อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ) หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

สวัสดีค่ะ คือเป็นนักศึกษา

อยากทราบว่า

อาจารย์มหาวิทยาลัยตอนนี้คือได้บรรจุเป็นข้าราชการ หรือว่าเป็นพนักงานหรือลูกจ้างคะ

แล้วแตกต่างกันอย่างไรคะ ไม่ค่อยเข้าใจระบบที่เป็นอยู่ตอนนี้ค่ะ

แล้วถ้าอยากเป็นข้าราชการต้องทำยังไงคะ

แล้วอาจารย์มหาวิทยาลัยที่เป็นข้าราชการ มีเงินเดือนอย่างไรคะ

แล้วตำแหน่ง ผศ รศ ศ มีผลต่อเงินเดือนมั้ยคะ แล้วตำแหน่ง ต้องทำยังไงคะ ถึงจะได้

แล้ว ราชภัฏ เทคโน นี่เป็นมหาวิทยาลัยแล้ว

อัตราเงินเดือนของอาจารย์ เท่ากับ อาจารย์มหาลับรัฐ เช่น ม.จุฬา,มธ,มข,มช ,มั้ยคะ

แล้ว อาจายร์มหาวิทยาลัยรัฐจำเป็นต้องจบ เอกจากเมืองนอกด้วยรึป่าวคะ

ขอบคุณมากค่ะ

รูป นักศึกษา
โดย: นักศึกษา
ตั้งเมื่อ: 24 ม.ค. 10
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 13 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

อะแฮ้ม สิทธิ หน้าที่แตกต่างกัน น่ะครับ

โดย: เหยี่ยว..ถลาลม เขียนเมื่อ 27 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.168.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

ความคิดเห็นที่ 4 โดย: 987 <<< คนที่ทำงานเพื่อรับเงินเดือน ไม่ว่าจะอาชีพไหน พนักงานมหาวิทยาลัย ข้าราชการ แม่บ้าน นักการภารโรง มันก็ "ลูกจ้าง" (Employee) เหมือนกันนั่นแหละ ทำเป็นมาแบ่งแยก

โดย: Schnitzel เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 10 IP IP: 124.121.128.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

เอ... หรือเราจะลองเป็นอาจารย์มาวิทยาลัย สักปี 2 ปี ดีนะ แล้วค่อยออก
เอาประสบการณ์

อีก 2 ปี ค่อนคิดละกัน ฉัน

โดย: Tulip Athena เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 10 IP IP: 125.24.74.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

#9 -- แหะๆ ครับลุง ผมอยู่เจียงฮายแล้วนะครับตอนนี้ เดี๋ยวปิดเทอม ปิ๊กบ้านเจียงใหม่ ผมจะแวะไปหาลุงที่ลำปางครับ ฮ่าๆๆ ..แหม่ ลุงแกมีเหน็บ แหะๆ

โดย: SunLong เขียนเมื่อ 26 ม.ค. 10 IP IP: 58.137.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

.....@2....อย่าไปเชื่อข้าราชการคนนั้นนะ
เขาโกหกลุง...เห็นบอกว่าจะมาหาลุงที่ลำปางสักวัน แต่ไม่เคยโผล่มาเลย....ใกล้กันแค่เนี๊ยะ....

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 192.168.2.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

ในมหาวิทยาลัยก็จะมีตำแหน่งคล้ายกับส่วนราชการอื่นครับ
มหาวิทยาลัย ไม่ได้สังกัดส่วนราชการ เป็นการบริหารตัวเอง
ขึ้นตรงกับ ทบวงมหาวิทยาลัย การบริการ จึงแตกต่างจาก
หน่วยราชการอื่นๆ ซึ่งส่วนมากจะขึ้นตรงกับ กพ.
ตำแหน่งในมหาวิทยาลัยก็จะมี
-ข้าราชการ(กำลังจะหมดไป ตามวาระการเกษียณ)
-พนักงานมหาวิทยาลัย(ถ้าเป็นส่วนราชการอื่นก็คือพนักงานของรัฐ)
-ลูกจ้าง มีหลากหลายลักษณะงานตามแต่ละหน่วยงานจัดให้มี
ถ้าเป็นส่วนราชการก็จะมีตั้งแต่ ลูกจ้างรายวัน, ลูกจ้างรายเดือน,ลูกจ้างชั่วคราว และลูกจ้างประจำ

พนักงานมหาวิทยาลัยเงินเดือนขึ้นอยู่กับหลายๆอย่างประกอบกัน เช่น คุณวุฒิ, ความสำคัญของวิชาชีพ, ความต้องการของตลาด, ความขาดแคลนของวิชาชีพสาขา, คณะที่สอน
ทั้งนี้ ข้อตกลงรายละเอียดต่างๆ เขาจะแจ้งให้ทราบตอนสมัครงานครับ
อัตราเงินเดือน มหาวิทยาลัยแต่ละที่ ตำแหน่งและลักษณะงานเหมือนกัน แต่ เงินเดือนอาจแตกต่างกันได้ครับ

โดย: โด่เด่ เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 192.168.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

ตอบเป็นพนักงานมหาวิทยาลัยครับ แต่สำหรับลูกจ้างก็มีนะครับ ในกรณีที่ยังไม่จบการศึกษาหรือยังไม่ได้ใบแสดงผลการศึกษา แต่จ้างมาสอนก่อน แล้วค่อยบรรจุ เมื่อหลักฐานสมบูรณ์ ซึ่งปัจจุบัน ทั่วไป เงินเดือนจะอยู่ที่ 14550 สำหรับคนจบ โท ครับ ส่วนจบเอกไม่แน่ใจ ขึ้นอยู่กับ ม.

โดย: x เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 158.108.105.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

#2 อาจารย์บอกว่า ขอเวลาเล่น FarmVille ก่อนอ่ะ

โดย: รินลดา เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 125.24.74.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

ตอนนี้มีแต่ลูกจ้างชั่วคราว กับพนักงานมหาวิทยาลัย แบ่งเป็นสายสนับสนุนคือเจ้าหน้าที่ฝ่ายต่างๆ และสายการสอนคือเหล่าอาจารย์ อาจารย์จะก้าวหน้าเร็วเพราะมีงานวิชาการให้ทำเยอะเงินก็ขึ้นเร็วตามไปด้วย มีตำแหน่งรออยู่อีกมากมาย ถ้าจะเป็นข้าราชการโอกาสแทบไม่มีแล้วตอนนี้เพราะจะออกนอกระบบกันหมด แต่ก็ภาวนาเรียกบัญชีเร็วๆเถอะ เพี้ยงๆๆ

โดย: ว่าที่อาจารย์มหาวิทยาลัย เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 115.67.186.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

เป็นพนักงานมหาวิทยาลัยครับ ลูกจ้างไว้สำหรับคนทำงานอื่นๆ ครับ เช่นแม่บ้าน ภารโรง
อัตราเงินเดือนอันนี้แล้วแต่มหาวิทยาลัยครับ
ตำแหน่ง ศ. รศ. ผศ. อันนี้มีได้เงินประจำตำแหน่งเพิ่มด้วยครับ แต่เท่าไรอันนี้ต้องแล้วแต่ม. อีกเหมือนกัน
ส่วนจบเอกจากนอก นั้นไม่จำเป็นครับ

โดย: 987 เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 10.105.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

เดี๋ยวนี้ไม่มีข้าราชการแล้วไม่ใช่เหรอ มีแต่พนักงาน หรือลูกจ้างแทน ( ผิดถูกยังไงไม่แน่ใจ ต้องของโทษด้วย เพราะจำไม่ค่อยได้ )

ปล.#2 เราว่าไม่พอค่าเหล้าหรอก ไม่ดิต้องบอกว่าจะพอค่าช๊อปปิ้งน้องหนิงถึงจะถูกดิ อิๆๆๆๆ

โดย: santamornica เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 71.107.253.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

เดี่ยวไปตามอาจารย์มาตอบให้นะคะ

แว่ว ๆ ว่าเงินเดือนหมื่นหนึ่งอ่ะ ไม่รู้ว่าพอค่าเหล้าป่าวก็ไม่รู้ คริคริ

โดย: Its not easy เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 38.104.91.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : อาจารย์มหาวิทยาลัย(มหาลัยของรัฐ)

ส่วนมากตอนนี้จะได้เป็นพนักงานมหาวิทยาลัยนะครับ

เงินเดือนดีกว่าข้าราชการ ลูกจ้าง พนักงานราชการ

ส่วนสวัสดิการไม่เท่าเอกชน และก็ไม่เท่าข้าราชการครับ

โดย: OMEGA_13 เขียนเมื่อ 25 ม.ค. 10 IP IP: 58.137.217.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111