ตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราช&สามก๊ก

ใครจำได้หรือไม่ครับในภาพยนตร์เรื่องตำนานสมเด็จพระนเรศวรมหาราชตอนประกาศอิสรภาพ

ตอนที่สุรกรรมมาได้ไปแจ้งกับพระมหาอุปราชาว่าพระนเรศวรจะพาชาวไทยข้ามแม่น้ำสะโตง

ได้มีการพูดถึงววรณคดีเรื่องสามก๊ก

ไม่ทราบว่าสมัยนั้นสามก๊กเข้ามาสู่ดินแดนแถบนี้แล้วเหรอครับ

เท่าที่ผมอ่านในwikipediaสามก๊กถูกแปลและเรียบเรียงเป็นภาษาไทยครั้งแรก

เมื่อปี่พ.ศ.2345ในสมัยรัชกาลที่1โดยเจ้าพระยาพระคลัง (หน)

และถูกตีพิมพ์ครั้งแรกโดยโรงพิมพ์ของหมอบรัดเลย์ ในปี พ.ศ. 2408

หรือว่าในสมัยอยุธยาตอนกลางนั้นทั้งอยุธยาและหงสาวดีมีการนำสามก๊กมาสอนในวังแล้ว

ใครทราบช่วยตอบทีนะครับ หรือร่วมแสดงความคิดเห็นเพื่อเป็นประโยชน์ต่อไปด้วยนะครับ

ขอบคุณครับ