อีกหนึ่งเมนูอยากโชว์..“ผัดกระเพราเจ”

อีกหนึ่งเมนูอยากโชว์..“ผัดกระเพราเจ”

กะลังมันส์มือกับการทำอาหารเจทานเอง ไม่ง้อกับข้าวตามตลาด อิอิ 

วันนี้ขอโชว์อีกหนึ่งเมนู "ผัดกระเพราะเจ" 

วัตถุดิบ : โปรตีนเกษตร / พริกขี้หนู / ผัก (ตามชอบ)  / พริกหยวก /

เครื่องปรุง : ซอสแม็กกี้ / ซีอิ๊วขาว / น้ำตาล

วิธีทำ

1. ตั้งกะทะใช้ไฟอ่อน

2. ใส่พริกขี้หนูทุบขั้วกับน้ำมัน

3. .ใส่โปรตีนเกษตร (ต้มสุกแล้ว) ลงไปผัดกับน้ำมันสักพัก

4. ใส่ผัก แล้วผัดให้เข้ากัน

5. ปรุงรสด้วยซอสปรุงอาหารแม็กกี้ ซีอิ๊วขาว และน้ำตาลทราย ตามชอบใจ

6. ใส่พริกหยวก และใบกะเพราลงไปผัดให้เข้ากัน

7. ตักใส่จานราดข้าวสวยร้อนๆ

แค่นี้ก้อได้อีกหนึ่งอิ่ม อิ่มทั้งท้อง อิ้มทั้งบุญกันเลย.. 

ความเห็นที่ 2
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

................ฟังบรรยายแล้วน่าอร่อยตามไปด้วย
กินเจตลอดชีวิตเลยดีไหมครับ ? ... อาจจะเสียเวลาไปทำงานช้าหน่อยแต่ก็ยังดีที่ไม่ฆ่าสัตว์ตัดชีวิตนะ... ลองดูดีมั๊ย ... ทำไปกินที่ทำงานด้วย ประหยัดดีครีบ

ความเห็นที่ 3
oODiamondOo

แน่ใจหรอลุงว่าดี พระพุทธเจ้ายังไม่ให้กินเจเลย แล้วแต่ลุงนะ

ความเห็นที่ 4
Onpa5678

น่าทานมากอ่ะ เราก้อทำทานตลอดๆ เด๋วจะเอาไปทำบ้างนะ จริงๆก้ออยากแชร์ด้วย แต่ไม่ใช่ของตัวเองหรอกนะ ของ Maggi Thailand อ่ะ ในเฟซบุคเค้าจะมีเมนูอาหาเจไว้เยอะเลย

ความเห็นที่ 5
ee_meenaja12

สูตรดีมากเลย ใส่เครื่องปรุงแค่ซอสแม็กกี้ ซีอิ๊วขาว น้ำตาล แค่สามอย่างนี้ก้ออร่อยได้แล้วเหรอ ดีจังเลย ที่บ้านมีครบพอดี คงต้องทำกินสักมื้อแล้ว :em19:

ความเห็นที่ 6
ลุงป.6 ณ เอ็มไทย

..............@..3..o0diamon0o
ลุงก็ถามพวกเราไปอย่างนั้นแหละครับ
ยังไม่เคยกินเจเป็นประจำเลย
ล่อแต่เนื้อวัวเนื้อหมูประจำ
คนแก่ใกล้ตายแล้วคงกินอะไรก็ได้มั๊งที่มันกำซาบลิ้นนะ
จริงป่ะ

ความเห็นที่ 7
HappyC

ขอบคุณครับ