เผื่อบางท่านยังไม่ทราบ ของที่ระลึกหลังถวายดอกไม้จันทน์ไม่ใช่แผ่นพับธรรมดา

“...การพยายามศึกษาวิทยาการและเทคโนโลยีอันก้าวหน้าทุกสาขาจากทั่วโลก แล้วเลือกสรรส่วนที่สำคัญเป็นประโยชน์   นำมาปรับปรุงใช้ให้พอดีพอเหมาะกับสภาพและฐานะของประเทศเรา เพื่อช่วยให้ประเทศของเราสามารถนำเทคโนโลยีอันทันสมัยมาใช้พัฒนางานต่างๆ ได้อย่างมีประสิทธิภาพและไม่สิ้นเปลือง...”

ความตอนหนึ่ง ในพระบรมราโชวาท

ในโอกาสเสด็จพระราชดำเนินเปิดงานพระจอมเกล้าลาดกระบังนิทรรศน์ ๒๖

ณ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้า วิทยาเขตเจ้าคุณทหาร ลาดกระบัง

วันที่ ๑๖ มิถุนายน ๒๕๒๖

เชื่อว่าวันนี้ทุกท่านน่าจะมีแผ่นพับของที่ระลึกหลังถวายดอกไม้จันทร์กันทุกท่านนะครับ แต่อย่างที่กล่าวไว้ ว่านี่ไม่ใช่แผ่นพับธรรมดาครับ

เรื่องราวของพระองค์ไม่ได้อยู่แค่ในภาพถ่ายและตัวหนังสือที่ปรากฏเท่านั้น แต่ยังมีเรื่องราวอื่นๆ อีกมากเลยครับ ซึ่งเราสามารถเข้าถึงเนื้อหาเหล่านี้ได้ด้วยโทรศัพท์มือถือของเรานี่แหละ

ขั้นแรกให้โหลดแอปที่ชื่อว่า ARZIO มาก่อน มีทั้ง iOS และ Android

หลังจากติดตั้งแล้ว เปิดแอป แล้วก็กางแผ่นพับออกมาเลย เมื่อเราใช้มือถือเราสแกนผ่านแอปตัวนี้ เราจะเห็นข้อความว่า "แตะเพื่อชมอัลบัมภาพ"

ที่นี่เราก็สามารถชมภาพต่างๆ ของพระองค์ได้แล้วครับ

จะแคปเจอร์หน้าจอเก็บไว้ก็ได้นะครับ

ส่วนอีกด้านหนึ่ง จะเป็นภาพ 3 มิติของพระเมรุมาศ ณ ท้องสนามหลวง

ปรับเปลี่ยนมุมมองได้ด้วย

เมื่อทราบดังนี้แล้ว เก็บไว้ให้ดีเลยนะครับ นี่คือส่ิงสุดท้ายที่พระองค์ทรงมอบให้กับพวกเราชาวไทยทุกคน..

ขอเป็นข้ารองบาททุกชาติไป