ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ

สวัสดีค่ะ

ดิชั้นเพิ่งทานยาคุมยาสมินเป็นแผงแรก แต่เริ่มทานในวันที่ 2 ของการมีประจำเดือน

(ในฉลากยา+เภสัช ก็บอกว่า ให้ทานภายใน 5 วันแรกที่มีประจำเดือน) อันนี้ก็ ok เป็นอันว่าทานถูก

ทานตรงเวลาเป๊ะๆ ย้ำว่าเป๊ะๆนะคะ เพราะตั้งเวลาไว้เลย

ทีนี้.. ทานมาได้ 2 สัปดาห์แล้ว.. ประจำเดือนก็หมดนานแล้ว.. แต่..มีเลือดออกกระปริบกระปรอย..
คือ.. มันไม่ใช่ประจำเดือน แต่ก็ออกนิดๆหน่อยๆอยู่นั่นละ..

อาการข้างเคียงอย่างอื่น ไม่มีเลยค่ะ ไม่เวียนหัว ไม่อาเจียน ไม่อะไรเลยซักกะอย่าง

เป็นอย่างเดียวนี่แหละ คือ มีเลือดออกกระปริบกระปรอย..

อ้อ..ลืมบอกไป ดิชั้นไม่ได้มีอะไรกับคุณแฟนนานแล้วค่ะ เพราะเค้าไปทำงาน ตจว. อ่ะนะ -*-

เรื่องท้องเทิ้งอะไรเนี้ยะ ไม่ใช่แน่นอน

ที่สำคัญ.. ยาสมิน <-- เป็นยาคุมแผงแรกที่เริ่มทาน ศึกษามาว่า ทานแล้วไม่อ้วน ไม่บวม แล้วก็เป็นยาคุมประเภทฮอร์โมนต่ำ

อยากถามผู้รู้ค่ะ ว่า ถ้าทานยาสมิน แล้วมีอาการเลือดออกนิดๆหน่อยๆแบบนี้..ถือว่าเราแพ้ หรืออะไร

หรือต้องเปลี่ยนยาคุม เป็นพวกยาคุมแบบ ฮอร์โมนสูงขึ้นกว่านี้รึป่าว?

ขอบคุณมากค่ะ

รูป moo
โดย: moo
ตั้งเมื่อ: 31 ม.ค. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 5 : ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ

ไม่เป็นแบที่คุณบอก
แต่มีผลทางภาวะอารมณ์แรงมาก
เราหงุดหงิด จี๊ดๆ บ่อยๆ แบบไม่มีเหตุผลก็มี ทั้งๆที่เราไม่ไช่คนแบบนี้
ตอนแรกก็ไม่แน่ใจว่าเพราะจัสมินรึป่าว
ก็ลองเปลี่ยน ก็ดีขึ้นจริงๆนะ

โดย: ดีดี้ เขียนเมื่อ 2 ก.พ. 10 IP IP: 1.1.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ

เอ่อ..คุณ คห.1คะ ที่ว่าแผงแรกก็มีเลือดออกแบบนี้ ถือว่าปกติ ดิชั้นลองไปอ่านในฉลากดูอีกที เค้าก็บอกว่า 1-2 เดือนแรก จะมีเลือดออกแบบนี้ ถือว่าปกติ แต่ถ้านานกว่านั้น ควรปรึกษาแพทย์ ไม่ก้เปลี่ยนยี่ห้อไปเลย..
เฮ้อ.. มีใครเป็นแบบนี้บ้างมั้ยคะเนี้ยะ พอ ปจด.หมด ก็มีเลือดออกนิดๆหน่อยๆ ทั้งเดือนเลย ไม่สบายตัวเลยอ่ะ

โดย: -*-จขกท. เขียนเมื่อ 2 ก.พ. 10 IP IP: 118.173.163.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ

เรากินยาสมินตั้งแต่แต่งงานใหม่ๆตอนนี้ก็ประมาณ5-6ปีละไม่มีผลข้างเคียงอะไรเลย

โดย: เอ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 10 IP IP: 115.67.244.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ

ขอเตือนนะยี่ห้อนี่ ตอนเราไปสวิส เราดูข่าว มีคนตายเพราะกิงยาคุม ทีแรกเรางง ตายเพราะยาคุม ป้าเราบอกว่า เพราะยาคุมตัวนี้มีสารอารายมะรู้ กินนานๆตายได้ หละเราถามกับว่า ที่ไทยอ่ะมีแบบนี้ป่าวเค้าบอกมี ยี่ห้อ ที่เทอถามหละ กลัวไปเยย
เราก้อเปงคนนึงที่มีปัญหาเรื่องฮอโมนค่ะ แต่เราใช้ยาคุมแบบแปะเอา มะมีผลข้างเคียง แค่แพงหน่อย ลองใช้ดูสิ

โดย: มายด์จังจ้า เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 10 IP IP: 124.122.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ทานยาคุมยาสมิน แล้วมีอาการข้างเคียงแบบนี้ ปกติรึป่าวคะ

แผงแรกเป็นแบบนี้แหละคะจะมีเลือดกระปริดประปอยหน่อยนะคะ

โดย: ตาไก่ เขียนเมื่อ 31 ม.ค. 10 IP IP: 192.168.2.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111