เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว หมวด » ชีวิต ความรัก สุขภาพ » สุขภาพ » เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

เริ่มกินยาคุมกำเนิด เป็นแบบ 21 เม็ด  ของ yasmin เม็ดแรกในวันที่ประจำเดือนมาวันแรกอ่ะค่ะ  แล้วทีนี้ ผ่านไปได้ซัก 4 วัน ประจำเดือนก็หมด แล้วมีอะไรกับแฟน โดยหลั่งใน  ซึ่งหลังจากเสร็จเรียบร้อยแล้ว ปรากฎว่ากลับมีประจำเดือนไหลมาอีก  แต่ก็แค่ครั้งนั้นครั้งเดียว เพราะมีอีกครั้งตอนค่ำๆ ก็ไม่มีแล้ว  หลังจากนั้นทุกครั้งที่มีเซ็กซ์ก็หลั่งในตลอด   ส่วนการกินยาของเรา  บางครั้งก็ลืม  แบบว่าลืมข้ามวัน เช่นควรกินเม็ดวันอังคาร ตอนกลางคืนดันลืม เลยมากินตอนเช้าวันพุธแทน ซึ่งเป็นแบบนี้หลายครั้ง  แต่ก็ไม่เคยลืมเกินสองวัน  สุดๆก็แค่วันเดียว  

จนมาเหลือยาในช่วง อาทิตย์สุดท้าย  เริ่มมีอาการคัดหน้าอก แบบว่าเจ็บมากๆ ตึงไปหมด  ซึ่งไม่เคยเป็นแบบนี้เลย  ก็เริ่มกลัว  จนตอนนี้ยาหมดแผงไปเข้าวันที่ 4 แล้ว  ประจำเดือนยังไม่มา  ทั้งที่ปกติ เพื่อนบอกว่าประจำเดือนจะมาในช่วงอาทิตย์ที่ต้องหยุดยา  แถมอาการคัดหน้าอก ก็ยังเจ็บอยู่เรื่อยๆ  ก็เลยกลัวว่า เคสแบบนี้ มีโอกาสท้องหรือป่าว  เพราะเรากินยาได้ไม่กี่วันก็หลั่งในแล้ว แถมกินไม่ตรงเวลาอีก  จึงอยากขอคำแนะนำหน่อยค่ะ  ขอบคุณมากน่ะคะ

รูป zufe
โดย: zufe
ตั้งเมื่อ: 1 ก.พ. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 0 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

หนูกินยาแบบ 28 เม็ด แต่กินได้แค่ 26-27 เม็ด ประจำเดือนก็มา หนูต้องกินยาให้หมดแผงไหมค่ะมีอะไรกันตอน6.30แล้ว หลั่งใน กินยาตอน19.00 จะท้องไหมค่ะ

โดย: BB เขียนเมื่อ 18 ก.พ. 10 IP IP: 124.122.229.XXX
ความคิดเห็นที่ -1 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

กินยาคุมนมก็จะคัดอย่างนั้นแหละค่ะ

อิฉันกว่าเมนส์จะมาก็วันที่ 5-6 หลังจากกินหมดเม็ดที่ 21

การลืมกินยาคุม ภายใน 12 ชม. ไม่มีปัญหานะคะ

ถ้ากังวลใจก็ซื้อที่ตรวจฉี่มาตรวจ เพราะถ้าท้องจิง ๆ อาการหน้าอกคัดนั่นแหละที่เตือนเรา เหมือนกับก่อนเป็นเมนส์นั่นแหละ

โดย: JaJaahJaJaah เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 10 IP IP: 119.42.110.XXX
ความคิดเห็นที่ -2 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

มีเซ็กส์ในวันที่4 หลังจากประจำเดือนมา ยังจัดว่าอยู่ในระยะปลอดภัยนะคะ ต่อให้กินยารึไม่ก็ตาม

ตามปกติยาคุมจะมีฤทธิ์ทำให้ไม่มีการตกไข่ และทำให้มูกบริเวณมดลูกมีความเหนียวและข้น จนไม่เหมาะแก่การฝังตัวของอสุจิค่ะ ดังนั้นการกินยาไม่สม่ำเสมอ หรือลืมกินยานานกว่า24ชั่วโมง จะทำให้ฮอร์โมนที่ได้รับไม่คงที่ และอาจมีการตกไข่ หรือประจำเดือนมาก่อนกำหนดได้ค่ะ

ส่วนอาการเจ็บคัดหน้าอกในช่วงอาทิตย์สุดท้ายของการกินยาเป็นเรื่องปกติมากค่ะ ไม่มีอะไรต้องกังวล เพราะส่วนใหญ่เรียกว่าเป็นอาการก่อนมีประจำเดือนที่พบได้บ่อยในผู้ที่ใช้ยาคุมค่ะ ส่วนเรื่องที่ว่าทำไมประจำเดือนไม่มาซักทีอาจเป็นเพราะความเครียก น้ำหนักลด หรือไม่ก็คุณกังวลมากเกินไปค่ะ

โดย: คนผ่านมา เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 10 IP IP: 124.122.174.XXX
ความคิดเห็นที่ -3 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

โดยทฤษฎียาคุมจะมีประสิทธิภาพตั้งแต่การกิจเม็ดแรก แต่การลืมกินบ่อยๆ ก็อาจจะทำให้พลาดเหมือนกัน

ขอให้โชคดีครับ

โดย: Neo เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 203.146.51.XXX
ความคิดเห็นที่ -4 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

การกินยาคุมต้องกินไปก่อนแผงนึง แล้วค่อยมีเพศสัมพันธ์ แต่ถ้าคุณกินแผงแรก และกินวันแรกที่มี ปจด.ก็ถูกต้องแต่ผิดที่คุณมีเพสสัมพันธ์ยังไม่เกิน 14 วันเลย หลังจากที่กินยาคุม และการลืมทาง ก็ไม่ควรที่จะลืมบ่อยๆ เมื่อคุณพร้อมจะมีเซ็ก คุณก็ยิ่งต้องดูแลตัวเอง ฝ่ายชายไม่สามารถมาจ้ำจี้ว่าต้องกินยาคุมกับคุณหรอก มันือความรับผิดชอบที่คุณต้องเตือนตัวเองเสมอ

โดย: 22 เขียนเมื่อ 2 ก.พ. 10 IP IP: 58.8.21.XXX
ความคิดเห็นที่ -5 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

......มีเค้าว่าคุณจะท้องนะ...รีบตรวจด่วนก่อนที่จะสายเกินไป...จะได้เตรียมตัวทำอะไรๆทัน

โดย: ลุงป.6 เขียนเมื่อ 2 ก.พ. 10 IP IP: 118.172.104.XXX
ความคิดเห็นที่ -6 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

ไปฝากครรภ์ได้เลยครับ

โดย: น้ำเงาะ เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 10 IP IP: 58.64.117.XXX
ความคิดเห็นที่ -7 : เริ่มไม่มั่นใจ กลัวว่าจะท้อง ทั้งที่กินยาคุมแล้ว

อาการคัดหน้าอกกับประจำเดือนไม่มาเปนอาการแรกๆของการตั้งครรภ์ครับ เพราะแฟนผมก้อเปน
ลองไปซื้อชุดตรวจครรภ์มาตรวจดีกว่าครับผม
แม่นยำ 99%

โดย: kikkok เขียนเมื่อ 1 ก.พ. 10 IP IP: 58.9.121.XXX

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111