ากับลูกจ้างทหารเลยลูกจ้างชั่วคราวเหมือนกัน
ช่วยตอบหน่อยสิ

โดย: ลูกจ้างชั่วคราว เขียนเมื่อ 25 ก.ย. 08 IP IP: 58.10.143.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ได้โปรดเห็นใจฟันเฟืองเล็กๆ ด้วยเถิดท่าน งานเยอะไม่เกี่ยงงานหนักไม่เคยว่า แต่ขอค่าแรงให้เราอยู่รอดด้วย บางครั้งต้องเจียดเงินส่วนต้วไปใช้ในราชการเบิกก็ไม่ได้ เงินเดือนแค่5000 ต้นๆ ลูก 2 คน ทั้งโรงเรียน ทั้งกินอยู่ สวัสดิการก็หาไม่ ประกันสังคมก็หัก หลายครั้งหน่วยงานขอแรงไปช่วย ค่ารถ ใช้จ่าย ต้องเสียเอง คิดแล้วน้อยใจกับชีวิตลูกจ้างราชการไทย

โดย: ลูกจ้างชั่วคราว เขียนเมื่อ 9 ก.ย. 08 IP IP: 61.19.67.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

คุณ durex
ด้วยความเคารพ ผมว่าใครที่เป็นลูกน้องของคุณคงภูมิใจที่มีเจ้านายมีความคิดเช่นนี้ แต่ผมว่านะงานบางงานมันมีความสำคัญในตัวเอง ฟันเฟืองตัวใหญ่ๆจะขับเคลื่อนได้ต้องอาศัยฟันเฟืองตัวเล็กๆหลายร้อยหลายพันตัว หรือว่าคุณเป็นฟันเฟืองตัวใหญ่ที่ขับเคลื่อนด้วยตัวเอง ในการบริหารงานทางด้านสินเชื่อของธนาคาร สามารถลด NPL ให้กับธนาคารได้ และไม่สร้าง NPL ให้กับธนาคารเพิ่ม คุณสามารถทำคนเดียวได้โดไม่ต้องพึ่งพานักบัญชีไม่ต้องพึ่งพาฝ่ายเร่งรัด อ้อแต่งานบ้านคุณมีแม่บ้านทำให้นะ ผิดกฏหมายแรงงานอีกตะหากเดือนละ 3000 นะ แรงงานต่างด้าวรึเปล่า

โดย: sa เขียนเมื่อ 8 ก.ค. 08 IP IP: 117.47.76.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

เงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว ( ชั่วโคตร )กระทรวงสา'สุข ทำไมไม่ขึ้นบ้าง น่าเบื่อ ทีลูกจ้างชั่วคราวของกรมการปกครองส่วนท้องถิ่น ขึ้นเอา ขึ้นเอา

โดย: ลูกจ้างชั่วโคตร ( ตาดำๆ ) เขียนเมื่อ 20 มิ.ย. 08 IP IP: 222.123.213.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

น่าเบื่อทำงานแทบตายแต่เงินเดือนไม่ขึ้นได้เงิน 5,360 บาท
ค่าครองชีพก็สูงเกิดมาเป็นลูกจ้างชั่วคราวอยากลาออก

โดย: ลูกจ้างชั่วคราว เขียนเมื่อ 18 มิ.ย. 08 IP IP: 61.19.65.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

อยากให้ปรับเงินเดือนตามวุฒิ กาญจนบุรี

โดย: ลูกจ้างหรือทาส เขียนเมื่อ 22 พ.ค. 08 IP IP: 192.168.12.27, 119.42.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

อยากให้ปรับเงินเดือนขั้นต่ำของลูกจ้างชั่วคราว เท่ากับเงินเดือนขั้นต่ำ ของลูกจ้างประจำ ก็พอใจแล้ว ครับ แต่ เรื่อง การปรับก็เอาตามสมาพันธืสมาคนลูกจ้าง กำหนก ไว้ตามเดิม ครับ ทำได้ ป่าว

โดย: ลูกจ้าง 15 ปี เขียนเมื่อ 18 พ.ค. 08 IP IP: 125.26.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ได้เงินเดือน 5500 ค่าใช้จ่ายต่อเดือนเกินเงินที่ได้ทำให้เป็นหนี้ คนอื่นเขาขึ้นกันโครม ๆ จนเงินไม่รู้จะเอาไปใช้อะไร แต่คนที่มีรายจ่ายกลับไม่มีใครเหลียวมามอง ลูกจ้างก็คน ต้องใช้แรงงานและต้องการสิ่งตอบแทนที่คุ้มกันแรงที่ลง ของทุกอย่างขึ้นแต่ค่าแรงไม่ขึ้นจะอยู่ได้ไหมค่ะ

โดย: ลูกจ้างชั่วคราว(งบพิเศษ) เขียนเมื่อ 16 พ.ค. 08 IP IP: 203.131.212.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

แล้วอัตราจ้างล่ะ

โดย: กำ เขียนเมื่อ 16 พ.ค. 08 IP IP: 10.0.0.199, 202.142.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

อยู่ไม่ไหวเหมือนกันค่ะ เงินเดือนไม่พอใช้ สู้ไปทำเอกชน ทำงานเป็นควายเหมือนกัน ได้เงินเยอะกว่า แต่ก็ขอบคุณที่เพิ่มเงินให้ ในฐานะที่เปป็นลูกจ้างชั่วคราวมาก่อน ซึ้งมากเลยฮ่ะ

โดย: AhHa เขียนเมื่อ 14 พ.ค. 08 IP IP: 203.152.15.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

เกิดมาเป็นคน เป็นตัวเป็นตน อย่าดีแต่ปาก พูดออกมาแล้วต้องทำ กรุณาสงสารข้าราชการชั้นผู้น้อยบ้าง ทำงานยังกะทาส ขนาดเลิกทาสไปนานโขแล้วนะเนี้ย งานมากเงินน้อยซักวันหนึ่งคงจะไม่มีใครไปทำงาน อีกไม่นานลูกจ้างชั่วคราวคงประท้วง

โดย: ลูกจ้างชั่วคราวคนหนึ่ง เขียนเมื่อ 14 พ.ค. 08 IP IP: 203.152.15.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

แค่คิดว่าจะขึ้นเงินเดือนให้ลูกจ้างชั่วคราวบ้างก็ดีแล้ว ถึงแม้จะเป็นความฝันลมๆแล้งๆ ข้าราชการระดับสูง ระดับผู้บริหาร เงินเดือน+เบี้ยเลี้ยง+เงินประจำตำแหน่ง วันๆไม่ต้องทำอะไร เอาเวลาราชการไปทำธุรกิจส่วนตัว หนังสือเสนอเซ็นที่บ้าน มีแต่ลูกจ้างชั่วคราวที่อยู่สนง.ทำงานแทนพวกนี้งกๆ งานเยอะก็ข้าราชการซี6-7 สะอีก เพราะว่าทำแทนหมดทุกอย่าง เบี้ยเลี้ยงค่าล่วงเวลาไม่เคยได้หรอก ลูกจ้างชั่วคราว เค้าก็มีครอบครัว มีภาระมากมายที่ต้องรับผิดชอบเหทมือนกัน มันเลือกไม่ได้หรอกถึงจะจบสูงอย่างไร ในเมื่อมันไม่มีตำแหน่งว่างก็ต้องเลือกงานที่มันได้ทำไปก่อน เพราะต้องการเติบโตในงานราชการ พวกคุณทำงานบริษัทก็จิงคิดเหรอว่าจะอยู่ถึงเกษียณอายุ พอพวกคุณแก่ตัวลงไม่เกิน 40 ปี เค้าก็บีบคุณออกแล้ว เอาเงินที่จ้างพวกคุณ 10,000-30,000 ไปจ้างพวกจบใหม่เงินเดือนสตาทแค่ 8,000-9,000 แล้วพวกคุณจะไปทำอะไรต่อไป ในเมื่อคุณเคยได้เงินเดือนเยอะไปทำงานที่อื่นเค้าก็ไม่เอาหรอก อย่ามาว่าให้ลูกจ้างชั่วคราวอย่างเราๆเลย แล้วก็อย่ามาดูถูกด้วย ถึงจะประเมินเป็นปีๆ แต่เราก็มั่นคงกว่าพวกคุณนะ

โดย: ลูกจ้างชั่วคราว เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 08 IP IP: 10.1.135.5, 203.150.49.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

จะลาออกเลัวอยู่ไม้ไหว

โดย: อนุรักษ์ เขียนเมื่อ 12 พ.ค. 08 IP IP: 118.175.217.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

//ลูกจ้างชั่วคราวน่าสงสาร...จะตาย
ลูกเมีย..เค้ามีเหมือนกัน..

โดย: v-vdetta เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 202.5.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

เห็นด้วยกับ คุณ durex poll ใน คห. ที่ 5, 13, 17, 18 , 19 ครับ

มีแต่พวกอยากสบาย อยากมีรายได้ดี แต่ไม่ต้องการงานหนัก
แม้กระทั่ง ไม่ต้องการความก้าวหน้าในอาชีพ เพราะไม่ต้องการ
รับผิดชอบอะไร เนื่องจาก กลัวสารพัดจะกลัว งานข้าราชการก็เป็นแบบนั้นแหละครับ มีแต่พวกอยากสบาย

โดย: โอลัลล่า เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 125.26.122.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ก้องานน้อย ไม่กระตือรือร้น เงินเดือนก้อน้อยแหละดีแล้ว

เคยเป็นทำงานราชการมาก่อน เสียดายงบประมาณชาติมาก

(เออ คนดีที่มีอยู่ ในราชการ ไม่เกี่ยวนะคร้า ไม่ได้เหมารวมทุกคน)

คือ ถ้าทำงานมีประสิทธิภาพกว่านี้ จาให้ขึ้นเยอะๆ ก้อไม่ว่า แต่นี่ ก้อรู้ๆ กันอยู่ พนักงานส่วนใหญ่ ก้อมาทำเพราะหางานที่อื่นไม่ได้ คือทำงานมานาน เห็นมาแล้วหลายรุ่น

บางคน ตำแหน่งนักวิชาการ บวกลบ เศษส่วนยังไม่เป็น เลขยกกำลัง ทำไม่ได้
มีบุคลากรแบบนี้ ซัก ยี่สิบเปอร์เซนต์ ที่ใช้งบประมาณชาติ ก้อแย่แระ

โดย: เคยทำมาก่อน เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 124.121.79.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ลูกจ้างชั่วคราวกรมทางหลวงได้รับเงินค่าจ้างวันละ 220.19 เดือนหนึ่ง ๆ ได้รับเงินเดือน = รายวัน x วันราชการ ได้รับสูงสุด 4,800 บาท ขอความเห็นใจจากท่านนายก ช้วยปรับค่าจ้างให้สอดคล้องกับภาวะเศรษฐกิจในปัจจุบันด้วยนะจ้าว

โดย: ลูกจ้างชั่วคราวกรมทางหลวง เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 210.246.144.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

คุณยังบลัด ถ้าไม่พอ เงินเดือนเป็นหมื่นหลายหมื่นก็ไม่พอ ความคิดคุณนี่ขัดแย้งกันเองนะ คุณdurex ผมเห็นด้วยกับความคิดคุณครับ

โดย: ....... เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 58.137.145.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

แหม คุณ durex นี่ก็โหดร้ายเหลือร้าย คนอื่นเขาก็ต้องกินต้องใช้นะคุณ แล้วดูค่าครองชีพตอนนี้เด๊ะ เงินเดือนแค่นี้มันจะไปพอยาไส้อะไร คุณก็เอาตัวคุณให้รอดก่อนเถอะ ไม่ต้องไปยุ่งเรื่องคนอื่นเขา ทุกชีวิตมันต้องหาวิธีเอาตัวรอด เรื่องความสามารถอะไรนั่นผมก็เห็นด้วย แต่กะบางคนที่เขาต้องเลี้ยงตัว เลี้ยงครอบครัว ก็อย่าไปstrictกับเขามากเลย เขาก็แค่ลูกจ้างชั่วคราว เรื่องความสามารถคุณน่าจะไป strict กับพวกข้าราชการระดับสูงหรือพวกผู้บริหารจะดีกว่า เพราะพวกนี้ต้องดูแลทุกข์สุขประชาชน

โดย: ยังบลัด เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 124.122.138.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

คุณ คห.11 คุณมาบ่นทำไมครับ คุณจบโท มหาวิทยาลัยรัฐมีชื่อ แต่ทนมารับเงินเดือนน้อยๆ เพื่ออะไรครับมาบ่นทำไมรับไม่ได้ก็หางานเอกชนที่เงินเดือนเยอะๆสิครับถ้าคุณมีความสามารถจริง

โดย: .... เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 58.137.145.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ฉะนั้น ถ้าคุณอายุเยอะ ไม่มีความสามารถโดดเด่นแล้วยังหางานได้ ผมว่ามันก็น่าจะเป็นสิ่งที่ดีแล้ว 4000 มันก็ถือว่าดีแล้วนะ
มันไม่เกี่ยวหรอกว่าจะคุ้มค่ารถหรือไม่ เพราะุ้ถ้าคุณยอมรับทำงาน ก็แสดงว่าคุณ "น่าจะคิดเป็น" ว่าเงินนั้นมันคุ้มกับที่คุณทำให้เขาแล้ว..

ส่วนที่บอกว่า ลูกจ้างถูกใช้งานอย่างกับทาส ใช้อะไรบ้างละครับ
ที่ทำงานผม มีแม่บ้านทำความสะอาดอายุประมาณ 38 ทำทุกอย่าง ทั้งกวาดพื้นทั้งชั้นของตึก ถูพื้น ทิ้งขยะ ส่งเอกสาร เสริฟน้ำ ชา กาแฟ อื่นๆอีกจิปาถะ แต่เงินเดือน 3000 ผมถามว่าเหนื่อยไหม...แน่นอนว่าเหนื่อย แต่คนทำงานอื่นๆเขาก็เหนื่อยเหมือนกัน ผมอาจจะนั่งทำงานห้องแอร์ทั้งวัน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่าไม่เหนื่อย เพราะงานมันคนละแบบกัน
ไม่อย่างนั้นแล้วก็คงสรุปว่า จับกัง ทำงานเหนื่อยกว่า กรรมการผู้จัดการบริษัท ซึ่งความเป็นจริงแล้วไม่ใช่ เพราะงานมันไม่เหมือนกัน...เหนื่อยกันคนละแบบ

นี่แหละครับ การมองโลกกว้าง...ไม่ใช่มองโดยเอาตัวเองและผลประโยชน์ของตัวเองเป็นที่ตั้ง...

โดย: durex_poll เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 172.16.194.212, 202.6.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

NPL ให้กับธนาคารเพิ่มโดยยังสามารถคงรายได้ของธนาคารให้มากกว่าหรือเท่ากับเก่าได้
--> จากตัวอย่างนี้ ถ้าคุณมี profile จริง ยังไงเขาก็รับคุณเข้าทำงาน

จะเห็นได้ว่า ถ้าคุณมี "ความสามารถ" ยังไงก็มีโอกาสในการทำงานได้มากจากการเป็นมนุษย์เงินเดือน

แต่ปัญหาก็คือ "พวกคุณ" ไม่เคยคิดจะสร้างความสามารถที่โดดเด่นให้กับตัวเองเลย แล้วก็มาร้องขอให้คนอื่นช่วยเพิ่มเงินเดือนให้เท่ากับคนที่มี "ความสามารถ" ก็แปลกดี

คนอายุเยอะ...ผมว่ามันก็เป็นกันทั่วโลก เพราะไม่มีบริษัทไหนอยากจ้างคนอายุเยอะมาทำงาน มันเป็นข้อจำกัดทางด้านร่างกายและสมองของมนุษย์เมื่อมีอายุมากขึ้น

ยกเว้นแต่ จะจ้างคนอายุเยอะมาเป็นผู้บริหารระดับกลางและสูง แต่คุณก็ต้องมีประสบการณ์...

โดย: durex_poll เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 172.16.194.212, 202.6.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ตอบคุณ #16
โดยส่วนตัวผมไม่ใช่พวกดูถูกคน แต่ดูและวิเคราะห์คนต่างหาก...

การที่เราได้เงินเดือนน้อย มัน "อาจ" เป็นสิ่งที่บ่งบอกเราได้ถึงความสามารถ เพราะถ้าเราความสามารถน้อย(หรือแทบไม่มี)ในสายงานที่เราทำอยู่ มันก็เป็นธรรมดาที่นายจ้างจะจ่ายเงินให้เราน้อย...
ทีนี้ สิ่งที่คุณจะทำได้ก็คือ มองว่าเรามีความสามารถมากกว่าค่าตอบแทนที่เราได้รับหรือไม่ ซึ่งถ้าคุณบอกกับตัวเองว่า ชั้นมีความสามารถมากกว่าเงิน 4000 ที่เขาจ่าย ก็จบ คุณก็หางานทำใหม่ที่เขาเห็นถึงความสามารถของคุณ(หรือคุณจะ present ตัวเองให้คนอื่นเห็น) ผมว่าถ้าคุณ "มี" ความสามารถจริงๆ ยังไงก็ต้องหาได้ และได้มากกว่า 4000 บาทแน่นอน

แต่ถ้าคุณไม่มี "เพราะ" คุณไม่รู้(หรือไม่มีจริงๆ)ว่าความสามารถของคุณที่โดดเด่นนั้นคืออะไร
เช่น คุณอายุ 30 ความสามารถคุณคือ ทำบัญชีรายรับรายจ่ายทั่วไป-->จะเห็นว่าเป็นความสามารถ "ดาดๆ" มาก เพราะคนทั่วไปใช้เวลาไม่กี่วันก็ทำเป็น
แต่ถ้า คุณอายุ 30 แต่คุณมีความรู้(จริง)ในการบริหารงานทางด้านสินเชื่อของธนาคาร สามารถลด NPL ให้กับธนาคารได้ และไม่สร้าง

ความคิดเห็นที่ 16 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

คุณdurex_poll คะ บางคนที่ต้องทำเพราะไม่มีทางเลือกค่ะ แม่ดิฉันอายุมากแล้วเป็นลูกจ้างชั่วคราวได้เงินเหมาจ่ายเดือนละ4000บาทเท่านั้นค่ะ ซึ่งค่ารถก็แทบจะไม่คุ้มแล้ว แต่ต้องทำค่ะ เพราะมีภาระที่ต้องเลี้ยงดูลูกวัยกำลังโตอีก2คนค่ะ โดนใช้งานเยี่ยงทาส บางครั้งจะแสดงความคิดเห็นอะไรก็ใช้สมองคิดดีๆก่อนนะคะ เพราะกระทู้นี้พูดถึงเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราวที่ไม่ขึ้นซะทีค่ะ คุณอาจรวยหรือมีหน้าที่การงาน เงินเดือนดีแต่มองให้กว้างๆค่ะ โลกทัศน์จะได้ไม่แคบ

โดย: sexyammy เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 118.175.65.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ใครบอกหรอว่างานราชการสบาย เหอๆๆๆ แต่ก็ทนได้ ก็เพราะว่ายังทนทำอยู่ไง

โดย: lk เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 124.120.52.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ลูกจ้างทำงานก็เยอะกว่า แต่เงินเดือนไม่ยอมขึ้น แต่พนักงานวันๆเอาแต่ใช้ลูกจ้างทั้งๆที่ลูกจ้างได้เงินก็น้อยแต่ทำงานหนักมาก อย่างกะนางทาส

โดย: *-* เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 203.113.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ถ้าผมได้เงินเดือน 6500 บาทจากการเป็นข้าราชการ
แต่ถ้าลาออกจากราชการไปทำบริษัท จะได้เงินประมาณ 15000 บาท คำถามก็คือ ถ้าคุณอึดอัดเรื่องเงิน ทำไมไม่ลาออก???

แต่ถ้าคุณไม่อึดอัดเรื่องเงิน และระบบราชการมันก็เงินน้อยอยู่แล้ว แล้วจะบ่นอะไร???

แต่ถ้าคุณบอกว่าอยากทำงานราชการ ถามหน่อยว่าตั้งแต่เด็กจนโต ไม่รู้เลยเหรอว่างานราชการน่ะเงินมันน้อย???

สรุปก็คือ แค่อยากได้งานสบาย เงินดีๆ ตอนแก่มีเงินเกษียณซักสองสามล้าน ว่างั้นเถอะ...

ตูละงง

โดย: durex_poll เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 172.16.194.212, 202.6.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ขึ้นสัก 8 พันก้อพอ แต่จะได้เหรอ รัดกบาลฟายๆๆ ห่วงแต่ย้ายพวกตัวเข้ามา ไม่สนใจประเทศ เศรษฐกิจเปงไงชั่งแม่ง ขอพวกกรุเข้ามาก่อน แก้กฎหมายเพื่อจะได้กลับมาได้ มีแต่พวกฟายๆๆ

โดย: คนจน เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 210.246.145.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

ผมก็หนึ่งในพนักงานชั้นต่ำของหน่วยงานม.ของรัฐมีชื่อที่เพิ่งออกนอกระบบ หรือที่เรียกว่า "ลูกจ้างชั่วคราว" ต่อสัญญากันแบบเป็นปี

จบตรี-โท วิศวกรรม ม.รัฐมีชื่อ เขาให้เงินเดือน12000 ตอนนี้ทำมา5-6ปี ก้ยังหมื่นกลางๆ

โบนัสปีนึงแล้วแต่ดวง ผมใช้คำว่าโบนัสได้หรือเปล่ายังไม่แน่ใจ ได้ที2-3พันบาทต่อปี บางปีไม่ได้แม้แต่บาทเดียว เยอะสุดที่เคยได้คือ6พัน น้ำตาเล็ดด้วยความดีใจ แทบจะเอาไปดาวน์บ้านดาวน์รถ กะแต่งเมีย

สวัสดิการโดนหักประกันสังคมตั้งแต่เดือนแรก แล้วอยู่ดีดีทางหน่วยงานก็ออกจากประกันสังคมไปสะงั้น และไม่ยอมไปส่งเงินเขาด้วย โดยหน่วยงานเสนอสวัสดิการที่ดีกว่า คือ30บาทรักษาทุกโรค เจ็บป่วยไปรักษาเฉพาะโรงบาลรัฐเท่านั้น ถ้าทะลึ่งเอกชนเชิญออกตังเอง พ่อแม่ไม่ต้องพูดถึง ไม่มีอะไรให้ เพราะเราคือพนักงานขั้นต่ำขององค์กร

โดย: ++ เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 58.64.70.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

...........คิดผิด

โดย: 2 เขียนเมื่อ 6 พ.ค. 08 IP IP: 202.57.175.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

อ่านแล้วเหมือนรู้สึกดี ที่ยังมีคนที่คิดเรื่องขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราวบ้าง ที่มีอยู่ยังไม่พอยาไส้เลย บางครั้งเปลี่ยนโครงสร้างกันที่ลูกจ้างก็ลำบาก เงินเดือนก็เบิกไม่ได้ นี้ก็ปาไป 3 เดือนแล้วเงินเดือน เงินเดือนยังไม่ได้เลย ไอพวกข้าราชการหัวๆ มันไม่รู้หรอกว่าคนล่างๆ ลำบากขนาดไหน//บางครั้งก้มีคนด่านะว่าทำไม่ยังโง่ทนทำอยู่ได้ยังไง ก็บอกได้คำเดียวว่า อยากทำงานราชการถึงได้ทนมาจนถึงป่านนี้ เพราะเพื่อนที่ทำอยู่ก้ลาออกไปหลายคนแล้ว ก็หวังว่าคงจะมีเปิดสอบกันบ้างทั้งข้าราชการ และพนักงานราชการ //ลูกจ้างชั่วคราวของ กทม สวัสดิการเค้ายังดีกว่าลูกจ้างชั่วคราวของกระทรวงต่างๆอีก ตอนนี้ก็บอกตัวเองต้อง ทนทนทน

โดย: lk เขียนเมื่อ 6 พ.ค. 08 IP IP: 124.120.54.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : เสนอขึ้นเงินเดือนลูกจ้างชั่วคราว

โดย: ด่วน เขียนเมื่อ 6 พ.ค. 08 IP IP: 202.29.15.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111