คนรุ่นใหม่ กลัวการทำธุรกิจจริงเหรอ? เรียนจบออกมาแล้ว ไม่ทำธุรกิจเองเลยหล่ะครับ

"ส่วนใหญ่แล้ว ในแวดวงธุรกิจ คนที่อายุน้อย 100 ล้าน มีไม่กี่คนหรอก เพราะส่วนใหญ่ คนที่จะมีเงินเยอะๆ มักจะไม่ใช่คนรุ่นใหม่ๆ" แต่นั่นคือ ธุรกิจแบบเดิม แต่ในสมัยนี้ เราจะเห็นว่า คนที่เป็นเจ้าของธุรกิจ มีเงินเดือนเป็นล้าน ไม่จำเป็นต้องอายุเยอะ ประสบการณ์สูง แต่คนรุ่นใหม่เอง ก็สามารถทำธุรกิจได้ แม้ไม่มีหน้าร้าน ก็มียอดขาย 100 ล้านได้ มันเป็นเรื่องจริงครับ

อันนี้ไม่เกี่ยวกับหนัง Appwar นะ แต่มันเข้ากันดีกับหัวข้อนี้ดี และเป็นกระแส Appwar ด้วย จึงอยากจะถามเพื่อนๆ ว่า คนรุ่นใหม่ กลัวการทำธุรกิจจริงหรือ ทำไม เด็กจบใหม่ จึงต้องหาสมัครงานในบริษัทต่างๆ ทำไม จบออกมาแล้ว ไม่ทำธุรกิจเองเลยหล่ะครับ