+++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

ตอนนี้กำลังศึกษาเปิดร้านขายส้มตำแนะนำหน่อยค่ะ ต้องเตรียมอะไรบ้าง ในร้านที่คิดไว้ อยากมีเหมือนร้าน ตรงพระราม 9

รูป Ane
โดย: Ane
ตั้งเมื่อ: 7 พ.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

คุณไปซื้อหนังสือของสำนักพิมพ์ แสงแดด เป็นส้มตำล้วนๆ เล่มละสามร้อยกว่าบาท มีทั้งสูตรและรูปภาพ นั่นแหละเป็นสไตส์ที่คุณอยากทำเลย

โดย: นกยูง เขียนเมื่อ 14 พ.ค. 08 IP IP: 117.47.119.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

คุณต้องปรุงน้ำปลาร้าเป็นซึ่งมีสูตร ใส่น้ำกระเทียมดองด้วยที่อร่อย ปลาร้าต้องมาจากโคราชรสชาติจะดี น้ำตาลบีบของแท้จากชัยนาท มะละกอต้องดำเนินสะดวกจึงกรอบ ก่อนสับแช่เย็นนิดนึง ปูก็ต้องนึงสุกสีจะออกส้มสวยน่าทาน กุ้งแห้งต้องเป็นเนื้อๆ ใช้มะนาว ผสมน้ำมะขาม ถ้าคุณอยากทำให้คนติดก็ต้องใช้ของดีไปเลย ใจถึงรึเปล่า

โดย: นกยูง เขียนเมื่อ 14 พ.ค. 08 IP IP: 117.47.119.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

เรามีมะขามเปียก อร่อย สะอาด ขายด้วยล่ะ ที่บ้านเราปลูกเอง แกะเอง รับรองว่าส้มตำต้องอร่อยแน่

สนใจติดต่อมานะจ๊ะ
085-834-1189

โดย: OR เขียนเมื่อ 9 พ.ค. 08 IP IP: 203.152.33.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

หวัดดีคร้าบบบ...คุณลุงป.6 ที่รักอย่างมากมาย มะค่อยได้เข้ามาในmthai แต่ก็ผ่านมาบ่อยมะค่อยได้ตอบ บางกระทู้ตอบกันชะหาที่ลงไม่ได้...เลยผ่านไป??
"คุณลุงป.6 สบายดีครับ ผมสบายดีมากๆคับ...

และ"ขอขอบคุณท่านฯจขกท.นี้ที่ให้ใช้กระทู้ท่านฯ /ฝากผ่าน..ไปหาท่านลุงป.6
"พรุ่งนี้จามาตอบท่านจขกท.ต่อนะ ,,จุ๊บๆ

โดย: บากหาม บิ๊กส์!! เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 125.27.82.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

เคยคิดจะเปิดเหมือนกันเลยค่ะ เคยเป็นลูกมือน้าสะใภ้ตำขายมัยมัธยม ร้านส้มตำถ้าตำไม่อร่อยคนกินหนเดียวเลิกนะคะแต่ถ้าอร่อยรับรองคุณรวยได้ไม่นานเลยเชียวหล่ะเพราะลุกค้ามาจากทุกชนชั้นตั้งแต่คนกวาดถนนยันผู้จัดการธนาคาร ความสะอาดนี่ต้องที่ 1 เลยเพราะมันเป็นอาหารที่รสจัดท้องเสียง่ายมากๆ และอย่าประเคนผงชูรสรึน้ำตาลมากเกินไปมันกลายเป็นยำมะละกอรึเชื่อมมะละกอไปไม่เหลือรสชาติส้มตำที่มาจากแถวบ้านนอกคอกนาแต่ดั้งเดิมจนดั้งหัก เส้นมะละกออย่าฝานเท่าฝ่ามือรึยาวเป็นศอกกินลำบากตำแล้วไม่เข้าเครื่อง ปลาร้าต้มให้สุกแนะนำปลาร้าที่มาจากแถบภาคเหนือตอนล่างเช่น นครสวรรค์ รึมาจากแถวพิจิตรก็อร่อยเช่นกันเพราะมีกลิ่นหอมของข้าวคั่ว ต้มให้สุกจะได้ไม่เป็นพยาธิ ปูดองท้องเสียง่ายมากๆเป็นปูจืดน่าจะดีกว่ากินอร่อยด้วยแต่ต้องสด ปรุงแต่งรสชาติให้จัดจ้านถึงใจแต่อย่าแต่งเติมความหรูมากไปมันจะกลายพันธุ์ จนขาดเสน่ห์ส้มตำแท้ๆไปจนหมด มีตำซั๊วะ ตำมั่ว ตำป่า แบบนั้นด้วยก็ดีเหมือนกันนะเป้นทางเลือกแก่ผู้บริโภคที่น่าสนใจดี เวลาตำฝีสากต้องตำถี่ๆ หนักแน่นแรงดีไม่มีตกอย่านานๆ โป๊กมันไม่น่าเชื่อถือ 5555

โดย: December Devil เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 124.120.190.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

1.อร่อย+สะอาด
2.ตำได้หลายๆตำ[คือลูกค้าสั่งอะไรก็ตำได้+อร่อย]ถ้าเมนูที่สั่งไม่แลปกจนเกินไป
3.สร้างเอกลักษณ์ แบบว่าเครื่องปรุงแปลกๆกว่าชาวบ้านนิดหน่อย[ที่มันกินได้+น่าไว้วางใจ]
4.ทำเลดีหน่อย

โดย: ใครจะไปรู้วะ เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 125.26.196.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

....ฮั่นแน่..บากหามบิ๊กสสสส์ของลุงมาแล้ว
หายไปไหนวะ...คิดถึง
ถ้าได้กลับบ้านก็ฝากกินตำซั่วแทนหน่อยนะโว้ย..
ยิ่งได้สีกปลาแดก...แซบหลาย..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 8 พ.ค. 08 IP IP: 125.25.203.XXX
ความคิดเห็นที่ -8 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

อันดับแรกต้องเตรียม ครก กะ สาก คับ????

""พรุ่งนี้จามาแนะนำอันดับต่อไป....

โดย: บากหาม บิ๊กส์!! เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 125.27.74.XXX
ความคิดเห็นที่ -9 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

ต้องอร่อยค่ะ เปิดที่ไหนก็รุ่ง

โดย: // เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 124.120.173.XXX
ความคิดเห็นที่ -10 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

อร่อย ที่ 1 นะ

สังเกตุ บริการดี สะอาด เป็นกันเอง

แต่ ถ้าไม่ อรอ่ยที นี่ อ่ะ จบกัน

กวนที.น แต่ อรอ่ย ก็ ยังพอให้ อภัย (คนมันอยากกิน อ่ะ)

โดย: กำ- เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 125.27.77.XXX
ความคิดเห็นที่ -11 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

เปิดเมื่อไหร่บอกด้วยจะไปกิน

โดย: นะ เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 76.230.237.XXX
ความคิดเห็นที่ -12 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

....ก่อนอื่นคุณต้องแน่ใจนะว่าตำออกมาแล้วอร่อย
จะรู้ได้ก็ต่อเมื่อคุณต้องตำแจกเพื่อน แจกญาติ แจกคนรู้จักกินจนได้รับคำติชมมาเรียบร้อยลงตัวแล้วว่า อย่างนั้นดี อย่างนี้อร่อย...ไม่ใช่ว่าจู่ๆกินส้มตำมาสิบปีแล้วก็นึกเอาเองว่า เราก็ทำได้วะ..ไม่เห็นมันยาก..แค่เอามะละกอพร้อมด้วยเครื่องปรุงลงครกแล้วก็ตำๆๆๆๆตักออกมาใส่จาน(บวกผงชูรสสักช้อนกาแฟ) อย่างนี้ลูกค้าคงจะเวียนมารอบสองรอบสามยากสสสสส์

ต่อมาทำเลก็ต้องดีพอสมควรด้วยนะครับ..ไม่ใช่ไปเปิดร้านอยู่ในซอกในหลืบ และไม่จำเป็นที่จะต้องแต่งร้านรอลูกค้าระดับไฮโซหรอก..เอาแค่ให้มันดูดีกว่าหน้าปั๊มหรือรถเข็นก็พอ กำลังเริ่มขายนะคุณ..ครกละ 20-25 บาทเท่านั้น ไม่ใช่ครกละ 50-60-70 บาทอย่าง"ฮโซเขา..เราเน้นคนชั้นกลางกับโลโซก็พออย่าไปแต่งร้านมาก(ถ้ามีทุนหนาเป็นล้านก็ไม่ห้ามละครับ แต่งเข้าไปเลย ติดแอร์ด้วยก็ดี)

ต่อไป...ของทุกอย่างต้องสด สะอาด ผักกินแกล้มต้องล้างให้ดีเพราะเชื้ออีโคไลมันติดมากับผักเยอะ..เกิดลูกค้าจู๊ดๆๆขึ้นมาเสียชื่อแย่

พอแค่นี้ก่อนนะครับ...ออกไปหาส้มตำปูใส่ปลาร้าเปรี้ยวๆเค็มๆกินก่อน..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 125.25.184.XXX
ความคิดเห็นที่ -13 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

เตรียมครก สาก มะละกอ ฯลฯ อะอะ ล้อเล่น
ขายแบบไหนคะ แบบห้องเช่าหรือยังไงคะ ขอให้ขายดีๆ เฮง เฮง เฮง ค่า

โดย: แฟนคลับพี่แม็ก เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 202.28.62.XXX
ความคิดเห็นที่ -14 : +++อยากเปิดร้านขายส้มตำ แนะนำหน่อยค่ะ+++

ว้าว!
ถ้ามีโอกาสจะไปอุดหนุนค่ะ

โดย: -CooLy- เขียนเมื่อ 7 พ.ค. 08 IP IP: 10.64.2.247, 118.173.171.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111