วัดที่อยุธยา หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » วัดที่อยุธยา

จะไปไหว้พระเก้าวัดที่อยุธยา อยากทราบว่าวัดไหนน่าสนใจบ้างคะ และวัดนั้นมีความโดดเด่นในด้านไหนบ้าง เช่น สิ่งศักดิ์สิทธิ์  สถาปัตยกรมต่างๆ  ฯลฯ  ขอให้ได้บุญทุกคนเลยนะคะ
รูป jam
โดย: jam
ตั้งเมื่อ: 2 ก.พ. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 10 : วัดที่อยุธยา

ได้ข่าวมาว่าที่อยุธยามีพระที่เก่าแก่นั้น...ร้องไห้...
สมัยตอนที่พม่าตีอยุธยาแตกครั้งที่ 2

โดย: อยากรู้ เขียนเมื่อ 10 ก.พ. 10 IP IP: 125.26.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : วัดที่อยุธยา

ตามทริปของการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทยตามนี้เลยครับ
1.วัดพนัญเชิง
2.วัดใหญ่ใชมงคล
3.วัดสมณโกมณ
4.วัดประดู่ทรงธรรม
5.:-)สารีริกธาตุที่พิพิธภัณฑ์3พระยา
6.พระวิหารมงคลบพิตร
7.วัดธรรมิการาช
8.วัดหน้าพระเมรุ
9.วัดกษัตราธิราชวรวิหาร

โดย: ป๊อป เขียนเมื่อ 8 ก.พ. 10 IP IP: 110.164.159.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : วัดที่อยุธยา

วัดเจดีย์แดง หลวงพ่อจำลอง ตะกรุดดำสุดยอดมากครับ

โดย: J เขียนเมื่อ 4 ก.พ. 10 IP IP: 124.122.234.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : วัดที่อยุธยา

แหม่ คุณ คห 2 เนี่ย ใจบุญสุนทานจริง ๆ ครับ

รู้ไปหมดครับว่าวัดไหนผีดุ

โดย: เด่น เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 114.128.115.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : วัดที่อยุธยา

ลองไปเช่าเรือแถวหน้าวังสิครับ ให้เค้าพาแวะวัดที่อยู่ริมน้ำ น่าจะได้บรรยากาศอีกแบบนะครับ

โดย: เด็กยุดยา เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 58.137.73.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 : วัดที่อยุธยา

ตามความคิดเห็นที่ 1 ถ้าต้องการวัดที่สำคัญ แต่เราว่านะวัดที่อยุธยาเยอะมากเลยและก็สวย ๆ ทั้งนั้น ถ้าจะไปวันหยุดรถจะเยอะหน่อยนะคะ แต่ถ้าเอารถไปเองไม่รู้จะเริ่มวัดไหนก่อนศึกษาเส้นทางหน่อยนะคะจะได้ไม่ต้องวนไปวนมาก็ให้ไปวัดท่าการ้อง แล้วต่อด้วยวัดกษัตราเพราะยังไม่เข้าเกาะเมืองเพราะที่เหลือก็อยู่ในเกาะเมืองทั้งนั้น
ขอให้เที่ยวให้สนุกและได้บุญเยอะ ๆ เราก็เด็กอยุธยานะมีอะไรก็ถามได้นะจ๊ะ

โดย: น้อง เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 192.168.0.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : วัดที่อยุธยา

ในร้านซีเอ็ดมีหนังสือขาย เที่ยว 9 วัดอยุธยา

โดย: anuruth@live.com เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : วัดที่อยุธยา

แนะนำให้เหมารถสามล้อ(รถเครื่อง)

ราคาประมาณ 300 บาท เขาจะพาไปหลายวัดที่

สำคัญๆของอยุธยา

หรือคุณจะระบุเองก็แล้วแต่

วัดสำคัญเช่นวัดพนัญเชิงสร้างก่อนสถาปนา

อยุธยา 26 ปี ตอนเสียกรุงครั้งที่สองพระพุทธรูป

ร้องไห้(ตำนานว่า)มีศาลเจ้าแม่สร้อยดอก

หมากอยู่ริมแม่น้ำ มีวังปลาด้วย

วัดใหญ่ชัยมงคลอยู่คนละฟากทางรถไฟ

เป็นวัดฝ่ายอรัญวาสี(พระป่าสมัยโบราณ)ที่พระ

วันรัตไปพูดไม่ให้:-)พระนเรศวรฆ่าทหารที่

ตามรบไม่ทันใจ มีเจดีย์ใหญ่ประจำวัดตำนานว่า

เกี่ยวกับชัยชนะในการรบกับพม่า

วัดไชยวัฒนารามเคยเป็นที่ตั้งบ้านแม่ของ

พระเจ้าปราสาททองมาก่อน เป็นที่ฝังศพเจ้าฟ้า

กุ้งนักกวีผู้โด่งดัง วัดมงคลบพิตรอยู่ติดกับเจดีย์

พระศรีสรรเพชร(ตรงนี้เคยมีพระทององค์ใหญ่

โดนพม่าเผา)เป็นวัดเก่าแก่เช่นกัน ฯลฯ

โดย: เยอะแยะ หาดูในกูเกิล เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 124.121.55.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : วัดที่อยุธยา

เคยไป9วัดค่ะ ที่อยุธยา มีไกด์ส่วนตัวค่ะ แต่เรื่องประวัติจะไม่ค่อยรู้ค่ะ หาข้อมูลในgoogleจะเวริ๋คสุดค่ะ

1.วิหารพระมงคลบพิตร
2.วัดพุทไธศวรรย์
3.วัดหน้าพระเมรุ
4.วัดท่าการ้อง
5.วัดกษัตราธิราชวรวิหาร
6.วัดเชิงท่า
7.วัดภูเขาทอง
8.วัดพระญาติการาม
9.วัดนางกุย

เราไปตามนี้ค่ะ ไกด์บอกว่าไปวัดที่คนไปน้อยๆดีกว่า ตอนเราไปนี่ไปวันอาทิตย์ บางวัดก็ไม่มีคนเลยค่ะ ไหว้กันอยู่2คน ชอบอยุธยานะคะ ร่มรื่น หันไปทางไหนก็มีแต่โบราณสถาน เป็นอีกจังหวัดหนึ่งที่ประทับใจมากค่ะ

โดย: เด็กวุ่นวาย(จอมแสบ) เขียนเมื่อ 3 ก.พ. 10 IP IP: 58.8.157.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111