ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก หมวด » เก็บตก inbox » เก็บตกจาก inbox » ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

ดิฉัน อายุ 37 ปี ตอนนี้ทำงานเป็น ผู้จัดก1ารร้านค้าของบริษัทเล็กๆแห่งหนี่ง และเช่าพื้นที่ในห้าง ในส่วนของ department ซึ่งจะมีกฏระเบียบ ของห้างซึ่งร้านค้าที่เช่าอยุ่ในพื้นที่ ในส่วน departmen จะต้องปฏิบัติตาม โดยย่อดังนี้

1.ห้ามพนักงานเข้าห้องน้ำลูกค้าซึ่งห้องน้ำลูกค้า ยกเว้นหัวหน้าระดับหัวหน้างาน และผู้จัดการแผนก หรือส่วน จะสามารถเข้าห้องน้ำลูกค้าได้ ห้องน้ำพนักงานต้องมีการต่อคิวกันเข้าบ้างในบางช่วง ซึ่งพนักงานขายในห้างจะเยอะมาก และห้องน้ำพนักงานก็มีอยู่แค่ชั้นเดียว ประมาณ 15-18 ห้อง

2.ห้ามพนักงานทุกคนทานข้าวนอกห้าง

3.ห้ามพนักงานนั่ง

4.ห้ามพนักงานใช้ลิฟต์ลูกค้า และใช้บันไดเลื่อน รวมกับลูกค้า ยกเว้นแต่ ที่ทางห้างได้กำหนดไว้ให้แล้ว

5.ต้องมีการเซ็นต์ชื่อลงเวลาประจำพื้นที่ทุกชั่วโมง

ดิฉันรู้สึกทึ่งกับพนักงานขายท่านๆอื่นที่ อยู่มานานหลายปี และสามารถ เข้าใจและรับกฏแบบนี้ได้

นี่เป็นครั้งแรกที่ดิฉัน ต้องเข้ามาทำงานในห้างภายใต้พืนที่ department และต้องเจอกับกฏแบบนี้และทำงานมาแล้วประมาณ 6 เดือน ต้องบอกตามตรงว่ารู้สึกเบื่อกับกฏแบบนี้ และก็รู้สึ่กว่าทำงานอยู่ในร้านพื้นที่เช่าแบบนี้ ตัวเองไม่ได้มีกิจกรรมอะไรเพิ่มเติม และรู้สึกว่ามันเหนือยๆ และต้องการหางานใหม่

แต่ด้วยอายุ 37 ปี จบรามคำแหง คณะบริหารธุรกิจ เอกบริหารทั่วไป เคยผ่านงานด้านประสานงานการตลาด 2ปี  และ บริหารงานร้านค้าปลีกมา 5 ปี แต่ พื้นทางทางด้านภาษาก็แค่พอสื่อสาร บริการลูกค้าได้ในเบื้องต้น และอ่านได้ เขียนได้ นิดหน่อย แต่ประสบการณ์ ด้านเอกสาร การประสานงานกับแผนกต่างๆ กับลูกค้า กับบริษัทคู่ค้า การบริหารยอดขาย การบริหารสต๊อกสินค้า การวิเคราะห์ความต้องการลูกค้า กับทำเอกสารยอดขายต่างๆ  การหาสินค้าให้ตรงกับความต้องการ งานเหล่านี้ ดิฉันทำได้ ส่ง resume สมัครงาน ก็ถูกเรียกไปสัมภาษณ์ หลายที่ แต่ไม่ผ่าน เพราะเขียนและพูดภาษาอังกฤษได้ไม่ดี และโดยส่วนตัวแล้วตัวเองเป็นคนเรียนรู้งานได้เร็ว และ จะมีการนำมาพัฒนาได้ตลอด ส่วนเรื่องภาษาอังกฤษนั้นก็ไม่ได้เรียนรู้เพิ่มเติมมาก นี่ก็เป็นข้อผิดพลาดอย่างมาก ที่ไม่ใส่ใจ ดิฉันก็รู้สึกปวดขาด้วยเนื่องจากเป็นหมอนรองกระดูกกดทับเส้นประสาทสันหลัง

ถ้าใครต้องการที่จะลองเรียกดิฉันไปสัมภาษณ์ดูว่า ดิฉันน่าจะสามารถมีส่วนช่วยการเติบโตของบริษัทของท่านได้บ้าง กรุณาส่งเมล์มาที raifa1199@hotmail.com

รูป คนแก่อายุ 37
โดย: คนแก่อายุ 37
ตั้งเมื่อ: 25 ก.พ. 10
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 14 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

เราก็อายุ37 เหมือนกัน ตกงานอยู่ แย่กว่าคุณอีก จบรามเหมือนกัน แต่จบการตลาด เคยทำงานมาหลายที่ แต่เป็นoutsourse ตอนนี้อยากมีงานทำมาก เพราะไม่มีรายได้เลย แต่คิดว่าจะสู้ต่อไป คุณก็สู้ต่อไปนะค่ะ สู้ สู้ คุณมีฉันเป็นเพื่อน mail มาคุยกันได้
kongpok@hotmail.com

โดย: kc เขียนเมื่อ 5 มี.ค. 10 IP IP: 118.174.31.XXX
ความคิดเห็นที่ 13 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

ถ้าหากคุณสนใจด้านตามหนี้ รบกวนเมลล์ติดต่อมาที่ผมนะครับ เป็นพนักงานประจำบริษัท และนั่งโทรตามหนี้บัตรเครดิต สินเชื่อส่วนบุคคล ของสถาบันการเงินต่าง ๆ มีเงินเดือนให้ อาจจะไม่สูงมาก มีค่าคอมมิชชั่นให้ ถ้ารวมกับเงินเดือน ก็เยอะพอประมาณ ถ้าหากท่านใดสนใจ เมลล์มาหาผมนะครับ ผมจะแนะนำไปให้ครับ คือว่า ผมรู้จักกับสำนักงานตามหนี้เหล่านี้ หลายสำนักงาน เพราะผมต้องทำงานด้านนี้ให้ธนาคาร ก็เลยรู้จักหลายสำนักงานครับ รับรองได้งานชัวร์ครับ เมลล์มาที่ tigersweet_0@hotmail.com

โดย: tigersweet เขียนเมื่อ 2 มี.ค. 10 IP IP: 192.193.171.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

ต้องหางานใหม่ครับ ไปง้อทำไมมีงานเยอะแยะ

โดย: เขียนเมื่อ 1 มี.ค. 10 IP IP: 58.64.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

น่าเห็นใจ สู้ๆนะครับ
ถ้าพอมเเงนทุนจะไปจับทำธุรกิจเกี่ยวกับอาหาร เฟรนไชส์
ก็ดีนะครับ ผมว่าขายอาหารกำไรดี (ในที่ชุมชน)
อาหารคนต้องกินตลอดเวลาและตายยากครับ

โดย: ขุนแผน เขียนเมื่อ 28 ก.พ. 10 IP IP: 58.9.80.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

เพื่อนที่ทำสายการบิน เงินเดือนสูงมาก ยังโดนโกงโอที และก็ลดคนด้วยค่ะ คนทำงานมาบ่นๆ กันเครียดกันนะ อีกคนก็บอกเงินเดือนเป็นแสน แต่ไม่มีความสุข อืม ไม่รู้จะพูดว่าไงดี เดี่ยวนี้แย่ๆกันไปหมด ไม่มีใครแก้ได้ด้วย

โดย: ทำใจ เขียนเมื่อ 28 ก.พ. 10 IP IP: 124.122.48.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

คุณยังดีค่ะ อายุเยอะแต่มีประสบการณ์
เราเห็นคนที่ศูนย์ฝึกอาชีพ อายุเยอะไม่มีประสบการณ์
หางานลำบาก เยอะแยะค่ะ พอไปทำงานบริษัทเล็กๆ
โดนไม่จ่ายค่าจ้าง กันเยอะแยะไป เด๋วนี้นายจ้างมันเอาเปรียบจะตาย ห้ามมันทุกอย่าง คนเด๋วนี้ทำงานยิ่งกว่าเครื่องจักร ยิ่งกว่ามนุษย์และ บางคนโอทีก็ไม่จ่ายแถมลดคน หัวหน้างานก็หาทางบีบ งี่เง่า ขี้อิจฉามีนะคะเรื่องจริง ค่ะ ไปดูตามโรงงานสิคะ สาวออฟฟิศในโรงงาน เป็นโรคในช่องท้องเยอะนะค่ะ ก็ต้องทนทำทั้งนั้น ไม่รู้ว่าทำไมเป็น เฮ้อ

โดย: อะนะ เขียนเมื่อ 28 ก.พ. 10 IP IP: 124.122.48.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

Where there is a will,
there is a way .

โดย: 555 เขียนเมื่อ 28 ก.พ. 10 IP IP: 115.67.62.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

3.ห้ามพนักงานนั่ง<----นังมาโดก้า(เพ่อนสาว)รับสมัครพนักงาน"นั่งพับถุงกล้วยแขก" วุฒิปริญญาตรี...8แปดโมงเช้า-5โมงเย็น ลุกขี้ยืนเยี่ยวได้ตามสะดวกข้างเสาไฟฟ้าหน้าบ้านได้...สามารถออกไปทานข้าวกลางวันนอกที่ทำงานได้ ...แต่ต้องไปซื้อก๋วยเตี๋ยว น้ำเป็บซี่ มะม่วงดอง ให้นายจ้าง(มาโดก้า)ด้วยเจ้าค่ะ!

ปล.ตอนนี้นังมาโดก้ามีโครงการขยายกิจการร้านกล้วยแขกจากความยาวหน้าร้าน 2.50เมตร เป็น 3.40เมตร และต่อหลังคาบังแดดขึ้นอีก1เมตร30เซ็นฯ ยินดีต้อนรับคน"วัยเดียวกัน"อย่างคุณ มาช่วยขยายกิจการให้ใหญ่โตขึ้นเจ้าค่ะ!

โดย: น้องเหน่ยเหนย2010 เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 10 IP IP: 124.157.200.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

เป็นกำลังใจให้ครับ จบราม บริหารทั่วไปเหมือนกันเลย ผมอายุ 32 ปีแล้ว เป็นคน ตจว.ทำงานที่โรงงานอุตสาหรรมที่ระยองครับ ถ้าพี่จะลองมองหางานแถว ตจว. ก้อน่าจะเป็นอีกทางเลือกนึงนะครับ ด้วยอายุ 37 ปีแล้ว คงเป็นอย่างต่ำก้อ supervisor แล้วล่ะ

สู้ สู้ ครับ อย่าท้อ

โดย: Jamyy เขียนเมื่อ 27 ก.พ. 10 IP IP: 192.168.1.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

มีกฎระเบียบเป็นเรื่องธรรมดา เราเคยโดนหนักกว่านี้หลายเท่า เคยเป็น call center

โดย: firn เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 10 IP IP: 58.9.253.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

ผมมีงานเล็กๆ ลงทุนต่ำ จะแนะนำให้

แต่ขอให้พี่ จขกท. ตั้งใจทำจริง นะครับ

เพราะผมทำอยู่ เป็นงานที่ทำง่าย ทำได้ทุกที่ทุกเมื่อที่มีคอมและเนต และไม่กระทบกับงานหลักงานประจำ หรือในอนาคตถ้าไปได้ดี พี่ก็สามารถเปิดออฟฟิศเล็กๆ ทำเป็นงานหลักไปเลยก็ได้ครับ

ไม่ได้โม้ นะครับ เพราะผมพิสูจน์กับตัวเองมาแล้วว่าทำได้ง่าย และไม่ยาก ลงทุนน้อยมาก ขอแค่มีความตั้งใจ และโปรโมท โฆษณาหาลูกค้าเก่ง คิดว่างานนี้น่าจะช่วยพี่ได้นะครับ

เดี๋ยวจะเมลล์ ไปนะครับ

โดย: สุลต่านก็องโต้ เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 10 IP IP: 110.164.224.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

แต่ละที่ก็มีกฎระเบียบของมันอยู่

โดย: กบฏน้อย เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 10 IP IP: 220.211.51.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 : ความเศร้าของคนอายุ 37 ที่หางานยาก

ทำไมไม่หางานใน website หางานดูค่ะ หรือฝาก resume ไว้กับบริษัจัดหางาน คิดว่าจะหางานง่ายกว่านะคะ

โดย: dd เขียนเมื่อ 26 ก.พ. 10 IP IP: 124.121.98.XXX

กระทู้ล่าสุดในหมวด เก็บตกจาก inbox

MTha! Talk Ads

สนใจติดต่อ 02-100-8111