ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด หมวด » ทั่วไป » เรื่องเด่นประเด็นดัง » ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

วันนี้ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 นักข่าวสัมภาษณ์พระที่เขียนข้อความเพื่อไม่ให้ชาวบ้านมายืมเงิน สัมภาษณ์ใช้คำพูดแบบไร้มารยาทที่สุด ฟังดูแล้วคำสัมภาษณ์รู้สึกไม่ให้ความเคารพพระเลย รู้สึกไม่ดีกับคนสัมภาษณ์มาก ๆ ทั้งที่ไม่เห็นหน้านะ ทางช่อง 3 น่าจะดูดเสียงออกไปหน่อย เพราะเสียงสัมภาษณ์เหมือนเค้ากำลังคุยกะเพื่อนเค้าเลย ไม่มีสัมมาคารวะ คุณออกสื่อ เป็นสื่อควรจะเป็นตัวอย่างที่ดีแก่สาธารณชน แบบนี้ก็เท่ากับว่าคุณเป็นตัวอย่างที่ไม่ดี เป็นคนพุทธหรือเปล่า ทาง Boss ช่อง 3 คุณอาร์ม น่าจะตรวจสอบตรงนี้หน่อย ลองเอาเทปนี้มาลองเปิดดู และกล่าวตักเตือนนักข่าวบ้าง ถือว่าเป็นบทเรียนอย่างหนึ่ง เพื่อไม่ให้เกิดขึ้นกับนักข่าวคนอื่น ๆ อีก ฟังแล้วรู้สึกแย่กับช่อง 3 ไปเลย ทั้ง ๆ ที่เคยชื่นชอบกับการบริหารงานของคุณอาร์มนะครับ คงเข้าใจนะครับเราชาวไทย บ้านเมืองเป็นเมืองพุทธ และวัฒนธรรมไทย ยังไงก็ให้ความเคารพแด่พระสงฆ์องค์เจ้าอยู่แล้ว ไม่ใช่ว่าตนเองอยู่เหนือทุกอย่าง ฝากไว้ให้นักข่าวบุคคลผู้สัมภาษณ์ผู้ที่ได้ชื่อว่ารักษาศีล 227 ข้อด้วยครับ

**ฝากตรวจสอบด้วยครับ

รูป facemanshow
โดย: facemanshow
ตั้งเมื่อ: 13 ม.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 50 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

สนับสนุนความเห็นที่ 48 นะครับ คือขอให้ความเห็นที่ 46 ไปดูข่าวใหม่นะครับ และควรไตร่ตรองก่อนเขียนข้อความอะไรนะครับ

โดย: 22 เขียนเมื่อ 5 ก.พ. 10 IP IP: 180.183.119.XXX
ความคิดเห็นที่ 49 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ยุบสภาไปเลยครับ จบ

โดย: เขียนเมื่อ 31 ม.ค. 10 IP IP: 79.176.118.XXX
ความคิดเห็นที่ 48 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

คห.๔๖ ได้ดูข่าวไหมอ่ะ เค้ายืมพระทีละไม่กี่ร้อยบาท ไม่ได้ยืมเป็นหมื่นนะจ๊ะ พระเค้าไม่ได้สะสมเงินนะ ก็คุณๆใส่ซองให้เค้าเอง ใส่กันที่กี่ร้อยสองร้อย ไม่ห้าบาทสิบบาทซะหน่อย

โดย: yy2 เขียนเมื่อ 31 ม.ค. 10 IP IP: 117.47.57.XXX
ความคิดเห็นที่ 47 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ทำสงครามสิครับ

โดย: คนผ่านทาง เขียนเมื่อ 30 ม.ค. 10 IP IP: 125.26.110.XXX
ความคิดเห็นที่ 46 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

แล้วพระ รักษาศิลได้ครบ 227 รึป่าวล่ะ พระห้ามสะสม แต่ที่ติดป้ายว่าห้ามยืมเงินแสดงว่าพระมีเงิน แสดงว่าพระสะสม คงมากด้วย ไม่งั้นคงไม่มีใครมายืมหรอก พระก้อทามตัวไม่เหมาะสม ก้อสมควรแล้ว เราควรแยกแยะว่าพระไหนดี พระไหนไม่ดี
พระดีก้อสักการะ เคารพ สนับสนุน แตะพระไม่ดีก้อเหมือนมารศาสนา ซึ่งมีถมไป
แต่ผู้สัมภาษณ์ก้อควรระมัดระวังให้มากกว่านี้ จะใช้คำพูดคำจา ก้อควรพิจารณาเสียก่อน ยังไงก้อเปนสื่อ คนทั้งประเทศรับฟังรับชม

โดย: เปนกลางนะ เขียนเมื่อ 30 ม.ค. 10 IP IP: 111.84.65.XXX
ความคิดเห็นที่ 45 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ช่อง 3 ควรอบรมมารยาทเรื่องการใช้คำพูดกับสมณเพศ ให้มีความเคารพ หน่อยนะครับ
แย่ ๆๆ ๆๆๆ

โดย: มารยาทไม่มีหรอ เขียนเมื่อ 29 ม.ค. 10 IP IP: 118.172.81.XXX
ความคิดเห็นที่ 44 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

นักข่าวควรมี จรรยาบรร นะค๊ะ

โดย: paycharn เขียนเมื่อ 29 ม.ค. 10 IP IP: 61.90.71.XXX
ความคิดเห็นที่ 43 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ด้วยหน้าที่ของนักข่าว เวลาเรียนเขาสอนอยู่แล้วว่า
หน้าที่ของนักข่าว ควรจะพูด จะถามแบบไหน
ให้สมกับที่เรียนสื่อสารมวลชนมา คงอยู่ที่ตัวบุคคล
แต่หัวหน้า บก. ก็ต้องดูลูกน้องด้วยน่ะครับ

โดย: มดแดง เขียนเมื่อ 27 ม.ค. 10 IP IP: 58.64.104.XXX
ความคิดเห็นที่ 42 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ไม่ได้ดูดูข่าวค่ะ
แต่ถ้าเป็นอย่างที่ว่าจริงก็ขอให้คนสัมภาษณ์ช่วยนึกถึงการกระทำตัวเองหน่อยนะค่ะว่าคำพูดเหมาะสมกับพระท่านหรือไม่
พระสงฆ์ถือว่าท่านเป็นที่สุดแล้ว
ที่พวกเราควรเคารพบูชา คุณนักข่าวคงเคยเรียนมานะค่ะวิชาพระพุทธศาสนานะถ้าเป็นชาวพุทธจริงjavascript:addemoticon('');

โดย: Dhammadayada เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 10 IP IP: 117.47.10.XXX
ความคิดเห็นที่ 41 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

บางทีเสนอข่าวผิดจากความจริงก้อมีมากเลยนะ
ไม่อยากพูดเลย

โดย: แนนจัง เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 10 IP IP: 125.26.64.XXX
ความคิดเห็นที่ 40 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

เค้าอาจไม่ใช่ชาวพุทะอย่างเราๆเหมือน คห.9 มั้งครับ

ลองตรวจสอบดูสิว่า ตอนนั้นนักข่าวคือใคร ชื่ออะไร

แล้วค่อยมาคุยกันครับ มีเหตุต้องมีผล

โดย: Spec_Tum เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 58.64.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 39 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

อ้าวช่อง 3 ยังมีอยู่หรือนี่ เป็นไงบ้างต่อสัญญาสัมปทานได้ไหม อุตส่าห์ลงทุนเลียซีมันวาวเลย

โดย: google เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 114.128.107.XXX
ความคิดเห็นที่ 38 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ช่องสามเขาทำกันมานานแล้ว หัวดำอยากเทศน์
เอาคนมาเทศน์เเทนพระ ฮ่า..

โดย: rassamee เขียนเมื่อ 24 ม.ค. 10 IP IP: 112.142.97.XXX
ความคิดเห็นที่ 37 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

นักข่าวไปเรียนมารยาทและจรรยาบรรมาใหม่ปะ
เสียงตดกรูยังเพราะกว่าเสียงนักข่าวเลย

โดย: ตากลัอง เขียนเมื่อ 23 ม.ค. 10 IP IP: 119.31.19.XXX
ความคิดเห็นที่ 36 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ผมก็ไม่รู้เหมือนกันว่า คห.9 นี่เป็นคริสต์จริงหรือคริสต์ปลอมที่มาก่อให้เกิดความแตกแยกทางศาสนากันแน่นะครับ สำหรับผม ผมเป็นคนคริสต์จริงๆครับ จึงอยากจะบอกว่า ชาวคริสต์ที่แท้จริงจะให้ความเคารพกับนักบวชของทุกศาสนาในฐานะที่ท่านเป็นผู้ทรงศีลคนหนึ่งครับ แต่ว่าท่านเหล่านั้นต้องเป็นผู้ทรงศีลจริงๆนะครับ เช่น ท่านพุทธทาส หรือท่านว.วชิรเมธี ไม่ใช่เพียงแค่เป็นพวกที่ห่มผ้าเหลืองมาหากิน ถ้าอย่างนั้นเราก็ไม่เคารพเหมือนกันครับ เวลาที่เราชาวคริสต์เจอพระภิกษุ เราก็สามารถที่จะแสดงความเคารพโดยการกราบ หรือการไหว้ได้อย่างไม่ผิดครับ แต่ว่าเราต้องทำในฐานะที่ท่านเป็นผู้ทรงศีลหรือผู้อาวุโสที่ต้องเคารพครับ หรือว่าการพูดจาของเราต่อท่านเหล่านั้นก็ต้องให้เกียรติเหมือนกันดังที่เราพูดสนทนากับบาทหลวงของเราเองครับ จึงอยากออกมาขอแก้แทนคห.9 ครับ เพื่อไม่ให้ผู้นับถือศาสนาอื่นเข้าใจเราผิด

โดย: Outlander เขียนเมื่อ 22 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.167.XXX
ความคิดเห็นที่ 35 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

คห. 9 เป็นไรมากมั๊ย คิดไปนู้นเชียว กลับมาอ่านกระทู้ใหม่เถอะ

โดย: อื้มๆ เขียนเมื่อ 22 ม.ค. 10 IP IP: 124.122.197.XXX
ความคิดเห็นที่ 34 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

อีกคนที่น่าจะปรับปรุง คือ คนที่ใส่แว่น ที่มีเรื่องกับนักการเมืองถึงต่อยกันอะ เวลาสัมภาษณ์คน ไม่มีการให้เกียรติกันเลย เรียกชื่อเฉย ๆ ทำยังกะว่าตัวเองใหญ่ มีอำนาจสัมภาษณ์ใคร ๆ ยังกะตัวเองเป็นนายเขา ปรับปรุงด้วยนะคะ ส่วนสรยุทธ์ ถ้าสัมภาษณ์คนรวยจะนอบน้อมเป็นพิเศษ ถ้าคนจนนะก็ทำตัวเป็นนายเขาเหมือนกัน ลองสังเกตดูสิ

โดย: กุ๊ก เขียนเมื่อ 22 ม.ค. 10 IP IP: .XXX
ความคิดเห็นที่ 33 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

เห็นด้วยอย่างยิ่ง ไม่รู้สอบผ่านผู้ประกาศมาได้อย่างไรหรือเขาสอบแต่การอ่านการพูด ไม่ได้สอบมารยาทในการพูด

โดย: p เขียนเมื่อ 22 ม.ค. 10 IP IP: 117.47.196.XXX
ความคิดเห็นที่ 32 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ค่ะดิฉันเห็นด้วยกับกระทู้ข้างบนค่ะ คนที่ทำหน้าที่เป็นตัวกลางเล่าเหตุการณ์หรือนำข่าวสารออกมาสื่อให้ประชาชนรับทราบที่จริงแล้วควรจะมีความเป็นกลางที่สุด อีกอย่างหนึ่งควรจะมีมารยาทกับผู้ที่คุณกำลังสัมภาษณ์เค้าอยู่ไม่ว่าเค้าจะเป็นองคมนตรีหรือชาวบ้านธรรมดา ความรู้สึกเกลียดโกรธหรือแคนเป็นส่วนตัวเก็บไว้ก่อนค่ะอย่าเอามาออกสื่อมันบ่งบอกถึงว่าคุณดูถูกอาชีพของคุนเองแต่ก็ขอชื่นชมสำหรับนักข่าวบางคนที่ทำข่าวแล้วคือออกมาน่าฟังค่ะอันนี้ก็ยอมลับ

โดย: แก้ไขด้วยก็ดีนะค่ะ เขียนเมื่อ 20 ม.ค. 10 IP IP: 118.173.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 31 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ใครก็ได้ช่วยไปตาม คห.9 ด้วยกรู่ไม่กลับแล้ว

โดย: cnn เขียนเมื่อ 20 ม.ค. 10 IP IP: 192.168.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 30 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

สรเสี้ยมอีกตัว ชอบยกตนข่มท่าน วาจาสามหาว ชี้หน้าชี้ตา ไม่มีมารยาทสุดๆ เวลาขานรับมักพูด อือ อือ เออ เออ แม้นกับคนแก่ที่มาออกรายการ อย่างยายไฮ หรือสัมภาษณ์ทางโทรศัพท์กับผู้สูงวัยกว่าตน ก็ไม่เคยนอบน้อม อือ อือ เออ เออ จะได้ยินตลอด นานๆจะ ขรั่บ สักที
ปล. อู้ด อู้ด จะหน้าด้านไปถึงไหน คืนเพชรเหอะ

โดย: อู้ด อู้ด คืนเพชรเถอะ..ขอร้อง เขียนเมื่อ 20 ม.ค. 10 IP IP: 222.123.208.XXX
ความคิดเห็นที่ 29 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

เคยได้ยินหลายครั้งแล้วเหมือนกัน
พูดห้วนเกินไป ฟังแล้วรู้สึกไม่ดีเลย
ทำไมพวกคนข่าวกันเอง ไม่บอกกัน

โดย: นิด เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 58.136.112.XXX
ความคิดเห็นที่ 28 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

รับทราบครับ กท.27 อืม!ไม่มีไรจะพูดครับ
ส่วน กท.26 บ้านผมก็ดู DMC ครับ ตอนนี้ก็ชวนคนบวชอยู่ครับ

โดย: จขกท เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 180.183.112.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ก็บอกมาสิว่าเค้าพูดอะไร จะได้เป็นเหตุเป็นผลกัน จขกท พูดลอยๆแบบนี้ ใครจะไปตรัสรู้ได้ บางทีประโยคที่ว่าไม่สุภาพน่ะ คุณอาจจะคิดไปเองก็ได้ เขียนแบบนี้ก็ไปแจ้งนู่นเลย ช่องสามนู่น ไม่ใช่มาแจ้งในนี้ คนไม่ได้ดูจะรู้มั้ยว่าเค้าพูดอะไร จขกทเองก็ไม่ให้เกียรติคนอ่านเหมือนกัน เพราะอ่านไปก็ไม่รู้เรื่อง เสียเวลาเปล่า

โดย: a เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 125.27.45.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

เปลี่ยนไปดู DMC ดีกว่าค่ะ ...สบายใจ

โดย: นิน่า เขียนเมื่อ 18 ม.ค. 10 IP IP: 125.200.16.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

แม้แต่ เงินแค่เล็กน้อย ถ้าคิดว่าเป็นของเรา

ทำให้เป็นทุกข์ได้จริงๆ

ถ้าละได้จริงๆ คงเป็นสุขไม่น้อย

โดย: แก๊ป เขียนเมื่อ 18 ม.ค. 10 IP IP: 125.24.121.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

มันคิดว่าตัวเองเป็นเทวดากระมัง
ไอ้กร๊วก...เพราะอย่างนี้นี่เอง
ชูวิทย์ถึงตบปากมัน

โดย: บักโกก นาโถ เขียนเมื่อ 17 ม.ค. 10 IP IP: 112.142.103.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

พ่อแม่มันไม่สั่งสอน

โดย: เคยบวช เขียนเมื่อ 17 ม.ค. 10 IP IP: 118.173.152.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

เห็นนักข่าวส่วนใหญ่เวลาสัมภาษณ์ชาวบ้านมักพูดจาไม่ค่อยดีหางเสียงก็ไม่มี คือไม่ได้ดัดจริตอะไรหรอกนะแต่เวลาไปขอสัมภาษณ์เงินก็ไม่ได้ให้เค้าแถมไม่ได้รู้จักอีกก็ควรพูดให้ดีๆหน่อย อยากเช่นมีคนไม่รู้จักมาถามทางเราถ้าเค้าพูดจาไม่สุภาพเราก็ไม่อยากตอบเค้าเหมือนกันนะ
แต่พอเวลานักข่าวสัมภาษณ์พวกนักการเมืองหรือคนรวยๆนี่พูดสุภาพมากๆ ก็แปลกดี

โดย: แปลกดี เขียนเมื่อ 17 ม.ค. 10 IP IP: 125.27.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ผมไม่ได้เห็นการสัมภาษณ์แต่เห็นข่าวเรื่องพระจากสเก็ดข่าว พระนั้นไม่อาบัติมากนักหรอกครับกับการปฏิเสธการให้ยืมเงิน ทางฝ่ายโยมต่างๆนั่นแหละครับที่ต้องมีสำนึกที่ดีบ้าง ดีๆฃั่วๆบ้านเมืองเราก็มีศาสนาพุทธเป็นแกนหนึ่งของสถาบัน อย่าช่วยกันทำข่าวให้เสื่อมกันนักเลยครับ เสือต้องพีฤษีต้องผอม คงจะลืมกันไปแล้ว สาธุ

โดย: ปัจเจก เขียนเมื่อ 15 ม.ค. 10 IP IP: 122.154.18.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ทำข่าว ไม่ใช่สร้างภาพ มันก็มีหลุดบ้าง ผมก็ดูอยู่ ชอบอยู่ประโยคครับ ที่ถามว่า ทำไมไม่บอกว่าไม่มี พระท่านก็ตอบกลับมาว่า เป็นพระมุสาไม่ได้

โดย: กล้าเชียน เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 119.42.82.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ถ้าผมเป็นพระ รูปนั้นจะนำเงินทองของมีค่าที่เกินจำเป็นจะใช้ มาบริจาคที่โรงพยาบาลสงฆ์ หรือตึกสงฆ์ที่นอนอาพาธอยู่ ไม่ต้องมาขึ้นป้งขึ้นป้ายให้สังคมอนาถ จะได้สมกับเนื้อนาบุญของโลก

โดย: ฟหกด เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 119.46.72.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ขอขอบคุณ คห.15 นะครับ ที่เข้าใจเจตนารมณ์ของผม ผมเคยทำงานด้านสื่อทีวีมาเหมือนกันครับ แต่ไม่ใช่ว่านักข่าวหรือคนทำสื่อมารยาทไม่ดีนะครับ คือเป็นเฉพาะบางคน และวันนี้ได้ดูข่าวดันเจอพอดี เลยอยากจะให้สื่อช่วยระมัดระวังหน่อยครับ เพราะมันออกสู่สาธารณชนนะครับ เราต้องรับผิดชอบต่อสังคม ผมไม่ได้เอาศาสนามาอ้างนะครับ ขอให้มองเฉพาะด้านมารยาทการคุยกับผู้สูงวัยกว่า หรือคุยกับผู้ที่ควรนับถือ เท่านั้นนะครับ (ส่วนตัวแล้วผมนับถือพุทธ แต่ยายเป็นอิสลาม แฟนเป็นคริสต์นะครับ)เพราะฉะนั้นผมคงไม่เอาศาสนามาอ้างหรือทำให้เกิดความขัดแย้งนะครับ
ขอขอบคุณทุกท่าที่เข้าใจนะครับ

โดย: เจ้าของกระทู้ เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 202.29.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

คห.9 ครับ ผมเป็นชาวพุทธครับ
แต่ผมให้ความเคารพ กับพระของทุกศาสนานะครับ
ผมถือว่าท่านเหล่าคือผู้ถือศีล ให้ความรู้ สืบทอดเจตนาที่ดี
ของทุกศาสนา ช่วยให้คนได้รู้ถึงคุณงามความดี บาป บุญคุณโทษ ควรค่าแก่การให้ความเคารพ เค้าเรียกกันว่าสำนึกครับ
สงสัยคุณจะไม่มี เลยไม่ให้ความเคารพท่านทั้งหลายเหล่านั้น
ทุกศาสนาสอนคนให้เป็นคนดี พระหรือผู้สอนศาสนาทุกศาสนา นั้นน่ายกย่องมากครับ อย่าได้มีอคติไปกับพวกมารศานาที่แฝงตัวเข้าทำลายศาสนาทั้งหลายเลยครับ ตัวบุคคลอาจมีดีและเลวได้ แต่คำสอนของทุกศาสดา ล้วนแต่ดีงาม....

โดย: เอก เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.66.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

คห.9 หลุดประเด็นไปไกล หาคนไปตามกลับมาที
... มารยาท ไม่ใช่เพียงสิ่งที่แค่ชาวพุทธเท่านั้นพึงจะมี แต่เป็นสิ่งที่"คนไทย"ควรจะมีต่อผู้ที่ควร ไม่ว่าจะกับศาสนาใด เชื้อชาติและสัญชาติใด

... ประเด็นจากเนื้อความกระทู้นี้ กล่าวถึงมารยาทในการพูดคุยอย่างเหมาะสมกับพระภิกษุ ที่ต้องบันทึกเทปออกอากาศในรายการโทรทัศน์ ถูกหรือไม่ ควรหรือไม่ควร ไปพิจารณาดู ไม่ใช่เรื่องถึงกับที่จะต้องไปยอยศกราบนมัสการอะไรใดๆอย่างที่คุณว่า ที่คุณพูดก็ถูกในเรื่องของการพูดคุยปกติ ชาวพุทธเห็นโต๊ะอิหม่าม ก็คงไม่เดินไปทำความเคารพถูกไหม แต่ก็คงไม่ใช้วาจาไร้มารยาทใส่ ... ชาวพุทธพูดคุยกับบาทหลวงคริสต์ ก็คงไม่ถึงกับเคารพศรัทธาอย่างที่คุณว่า แต่ก็ยังมีการรักษามารยาทระมัดระวังคำพูด ถูกไหม... เป็นเรื่องสแตนดาร์ดไทยสากล ที่ใครๆก็ทราบ เพียงแต่

คุณเองนี่แหล่ะกำลังสร้างเงื่อนไขให้แตกแยกในกระทู้นี้ซะเองเนื่องจากตีความกระทู้นี้ไม่เข้าใจ โปรดพิจารณาใหม่เถอดท่านชาวคริสต์ผู้ทรงเกียรติ์

โดย: BBCM เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 113.53.145.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

อยากเห็น คลิป จัง

โดย: ทองหลังพระ เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 202.29.60.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

อย่าไปถือสาคนพวกนี้เลยครับ นรกส่งมาเกิด

โดย: แมวมอง เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 87.179.56.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ดู สุรยุทธ์ สิ มีมารยาทไหม ก็ สังคมชอบนี่ ทำไงได้ แนวนี้กำลัง ฮิตของมันแปลกดี จับผู้ใหญ่ มาเล่นหัว

โดย: 1 เขียนเมื่อ 14 ม.ค. 10 IP IP: 61.90.125.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ดูข่าวช่อง 3 เวลาประมาณตี 1 เกือบตี 2 สัมภาษณ์พระแบบไร้มารยาทที่สุด

ลองอ่านดู....เรื่องของท่านที่ดูข่าวตอนตี3..ให้ดูแล้วลองวางลงๆ ลงไปที่เหตุว่าทำไมเราถึงได้โกรธ แค้น เจ็บใจ ที่ใครมาดูหมิ่นศาสนาพุทธของชาวไทย แล้วถ้าได้เหตุแล้ว..ลองวางจิตใจของเราไว้ให้ทันเหตุนั้นๆ ถ้าท่านเอาจิตให้ทันเหตุจะรู้สึกว่านี่ละที่พระพุทธเจ้าท่านทรงได้สอนอยู่เสมอในเรื่องของความโลภ โกรธ หลง มันเป็น "นรก"ที่อยู่ในใจของเราเอง...
.ภูเขา ก้อคือ ภูเขา ย่อมไม่ใช้เม็ดทราย
แม้จะโดนลมพายุพัดนานแค่ไหน ก้อ
ยังเป็นภูเขา เหมือนเดิม.
สาธุ สาธุ สาธุ
อนุโมถามิ

โดย: ผู้เห็นเหตุ เขียนเมื่อ 13 ม.ค. 10 IP IP: 124.122.22.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111