จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ผมค้างค่างวดรถกับโตโยต้าลิสซิ่ง 2 งวด (ปกติจะค้างแค่งวดเดียว แถมผ่อนมาก็จะ 4 ปีแล้วเหลืออีก 12 งวด)

ทางเจ้าหน้าที่ก็โทรมาบอกว่าให้จ่ายค่างวดพร้อมค่าติดตามทวงถามอีก 430 บ.

แต่ผมก็จ่ายไปเฉพาะค่างวดก่อน 1 งวด  โดยไม่ได้จ่ายค่าติดตามทวงถาม 

พอเจ้าหน้าที่ได้รับยอดจ่าย 1 งวดเขายังโทรมาจี้บอกว่าไม่สามารถตัดยอด 1 งวดที่จ่ายมาได้เพราะยังไม่จ่ายค่าติดตาม 430 บ. 

ผมอยากทราบว่าถ้าผมไม่จ่ายค่าติดตามทวงถามเงินจำนวน 430 บ.นี้จะมีผลอะไรไหม 

โดยส่วนตัวคิดว่าเงินค่าติดตามนี้เหมือนพวกเจ้าหน้าที่ที่โทรมาทวงมันจะกินซะเองมากกว่า  ก็เลยไม่อยากจะจ่ายไปให้พวกมัน  ไม่ทราบว่าผมคิดถูกไหมที่ไม่จ่ายค่าติดตามทวงถาม

รูป วงกลม
โดย: วงกลม
ตั้งเมื่อ: 22 ธ.ค. 09
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ลืมบอกไปว่าค่างวดที่จ่ายไป 1 งวด
ทางโตโยต้าเขาก็ออกใบเสร็จมาให้แล้วทางไปรษณีย์
เพิ่งได้วันนี้ แสดงว่าเป็นการตัดยอด 1 งวดหรือเปล่า
หรือว่ายังต้องไปทำตามบริษัทรับทวงหนี้ที่ทางโตต้าลิสซิ่ง
เขาส่งต่อให้รับช่วงต่อ(ไม่รู้ว่าจริงหรือแอบอ้างว่าเป็นบริษัทรับช่วงต่อ)
"การตัดยอดค่างวดถ้าไม่ตัดยอดให้แล้ว ทางบริษัทจะออกใบเสร็จรับเงินมาให้ทำไมละ" ผมคิดถูกไหมเอ่ย ช่วยบอกที...

โดย: วงกลม เขียนเมื่อ 24 ธ.ค. 09 IP IP: 222.123.44.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ขอบคุณสำหรับทุกคำชี้แนะนะครับ
หลังจากตั้งกระทู้เขาก็โทรมาหาอีกว่าจะให้จ่าย (ยังดีนะที่เขาพูดดี) แต่ผมก็ยังรอดูสถานการณ์ก่อน แต่ทางที่ดีก็อยากจะเคลียร์ค่างวดให้ไม่เกิน 1 งวดมากกว่า แต่ทำไงได้สมัยนี้เงินไม่ใช่หาได้ง่ายเหมือนเมื่อก่อน

โดย: วงกลม เขียนเมื่อ 24 ธ.ค. 09 IP IP: 222.123.44.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ยืนยันอีกเสียงครับ ว่าไม่จำเป็นต้องจ่าย มันไม่ใช่มูลค่าของสินค้า อยากได้ค่าทวงถาม บอกให้ไปฟ้องเอาเลยครับ ตั้งแต่มีจักรวาลเกิดขึ้นยังไม่เคยเห็นใครโดนยึดรถ เพราะ ติดค่าทวงถามเลยครับ

โดย: 999 เขียนเมื่อ 24 ธ.ค. 09 IP IP: 117.47.196.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ไม่ต้องจ่ายก็ได้ครับ

โดยปกติค่าใช้จ่ายพวกนี้หาขึ้นสู่ศาล ศาลจะพิจารณาให้จ่ายตามสมควร เพราะสัญญาที่ระบุอาจเอารัดเอาเปรียบเกินไป

แต่คุณต้องทำให้เรื่องเข้าสู่ชั้นศาล แล้วจะมีกระบวนการไกล่เกลี่ยอีกขั้น

หากไม่อยากยุ่งยาก หรือไม่มคิดจะฟ้องร้องก็ต้องจ่ายครับ ตามนั้น

โดย: เด็กดี เขียนเมื่อ 24 ธ.ค. 09 IP IP: 58.9.64.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ยังไงๆ ก็ต้องจ่ายครับ

แต่จะว่าไป ค่าติดตามทวงหนี้ ก็ แพงซะเหลือเกิน
มันยกโทรศัพท์โทรหาแค่ครั้งเดียว

มันคิดค่ามันกดเบอร์โทรหาเรา ตั้ง สี่ร้อยกว่าบาท

ถ้ามันเล่นขับรถตามหาเราทั้งวันเพื่อแจ้งข่าว ก็ว่าไปอย่าง
เพราะน้ำมันแพง
แต่นี่มัน แค่กดโทรศัพท์ มันก็คิดค่าติดตาม สี่ร้อยกว่า โอ้ววว

โดย: โด่เด่ เขียนเมื่อ 23 ธ.ค. 09 IP IP: 192.168.105.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ค่ะ ตาม คห. 12 ชัดเจน อยู่ในสัญญา จริง ๆ แทบจะไม่ต้องถามคำถามนี้ ถ้าอ่านสัญญา ยังไงก็ต้องจ่าย

โดย: Tokyo_Santa เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 110.164.91.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

ยังไงก็ต้องจ่ายคับ เพราะมันน่าจะระบุไว้ในสัญญาซื้อขายไว้อยู่แล้วอะคับ

โดย: northside เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 180.183.243.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

55555 กูล่ะฮาไอ้นกย่างจริงๆ โง่ได้ใจว่ะ รีบๆไปขุดศพพ่อมึงขึ้นมากระทืบแก้เซ็งเร็วๆสิวะ ไอ้นกย่าง Such a dumb cunt.

โดย: ขวัญใจชาวอีสาน เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 58.8.244.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

อยากไปแอ่วเหนือด้วยจัง จะได้ไปดวลเหล้ากะลุง อยากกินอาหารเหนือ มาโดก้าไปป่ะดวลเหล้ากันหกนาวๆอย่างนี้

ไม่อยากจะคิดเลย 55555

โดย: เบอร์แมน เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 125.27.63.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

น่าจะต้องจ่ายนะคะ ไม่งั้นงวดสุดท้ายของคุณหรือตอนจะโอนจะมีค่าอะไรต่อมิอะไรเพิ่มอีก จ่ายดีกว่าค่ะ แค่ 430.-
จะได้ตัดปัญหาไป เพราะตัดงวดไม่ได้หลายวันเดี๋ยวมีดอกเพิ่มอีก

โดย: * เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 124.121.71.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

......มันก็ถูกละครับว่าสี่ร้อยกว่านั้นเข้าบัญชีบริษัทลีสซิ่ง
แต่ท้ายที่สุดมันก็กลับมาเป็นรายได้ของพนักงานนั่นแหละ...มันไม่ไปไหนหรอก

คุณเบอร์แมน คห.6....เป็นลุงก็จ่ายๆไปวะ เรื่องอย่างนี้สัญญาของลีสซิ่งมันรัดกุมอยู่แล้ว เบี้ยวมันยาก เงินเขาไม่ให้กระเด็นหรอก...แต่ถ้าไม่มีสัญญาลุงไม่จ่ายแน่นอน

มาดวลกับลุงที่ลำปางซีหนุ่ม...จะหากับแกล้มพื้นเมืองอร่อยๆชนิดลืมไม่ลงมากินด้วยกัน ฮ่าฮ่า

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 118.172.113.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

คุณคิดผิดค่ะ จ่ายๆไปเถอะ มันไม่เข้ากระเป๋าพนักงานหรอกค่ะ เพราะคุณต้องโอนเข้าบัญชีบริษัทไม่ใช่เหรอคะ ในเมื่อเค้ายอมให้คุณจ่ายช้าได้ คุณก็ต้องยอมจ่ายเงินเพิ่มนะคะ ลองคิดอีกมุมหนึ่ง ถ้าคุณเป็นเจ้าหนี้บ้างล่ะ...คุณจะทำยังงัย?????

โดย: fon202 เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 124.121.113.XXX
ความคิดเห็นที่ -12 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

แต่สี่ร้อยกว่าเองจ่ายๆไปเถอะ จะได้ไม่ต้องมายุ่งยาก หรือลุง ป.6ว่าไงครับ เย็นนี้ยาดองซักเป๊กเปล่า ตามด้วยมะยมจิ้มเกลือ มาๆๆๆมาดวลกัน 5555

โดย: เบอร์แมน เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 125.27.6.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

I CANNOT SPEAK SORFFY LOVE

โดย: เหยี่ยว ถลาลม เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 124.121.160.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

...Sory...A/C Payee Only...

Oh dear!! what happened to me today!!!...

โดย: nz เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 219.89.235.XXX
ความคิดเห็นที่ -15 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

..Yes....You have to pay for that fees kha...the good way to do is pay by cheque for Toyota Leasing Ltd. and don't forget...A/C only...or you can pay by cash if you trust the messenger...whatever you pay they will give you the receipt anyway...

Actually its in the contract...take a look again....

Once you finished hire purchase you can ask them for rebate kha (the day you closing your account/transfer)....

โดย: nz เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 219.89.235.XXX
ความคิดเห็นที่ -16 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

.......ผมคิดก็เหมือนที่คุณคิดนั่นแหละครับคือเงิน 430 บาทนี้มันเป็นเงินกินเปล่าสำหรับผู้โทรมาทวงหนี้คุณ
ถ้าคุณไม่จ่ายเขาก็ไม่ตัดหนี้ค่างวดให้...แล้วมันจะยิ่งยุ่งกันไปใหญ่
ที่สำคัญ ข้อตกลงนี้มันมีในสัญญาของโตโยต้าลีสซิ่งหรือไม่
กลับไปอ่านดูหน่อยนะ...ถ้ามีก็ต้องจ่าย ปฏิเสธไม่ได้

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 118.172.110.XXX
ความคิดเห็นที่ -17 : จำเป็นต้องจ่ายค่าติดตามทวงถามไหม

คุณ จขกท.คิดถูกต้องเลยล่ะครับ
แต่ยังไง คุณก็ต้องจ่ายให้เค๊าอยู่ดี
มุขโทรแล้วคิดค่าตาม มีทุกบริษัท ตามนี้

โดย: ผู้ร้าย... เขียนเมื่อ 22 ธ.ค. 09 IP IP: 114.128.25.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111