พระยูไร หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » พระยูไร

เคยติดตามเรื่องไซอิ๋ว  บางช่วงบางตอนได้เอ่ยถึงพระยูไร  เลยมีความสงสัยว่าพระยูไร  กับพระพุทธเจ้าเป็นองค์เดียวกันหรือเปล่า  หรือว่าเป็นคนละองค์กัน  อีกเรื่องเคยอ่านหนังสือเกี่ยวกับพระไตรปิฏกว่าพระ สังทำจั๋ง ไปอัญเชิญพระไตยปิฏกนั้นเป็นเรื่องจริงแต่ในตำราไม่เห็นเอ่ยถึง เห่งเจีย  หรือตื๋นโป้ยก่าย  บ้างเลย  ใครมีความเรื่องนี้ช่วยอธิบายหน่อยครับ  ขอบคุณล่วงหน้า

รูป คนเรียนน้อย
โดย: คนเรียนน้อย
ตั้งเมื่อ: 10 พ.ค. 08
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 14 : พระยูไร

คุณลุง ป. 6 #13

อ่านของคุณลุงแล้ว ได้ความรู้เหมือนกันครับ อานิสงค์เป็นของทุกๆ ท่านครับ สาธุ

คห. 12 ครับ บอกว่ามีพระยูไล ๔ พระองค์ ไม่ใช่นะครับ พระพุทธเจ้านั้นมีมากมายเปรียบเสมือนเม็ดทรายในมหานทีนะครับ เพราะฉะนั้น ๔ พระองค์ เป็นตัวเลขที่ไม่ถูกต้องครับ เรื่องพระยูไล เป็นคติทางมหายาน จึงต้องค้นคว้าทางมหายานครับ ทางหินยานก็มีการกล่าวเหมือนกันว่า พระพุทธเจ้ามีมากมายเหมือนเม็ดทรายในมหานทีเช่นกัน

โดย: Rui เขียนเมื่อ 13 พ.ค. 08 IP IP: 58.137.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : พระยูไร

....คุณ Rui # 11..เข้ามาทีไรลุงได้ความรู้เพิ่มเติมทุกที
สงสัยอยู่นานเหมือนกันว่าพระยูไลๆๆนี่ท่านเป็นพระอะไร
ตอนนี้รู้แล้วครับ..ขอบคุณทั้งคนถามและคนตอบที่ทำให้ลุงได้อานิสงค์ไปด้วย..

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 12 พ.ค. 08 IP IP: 125.25.219.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : พระยูไร

พระยูไรก็คือพระพุทธเจ้าองค์ครับ แต่ไม่รู้ว่าเป็น องค์ใดครับมีอยู่ 4 องค์อ่ะครับ

โดย: ผู้ชาย เขียนเมื่อ 12 พ.ค. 08 IP IP: 124.120.251.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : พระยูไร

ตอบคำถามข้างล่าง

เห้งเจีย ไม่มีจริงครับ แต่จะกลายเป็นจริงเพราะศรัทธาและความเชื่อตามนวนิยาย อะไรที่ไม่มีจริงมาก่อน ก็มีตัวตนจริงได้จากความไม่รู้ออกเยอะไปครับ

ตอบคนอื่นๆ

ยูไล (ต้องเขียนอย่างนี้นะครับ) เขียนเป็นอักษรจีนได้ว่า ?? อ่านแบบจีนกลางว่า หยูหลาย อ่านแบบญี่ปุ่นได้ว่า เนียวไร

ยูไล คือการแปลคำภาษาสันสกฤตว่า "ตถาคต" เป็นภาษาจีน "ตถาคต" แปลว่า ผู้ไปแล้ว (คือ ไม่กลับมาสู่วัฏสังสารอีก) ภาษาอังกฤษก็แปลว่า Thus Who Gone หรือ Thus That Gone (เวลาอ่านหนังสือพุทธศาสนาเป็นภาษาอังกฤษจะได้เข้าใจว่าแปลว่าอะไรครับ เป็นความรู้)

พระพุทธองค์ มักแทนตัวพระองค์ว่า "ตถาคต"

ดังนั้น ยูไล ในไซอิ๋ว น่าจะหมายถึง สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าที่ปรินิพพานไปแล้ว ๒๕๕๑ ปี (สำหรับลังกาและพม่า ก็คงเป็น ๒๕๕๐ ปี เพราะนับปีล่วงกับนับปีเริ่มต่างกัน)

พระสัมมาสัมพุทธเจ้าของชาวเถรวาท มีชื่อภาษาจีนว่า ชากะมอนียูไล ซึ่งมาจากสันสกฤตว่า ศักยมุนีตถาคตพุทธเจ้า นั่นเอง

จริงๆ แล้วยังมีตถาคตหลายพระองค์ครับ หาอ่านเพิ่มเติมได้ใน http://en.wikipedia.

โดย: Rui เขียนเมื่อ 11 พ.ค. 08 IP IP: 58.137.170.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : พระยูไร

ถ้าเฮ่งเจียไม่มีจริง แล้วทำไมที่วัดเล่งเน่งยี่ มีอ้ะ สงสัยๆ

โดย: Kaew เขียนเมื่อ 11 พ.ค. 08 IP IP: 125.24.212.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : พระยูไร

ดูหนังมากไปป่าวอ่า

โดย: mongta เขียนเมื่อ 11 พ.ค. 08 IP IP: 192.168.0.119, 124.120.143.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : พระยูไร

พิมพ์คำว่า พระยูไล เข้ากูเกิ้ล
แล้วจะมีรายละเอียดเพิ่มเติมมากมาย
ใช้เครื่องมือให้เป็นประโยชน์
สรรพวิชาความรู้อยู่ที่คอม ใช้ให้เป็น

โดย: เพิ่มเติม เขียนเมื่อ 11 พ.ค. 08 IP IP: 125.25.182.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : พระยูไร

พระยูไลเป็นนามของพระพุทธเจ้าเหมือนกันแต่เป็นของฝ่ายมหายาน ถ้าเป็นของฝ่ายหินยานจะเรียกพระนามว่าพระศรีศากยมุนี
ส่วนพระถังชำจั๋งเป็นฉายาของท่านกุมารชีพเถระ ชึ่งท่านเป็นผู้รอบรู้ในพระไตรปิฎก ถังซำจั๋งแปลว่าพระไตรปิฏก 3 ตะกร้า เรื่องราวต่าง ๆ ในไซอิ๋วไม่ว่าจะเป็นเห้งเจีย ตือโป๋ยก่าย ซัวเจ๋ง เป็นเพียงอุบายธรรม ผู้ใดมีปัญญาในทางธรรมที่ลึกหรือตื้น ก็จะเข้าใจอุบายธรรมได้ต่างกัน แล้วแต่ปัญญาของคนที่จะเข้าใจ

โดย: นิรนาม เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 58.9.84.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : พระยูไร

สังทำจั๋ง

โดย: 555555555555555555 เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 118.173.32.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : พระยูไร

พระยูไล คือพระพุทธเจ้า เป็นคำกลางๆไม่ระบุว่าเป็นองค์ใด

ถ้าจะระบุว่าเป็นองค์ใดให้เติมคำว่ายูไลท้ายพระนาม

ภาพพระยูไลในทีวีที่เราเห็นเป็นความเชื่อ

และจินตนาการของชาวพุทธจีน

พระถังซัมจั๋ง

เป็นหลวงจีนสมัยราชวงศ์ถังออกเดินทางจากจีนไปอินเดีย

(ผ่านเส้นทางสายไหม) ประมาณ พ.ศ 1173

เพื่อไปอัญเชิญพระคัมภีร์กลับมาแปลเป็นภาษาจีน

ท่านได้เข้าศึกษาที่มหาวิทยาลัยนาลันทา(ต่อมาถูกเผา)

เรียนจบแล้วได้เป็นผู้บริหารอีกด้วย

บันทึกของท่านเป็นแบบอ้างอิงของนักประวัติศาสตร์

โบราณคดีสมัยต่อมา ส่วนหงอคง ตือโป๊ยก่าย ซัวเจ๋งไม่มีจริง

โดย: หมีเล่นหวย เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 124.121.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : พระยูไร

พระถังซัมจั๋ง เป็นเรื่องจริงครับ
ส่วนเรื่องไซอิ๋วนั้น เป็นนิยายที่แต่งขึ้น โดยคนที่แต่งขึ้นนั้น
ต้องการให้ตัวละครแต่ละตัว อิงกับหลักคำสอน
หงอคง คือ ปัญญา
ตือโป๊ยก่าย คือ ศีล
ซัวเจ๋ง คือ สมาธิ
ม้า คือ วิริยะ

เปรียบเทียบว่า ถ้าพระถังซัมจั๋ง ขาดสิ่งหนึ่งสิ่งใดไปแล้ว
ก็จะไม่สามารถอันเชิญพระไตรปิฎกได้สำเร็จ
ต้องอาศัย ศีล สมาธิ ปัญญา และความวิระยะอุตสาหะ

โดย: เป้ เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 58.147.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : พระยูไร

พระถังสำจั๋งครับ ไม่ใช่สังทำจั๋ง โดยส่วนตัว ผมว่าพระยูไล กับ พระพุทธเจ้าคือ องค์เดียวกัน แต่ถูกเรียกและ จินตนาการไปต่างกันตามพื้นที่

โดย: เกิ๊บ เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 58.108.8.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : พระยูไร

ฝ่ามือ ยูไร!!!!!!!!!

โดย: เอก เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 58.10.30.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : พระยูไร

ไม่น่าจะใช่องค์เดียวกันนะ พระยูไรก็คือพระพุทธเจ้าองค์หนึ่ง พระพุทธเจ้าก็อีกคนหนึ่งคือเจ้าชายสิทธัตถะครับ

โดย: ไม่แน่ใจ เขียนเมื่อ 10 พ.ค. 08 IP IP: 125.24.55.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111