วัคซีนบาดทะยัก หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » วัคซีนบาดทะยัก

ปกติวัคซีนบาดทะยักต้องฉีดทั้งหมด 3 เข็ม แต่อยากทราบว่า ถ้าฉีดเข็มเดียวนี่จะป้องกันได้นานไหมคะ มีใครรู้ช่วยตอบหน่อยนะคะ ขอบคุณค่ะ
รูป abc
โดย: abc
ตั้งเมื่อ: 12 ม.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 4 : วัคซีนบาดทะยัก

ตอนท้องหมอจะฉีดให้ตอนไปฝากท้องครั้งแรก 1 เข็ม
ผ่านไปอีก 2 เดือน ฉีดให้อีก 1 เข็ม

หลังคลอดฉีดอีก 1 เข็ม รวมเป็น 3 เข็มค่ัะ จะมีภูมิต้านทานหลังจากฉีดเข็มที่ 3 ได้ 10 ปีึค่ะ

โดย: Nana เขียนเมื่อ 16 ม.ค. 10 IP IP: 124.120.184.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : วัคซีนบาดทะยัก

ต่อให้คุณฉีดครบ 3 เข็ม เวลาเกิดบาดแผลที่มีความเสี่ยง เช่น กระจกบาด ตะปูตำ ผ่าตัด ฯลฯ
หมอก็จะฉีดกระตุ้นอีก 1 เข็ม อยู่ดี (เคยโดนมาแล้ว)

โดย: Live and Learn เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 10 IP IP: 1.1.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : วัคซีนบาดทะยัก

เคยถามหมอแล้ว ฉีดเดือนนี้เข็มแรก เดือนถัดมาอีกเข็ม แล้วไม่แน่ใจว่าอีกสามเดือนหรือหกเดือนอีกเข็ม มันเป็นการกระตุ้นภูมิต้านทาน และสามารถอยู่กับเราได้สิบปีจ้า

โดย: yu เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 10 IP IP: 118.172.85.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : วัคซีนบาดทะยัก

แนะนำใหฉีดให้ครบนะครับ เพราะ 2 เข็มที่เหลือเป็นกรากระตุ้นภูมิครับ ถ้าไม่ครบก็ต้องเริ่มใหม่ รึถ้าเคยฉีดครบแล้ว ไปโดนอะไรมาก็จะถูกฉีดเพียงเข็มเดียวเพื่อกระตุ้นภูมิ ครับ

โดย: หมอบ้านนอก เขียนเมื่อ 12 ม.ค. 10 IP IP: 112.142.54.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111