ช่วงเจห้ามใช้ผงชูรสปรุงกับข้าว ..ถามหน่อยจิว่าควรใช้อะไรใส่แทนผงชูรสได้อ่า?

ถามหน่อยจิ ถ้าไม่ใช้ผงชูรสปรุงอาหารเจแล้ว ควรใช้อะไรปรุงแทนดี ?

ความเห็นที่ 1
กั๊ตซิล่า

มี 2 ทางเลือกครับ
1.ไม่ต้องใส่ผง
2.ใช้แม็กกี้ เจ

ความเห็นที่ 2
rameng2000

ใช้เครื่องปรุงซอสแม็กกี้ ซีอิ๊วขาว เกลือ น้ำตาลทราย น้ำตาลปี๊บ แค่นี้ก้ออร่อยแล้วจ้า อยู่ที่ว่าใช้ปรุงกับเมนูอะไร

ความเห็นที่ 3
เอื้อออ

ตามข้างล่างครับ เวลาไปซื้อพวกซอสปรุงรส ก็อ่านส่วนประกอบด้วย ถ้ามีการระบุว่ามี โมโนโซเดียมกลุตาเมต ก็ใช้ไม่ได้ หรือให้ง่ายที่เขาแปะฉลากว่าเจก็ใช้ได้

ความเห็นที่ 4
guessgirl18

ผงชูรสเจ ก็มีนะ หรือใช้เป็นเครื่องปรุงอื่นที่ใช้ได้กับอาหารเจก้อมีหลายอย่างนะ แม็กกี้ เกลือ น้ำตาลทราย ประมาณนี้
http://pantip.com/topic/31089381

ความเห็นที่ 5
Lucky_draw

ไอ้​พวก​ผง​ปรุงรสเราก็ไม่แน่ใจนะว่ามันใช้ได้ป่าว
เพราะส่วนใหญ่แล้วเราจะใช้พวกซอสแม็กกี้มากกว่า :em07:

ความเห็นที่ 6
สุดแสนล้านทรวง

ทำอาหารอะไรก็ตาม ไม่จำเป็นต้องใส่ผงชูรส หรอกครับ

ความอร่อยมันอยู่ที่ความพอดี :em01:

ความเห็นที่ 7
HappyC

ผงชูรสเจก็มีนะ

ความเห็นที่ 8
tata-Atitta

ถ้าเป็นพวก ซุป ใช้ น้ำเห็ดหอม หรือ น้ำซุปสาหร่าย ก็อร่อยดีนะึคะ :))