โรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช กับการคลอดลูก หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » ไลฟ์สไตล์ » โรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช กับการคลอดลูก

พี่สาวดิฉันเองฝากครรภ์ไว้กับโรงพยาบาลภูมิพลอดุลยเดช เพื่อที่จะได้ไปคลอดลูกใกล้บ้าน พอครบกำหนดคลอดลูก ปวดท้องจะคลอดนะค่ะ จึงได้ไปที่โรงพยาบาลภูมิพล ครั้งที่1ปรากฎว่าพยาบาลบอกว่าปากมดลูกยังไม่เปิด น้ำยังไม่เดินจึงให้กลับบ้านไปก่อนนะค่ะ รอน้ำเดินแล้วค่อยมา ปรากฎว่าปวดอีกนะค่ะ ไปครั้งที่2 เวลาตี2 ของวันที่13 มกราคม2551 พยาบาลห้องคลอดตรวจว่า ปาดมดลูกยังไม่ปิดนะค่ะ น้ำยังไม่เดิน อีก2วันค่อยมา โรงยาบาลใหม่นะค่ะ พูกจาก็ไม่เพราะทั้งๆที่จะคลานขึ้นแท็กซี่อยู่แล้วปวดท้องมากเดินไม่ไหวนะค่ะ ก็ยังให้กลับบ้านนะค่ะ พอกลับมาที่ห้องนะค่ะ ปวดมากนะค่ะเดินแทบจะไม่ได้นอนก็นอนไม่ได้ ดิฉันเป็นน้องทนเห็นพี่สาวปวดไม่ได้นะค่ะจึงตัดสินใจโทรไปที่ โรงพยาบาลแม่และเด็กนะค่ะแถววัดพระศรี-บางเขน โทรไปสอบถามที่ห้องคลอดดูว่า คุณพยาบาลค่ะ ถ้าไม่ได้ฝากครรภ์ที่แม่และเด็กจะมาคลอดที่นี่ได้ไหม เขาตอบว่าไม่ได้นะค่ะถ้าไม่ได้ฝากครรภ์ที่นี่ ได้ยินแล้วทรมานหัวใจมากๆ (ก็คิดในใจว่าเราไม่ได้มาคลอดฟรีสักกะหน่อย) ไม่รับก็ไม่เป็นไรค่ะ ทางเลือกสุดท้ายคิดออกว่า โทรไปที่ห้องคลอดโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์คิดว่าเป็นโรงพยาบาลที่ใหญ่และเป็นคณะแพทย์ศาสตร์ด้วยเขาคงจะรับ สอบถามว่า พยาบาลค่ะ พอดีพี่สาวหนูจะคลอดลูก แต่ไม่ได้ฝากครรภ์ที่จุฬาจะมาคลอดที่นี่ได้ไหมค่ะ พยาบาลพูดเพราะมาก เขาบอกว่าได้ค่ะ นำสมุดฝากครรภ์มาด้วยนะค่ะ ได้ยินอย่างนี้นะค่ะดีใจมากค่ะ ก็รีบพาพี่สาวนั่งแท็กซี่ไปโรงพยาบาลจุฬาลงกรณ์ทันทีทันใดเลยะค่ะ กระทั่งไปถึงโรงพยาบาลเจ้าหน้าที่รีบเข็นเข้าไปห้องคลอดทันทีนะค่ะ พยาบาลในห้องคลอกดตรวจ ปรากฎว่าปากมดลูกเปิด3เซ็นแล้วนะค่ะ และคุณฝากครรภ์ที่ไหนมาค่ะบอกว่าภูมิพล ก็บอกเขาว่าไปภูมิพลแล้วเขาไม่รับนอนโรงพยาบาล พยาบาลที่นั่นตรวจอย่างไงปากมดลุกไม่เปิด และพยาบาลที่จุฬาบอกว่างั้นรับตัวไว้เลยนะค่ะ ก็โล่งใจทันทีทันใดนะค่ะ พี่สาวดิฉันท้องแรกปากมดลุกไม่ยอมขยายเพิ่ม เขาก็ให้ยาเร่งคลอด จนปากมดลูกขยายมาก และเจาะถุงน้ำ จนกระทั่งถึงเวลา04.43 ของวันที่14 มกราคม2551 ได้คลอดออกมา โดยทีมแพทย์ประจำบ้านและนักศึกษาแพทย์เป็นผู้ทำคลอด จนปลอดภัยทั้งแม่ทั้งลูก ขอขอบคุณทีมแพทย์ประจำบ้านและนักศึกษาแพทย์ทุกคนที่ช่วยกันทำคลอดจนปลอดภัยทั้งแม่ทั้งลูกนะค่ะ ขอบอกกับทุกๆคนที่เข้ามาอ่านนะค่ะ ว่าที่ห้องคลอดจุฬาบริการดีมากพูกจาไพเราะ ต่างกับโรงพยาบาลภูมิพลราวฟ้ากับดินนะค่ะ ***พอกันทีกับภูมิพล*** ขอความคิดเห็นจากผู้เข้ามาอ่านด้วยนะค่ะ***
-จากที่จะคลอดใกล้บ้านได้กลับไปคลอดไกล แต่ไม่เป็นไรหรอกไปแล้วประทับใจ และปลอดภัยทั้งแม่และลูก
รูป princess
โดย: princess
ตั้งเมื่อ: 15 ม.ค. 08
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111