สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่ หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

เปรียบเทียบ งานราชการมั่นคง มีบำเหน็ด บำนาญ มีเบิกค่ารักษาพยาบาลของรัฐเต็มจำนวนไม่สำรองจ่าย ร.พเอกชนเบิกได้ครึ่งหนึ่ง มีสหกรณ์ กู้ซื้อบ้าน รถ ง่าย เงินเดือนจะมากยามแก่ เงินเดือน

ป.ตรี 7980 บาท +ค่าครองชีพ 1500 บาท และค่าต่างๆ

งานรัฐวิสาหกิจ มั่นคง บางที่เพราะแปรรูปแล้วเช่น TOT CAT เงินเดือน ป.ตรี 12000 ขึ้นไป เจ็บป่วยต้องสำรองจ่าย มีโบนัส  สหกรณ์  สวัลดิการซื้อบ้าน

สมมุติ  1.งานราชการ กรมสรรพกร กับ  ปตท TOT CAT คุณจะเลือกงานที่ไหน ?

2. งานราชการกับวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากัน ?

3. อะไรมั่นคงกว่ากันโอการสล้มมีไหน ?

รูป คุณ ถามคนส่วนมาก
โดย: คุณ ถามคนส่วนมาก
ตั้งเมื่อ: 18 ม.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 12 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

สังคมทำงานเดี๋ยวนี้มันทำไมดูเลวร้ายกันมากจัง
เพื่อนทำอยู่บริษัท มีทะเลาะกัน ขอลาออกกันบ่อยอะ
หน่วยงานราชการ ก็มีแต่ อิจฉาริษยา นินทา กลั่นแกล้งกัน ถูกเลยที่บอก ขยันเกินก็โดนหมัี่นไส้ เลื่อยเก้าอี้กันสารพัด ทำไมมันเป็นอย่างงี้เยอะจัง เกิดจากอะไร
ที่บอกว่าอะไรมั่นคง คงไม่มีแล้วมั้งคะ ขนาดธุรกิจสายการบิน ยังปลดพนักงานกันระนาว สายไหม่ๆเปิดมาก็ลุ่มๆดอนๆ จะรอดป่าวไม่มีใครกล้าฟันธง

โดย: เห็นด้วย เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.101.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

ไม่มีอะไรแน่นอนหรอกนะ ไม่ว่าสังคมไหน อยู่ที่ว่าคุณจะโชคดีไปอยู่องค์กรดีๆหรือเปล่า ขนาดราชการแท้ๆยังมีการกลั่นแกล้งขัดแข้งขากันหากคุณขยันเกินไปก็จะเป็นที่อิจฉาหมั่นไส้ รัฐวิสาหกิจก็มีการผันผวนทางการเมืองสูง เอกชนก้เสี่ยงต่อการถูกเลิกจ้างเพราะขาดทุน อยากทำอะไรก็ทำไปตามแต่ใจคิดและใจรักอย่าเห็นแก่ความสะดวกสบาย อย่าหวังน้ำบ่อหน้าเพราะชีวิตคนเราไม่แน่นอนสักอย่าง

โดย: คนเคยๆ เขียนเมื่อ 21 ม.ค. 10 IP IP: 115.67.27.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

ของสามีเราอยู่ TOT ค่ะ เราเป็นภรรยาเบิกได้ รพ.เอกชนครึ่งนึง รพ.รัฐบาลเบิกได้เต็ม มีสวัสดิการไปถึงลูกด้วยในเรื่องค่าเล่าเรียน และสามารถฝากบุตรเข้าทำงานในนั้นแทนพ่อได้เมื่อพ่อเกษียณไปแล้ว สวัสดิการกู้ยืมก็มีตามปกติ มีเงินก้อนให้ตอนเกษียณค่ะ เงินเดือนขึ้นอย่างต่ำ ปีละ 2000 บาท มีโบนัสทุกปี

โดย: December Devil เขียนเมื่อ 20 ม.ค. 10 IP IP: 58.10.93.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

รัฐวิสาหกิจดีกว่าครับ ขั้นวิ่งดีกว่าราชการ ยกตัวอย่างเพื่อนผมทำงานการไฟฟ้าเงินเดือน สี่หมื่นกว่าบาท ขั้นวิ่งปีนี้ได้เพิ่มมาสามพันกว่าบวกสวัสดิการค่าไฟด้วยตกสี่พันบาท เงินเดือนจะไปเร็วมาก ราชการได้น้อยกว่านี้ บั้นปลายมีบำเน็จครับ

โดย: *** เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 125.26.33.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

ซื้อหนังสือ มาอ่าน สอบ กพ. ภาค ก. อ่านให้จบเล่มไปเลย พอได้ภาค ก. ก็สะดวกขึ้นเยอะและค่ะ

แต่พอได้ทำงานจริง ต้องระวังเรื่อง คน
หน่อย ราชการบางหน่วย หัวหน้าถูกเสมอ
เถียงไม่ได้ ให้เซ็นแทนกัน หรือบางที ขนาด ระดับผุ้บริหาร ยังโดนพนักงานในหน่วยงาน เขียนใบสนเท่ห์แกล้งกัน เยอะแยะไปค่ะ ยิ่ง จบ ปริญญาเอก พยายามทำตามความคิดคนเหลานั้นถึงเอาตัวรอดได้ค่ะ แต่ถ้าโชคดีหน่อยได้คนมีคุณธรรมก็โชคดีนะคะ สู้สู้ค่ะ เป็นกำลังใจให้

โดย: สุ้สู้ เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 124.122.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

เดี๋ยวนี้ส่วนใหญ่จะเป็นพนักงานราชการ มีบำเหน็จบำนาญ มีประกันสังคม แต่เห็นบอกว่าจะปรับเป็นค่ารักษาพยาบาลแบบข้าราชการแล้ว มีโบนัสแต่ได้ปีนึงไม่กี่พันบาท
รัฐวิสาหกิจโบนัสเยอะกว่า มีบำเหน็จให้
แล้วแต่ชอบนะ

โดย: f เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 58.9.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

1.ปตท.ดูหรูหราดี ...แต่เคยได้ยินเพื่อนที่ไปฝึกงานที่CATว่างานสบายมากๆๆๆๆ ...งานหลักของคนที่นั่นคือตีปิงปองกะเล่นRA2 ...(จริงป่าวว้า....)

2.น่าจะพอๆกันครับ แต่รัฐวิสาหกิจอาจมีการล็อคตัวไว้แล้วในบางตำแหน่ง ทำให้คนอื่นๆที่ไปสอบ"เสียเวลาเปล่า"ได้ครับ ...

3.ราชการมั่นคงกว่าครับ ...รัฐวิสาหอาจไม่ล้ม แต่อาจมีการปรับโครงสร้าง หรือแปรรูปครับ ...ความมั่นคงอาจน้อยกว่าราชการหน่อย อ้อ แต่ถ้ารัฐวิสาหกิจใหญ่ๆอย่าไฟฟ้า ประปาก็คงไม่ต้องห่วงเรื่องนี้ครับ ...

ปล.รัฐวิสาหกิจมีบำนาญนะครับ ...

โดย: 001 เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 203.185.68.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

1...ได้ที่ไหนเอาที่นั่นครับ...แต่ถ้ามีโอกาสเลือกขอเลือก กฟผ.หรือ ปตท.ดีกว่านะ...ก็เพราะเงินเรื่องเดียวเท่านั้นแหละ ทีโอทีก็ดี...การบินไทยก็แจ๋ว แต่ขอหนีให้ไกล บขส.กับ รฟท. เพราะคนรังเกียจ
ไม่ได้จริงๆแต่ไปได้งานราชการอะไรสักอย่างก็บุญหัวแล้ว
ทุกวันนี้คนตกงานเป็นแสนๆ

2..สอบเข้ายากง่ายพอกัน...แต่งานราชการที่ต้องสอบ กพ.แผน ข. วิชาชีพเฉพาะตำแหน่งหรือความรู้เฉพาะที่กรมฯตรวจข้อสอบเองมีทางช่วยเหลือคนในได้เยอะ...คนนอกหมดสิทธิ์

3..มั่นคงพอๆกันไม่มีล้มหรอก...ถามอย่างกะคนไม่รู้อะไรเสียเลยนะคุณจขกท. แต่รัฐวิสาหกิจที่เจ๊งแล้วเจ๊งอีกนะมี
รัฐต้องเอาเงินงบประมาณไปอุดหนุนทุกปี...บางแห่งหนี้สะสมเป็นหมื่นๆล้าน...พวกนี้คุณเจออยู่ทุกวันคิดเอาเอง
ไม่อยากเอ่ยชื่อเพราะรังเกียจที่ผู้บริหารมันโกงกินกันจนมูมมามบัดซบ

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 118.172.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

ลืมบอกนิดนึง เข้ายาก ออกง่าย อิอิ

โดย: เหยี่ยว..ถลาลม เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

ศุลกากรยุคใหม่ ใสสะอาด ปราศมัวหมอง ครองใจคน

ราชการ สบายตอนแก่นะ มีบำนาญ
รัฐวิสาหะกิจไม่รู้มีบำนาญรึเปล่า มีใครอยู่บ้างอยากรู้เหมือนกัน

แหมเมื่อก่อนนี้มันมีโรงเรียนศุลกากรน่ะนะ
ตอยนี้ยุบไปละ เพราะเหตุผลทางการเมือง
เด่วนี้ต้องไปสอบที่ กพ.อย่างเดียวจร้า

โดย: เหยี่ยว..ถลาลม เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

ตาม คห.1 เลยครับ
เพิ่มเติมข้อ 3
ทั้ง 3 หน่วยงาน ที่กล่าวมา โอกาสล้มแทบเป็นศูนย์ ครับ

เพราะเป็นหน่วยงานที่มีผลกำไรประกอบการค่อนข้างดี
เนื่องจากเป็นองค์กรที่ ประชาชน ต้องยอมจ่าย ยอมซื้อสินค้า และการบริการ และบางองค์กร เป็นเสือนอนกิน ขายสัมปทาน(บางส่วน)ให้เอกชน นำไปประกอบการอีกที(โทรศัพท์)

โดย: โด่เด่ เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 192.168.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : สอบเข้างานราชการกับงานรัฐวิสาหกิจอย่างไหนสอบเข้าทำงานยากกว่ากันครับเพิ่งจบใหม่

1.งานกรมสรรพพากรแล้วกันทำง่าย ๆ ชิล ๆ ดี ไม่โดนเฉดหัวตอนแก่
2.ยากทั้งคู่
3.คำตอบอยู่ในคำบอกเล่าของ จขกท. แล้วนี่

โดย: หนุ่ม พลังม้า เขียนเมื่อ 19 ม.ค. 10 IP IP: 58.147.25.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111